ผู้เขียน หัวข้อ: 520d ป้ายแดง vs มือสอง กับความคุ้มค่าท่านจะเลือกอะไร  (อ่าน 12521 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
เรื่องของเรื่อง คือผมใช้c250 cdiอยู่ราคาห้างออกมา3.2ล้านใช้มาปีเดียววันนี้ไปตีราคามาได้แค่1.9ล้าน
ทีนี้ผมอยากจะมองหา520dครับ แต่รู้สึกว่าเริ่มเจ็บตัวกับคำว่าราคาตก. ไหนใครบอกเบนซ์ราคาไม่ตกไง
520dห้างราคา3.6ล้าน แต่มือสองหาได้ราวๆ2.9ล้าน ถูกกว่ากันเยอะเลย แล้วผมเป็นพวกขี้เบื่อชอบเปลี่ยนรถ

ถ้าเป็นท่าน ท่านจะเอามือ1หรือมือสองครับ   ปกติสังเกตเวบเราจะเชียร์มือ1ซะมากกว่าแต่ถ้านิสัยผมเป็นแบบนี้คงจะเหมาะกับมือสองกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ลองให้เจ้าอื่นตีราคาดูก่อนดีมั๊ยครับ น่าจะได้เลย 2 ล้านนะผมว่า

ไม่ก็ต้องรอท่านที่อยู่ในวงการมาช่วยละกันครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ผมก็เล่นรถมือสองเป็นส่วนใหญ่ครับ รู้สึกว่าคุ้มค่าสุดๆโดยเฉพาะรถยุโรป แต่ก่อนเล่นผมจะหาข้อมูลก่อนว่ารุ่นนั้นมีอะไรเป็นจุดอ่อนบ้างเวลาซื้อก็จะเพ่งเล็งให้ดีๆ รวมทั้งจะหาอู่ที่ชำนาญรุ่นนั้นๆด้วย เท่านี้ก็ใช้อย่างสบายใจ ส่วนรุ่นที่ จขกท สนใจก็โอเคนะ บีเอ็มมี bsi เวลาซื้อก็ไม่ต้องดูมาก ดูแค่เลขไมล์น้อยๆและไม่มีอุบัติเหตุหนักเป็นพอ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้ามองความคุ้มค่า มือสองคุ้มกว่าอยู่แล้ว
แต่ลองคิดง่ายๆว่า รถสภาพดีๆ วิ่งน้อย แต่ยอมขายเพราะ อะไร
เหตุผลคงมีมากมาย แต่ถ้าเราเจอคันที่มีปัญหาแล้วขายละ

แต่ถ้าเปลี่ยนรถบ่อย จับมือสองดีกว่า ถ้าไม่ดีก็ขายต่อไป ถ้าดีก็ขับจนเบื่อยแล้วค่อยขาย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ลองคิดดูอีกทีนะครับ 3.2 (ราคามือหนึ่ง) ล้านเหลือ 1.9 (ราคาเต้นท์ซื้อ) ล้าน
ผมว่ามันน่าจะเอามาวางขายที่ 2.4 (ราคาเตนท์ขาย) ล้าน นะครับ

ฉะนั้น BMW 520d ที่ว่าราคา 3.6 (ราคามือหนึ่ง) ล้าน ขายอยู่ที่ 2.9 (ราคาเตนท์ขาย) ล้าน อาจจะเขกมาจากเจ้าของเก่าที่ 2.1 (ราคาเตนท์ซื้อ) ล้านก็ได้ครับ

จิงๆนะ กำไรมันดีขนาดนั้นเลย
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Monn

ทำไม c250 มันลงเยอะงั้นอ่า ขายเองเหอะ หากมั่นใจรถเราดี ไม่ไหวมั้งราคานั้น

520d ทำไมราคาลงน้อยจัง เป็นผมต่างกันแค่นี้ มือหนึ่งครับ ไม่ก็รออีกปี มันยังลงน้อยไปอะ ไม่คุ้มนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ simcity

เห็นด้วยครับ ถ้าขี้เบื่อ ชอบเปลี่ยนรถบ่อย เล่นมือสอง สภาพกริ๊ปๆ ดีกว่า

พวกรถปีเดียว หรือ ไม่เกิน 2 ปี เลขไมล์น้อยๆ ไม่เกิน 2-3 หมื่นโล

พวกนี้สภาพไม่ต่างกับป้ายแดงเท่าไหร่

มือ 1 ไป มือสอง เจ็บตัวเยอะ

แต่มือสอง ไป มือสาม เจ็บตัวไม่เยอะ   

ออฟไลน์ valensena

แปลกใจ  BMW ดีเซลลงน้อยนะ

แต่เบ๊นดีเซล ฮวบสุดๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

Benz ดีเซล คนคิดว่าพอใช้ไปซักพักเครื่องมันจะดังขึ้นมากครับ(ส่วนตัวที่เคยเห็น เคยฟังก็จริงครับ) เลยทำให้ราคามือ2ตกลงเยอะ

อีกอย่างคือรถเกรที่ราคาต่ำกว่าศูนย์ออกมามาก บวกกับออปชั่นเยอะกว่า และสามารถเข้าศูนย์ได้ คนเลยหามือ2รถเกรมากขึ้นตาม
และสำคัญสุดคือเต็นท์มือ2 เค้าบวกกำไรคันนึงก็5แสนครับ ต่ำก็4แสนซึ่งต้องเป็นรุ่นขายออกเร็วจริงๆแบบซื้อปุ๊บขาบปั๊บหรือไม่ก็
ออกยากจริงค้างไว้นานเลยจะขายทิ้ง

ถ้าจะขายแนะนำให้ลองหาเว็บขายเองดูก่อนครับ หรือขายคนรู้จักซัก 2.1-2.2ล ผมว่าน่าจะไปเร็วนะครับ

ออฟไลน์ ichok

ถ้ารถยุโรปคิดว่ามือสองน่าเล่นกว่ามือหนึ่งเพราะราคาตกเยอะมากใน2-3ปีแรกและควรซื้อเงินสดเพราะดอกแพงกว่ามือหนึ่ง

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
เบนซ์ราคาไม่ตก ..มีแต่สาวกเบนซ์พูดๆกัน
ผมยังไม่เคยเจอใครขายเบนซ์ในราคาที่เจ้าของพอใจเลย มีแต่คนใจหายว่าราคาหายไปเยอะ
ถ้า จขกท เน้นเปลี่ยนรถบ่อยๆซื้อมือหนึ่งก็ขาดทุนที่สุดแน่ๆ
ถ้าใช้ประมาณ 3 ปีเปลี่ยนทีก็ซื้อมือสองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 2k

รถยุโรปใช้ไปปีเดียวขายทิ้งราคาภาษีหายไปเท่านั้นเอง ยังไม่ทันถึงค่าเสื่อมสภาพเลย ยี่ห้อไหนๆก็ขาดทุนเรียบครับ ต้องหลังหมดระยะประกันไปก่อนค่อยขายดีกว่า ถ้าคุ้มค่าที่สุดคือใช้คันเดิมต่อไปครับ คนที่ได้กำไรที่สุดคือคนที่ซื้อเบนซ์ต่อนี่แหละ ปีเดียวสภาพยังใหม่อยู่เลย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
ถ้าเปลี่ยนรถบ่อยอย่างที่ จขกท ว่า แล้วมีอู่ที่สนิท เชื่อใจได้ เล่นมือสองเถอะครับ

ผมเองก็ชอบมือสองมากกว่า รู้สึกคุ้มค่ากว่า แต่โดนแฟนบ่นประจำ อิอิ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ซื้อมือ 2 ควรจะซื้อสดนะครับ เพราะจะโดน vat 7% เวลาเข้าไฟแนนซ์ด้วย

ออฟไลน์ cloud

แปลกใจ  BMW ดีเซลลงน้อยนะ

แต่เบ๊นดีเซล ฮวบสุดๆ

ผมว่าไม่ใช่ครับ เนื่องจากเค้าให้ผม1.9นี่คือราคาเต้นท์ซื้อ.  แต่Series5 2.9นี่คือราคาขายเต้นท์ดังนั้นเวลาเต้นท์ซื้อเข้าก็น่าจะอยู่ช่วง2.5ล้าน

ออฟไลน์ bleem

ตอน นี้ ข้อมูล TALADROD.COM

520d  ปี 2008 ราคา อยู่ที่ 1.40 ล้านครับ

520d  ปี 2009  ราคา อยู่ที่ 1.60 ล้านครับ

520d  ปี 2010 ราคา อยู่ที่ 1.90 ล้านครับ

520d  ปี 2011 ราคา อยู่ที่ 2.40  ล้านครับ

520d  ปี 2012 ราคา อยู่ที่ 2.90 ล้านครับ

ลองคิดดูครับ BMW เมื่อดูตามราคา เรท เดียวคลาสเดียวกัน แล้ว เทียบกับ BENZ  ราคา ตกกว่าครับ  จะมากจะน้อย ขึ้นอยู่กับปีที่ใช้ด้วย BSI  เหลือไหม หาก มี

BSIเหลือ ราคา ก็ดีขึ้นแน่นอนครับ 

หาก เป็นคนเปลี่ยนรถบ่อย BENZ จึงเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ราคาตกเหมือนกัน แต่ส่วนต่างราคาขาย ตกน้อยกว่า ค่อนข้างเยอะครับ เช่น C - CLASS  C 200

ปี 2009 - 2010 ราคายังคงอยู่ที่ 1.7 - 1.9  ล้านครับ ซึ่ง มัน คลาสเดียวกับ BMW SERIE 3 เท่านั้นเอง และ  BMW SERIE 3  จะมีราคาที่ดี กว่า SERIE 5 เมื่อ

ขายต่อ เทียบเรท ราคารถที่หายไปนะครับ รวมถึงราคาที่เต้น ตั้งมา ก็ใกล้เคียงกับ SERIE 5 มากครับ

ออฟไลน์ Yinglek

ราคาเต๊นท์กดราคามากๆเลยค่ะ
ดิฉันขาย W204 C 220 CDI ซื้อมา2.79 ขาย2.3 ล้าน
ใช้มาเกือบ2ปีขาดทุน490,000บาท เทียบแล้วก็10กว่า%
ตั้งขายเองในเวบตลาดรถดอทคอมค่ะ
ชอบเปลี่ยนรถทุกปี แต่ก็ชอบซื้อรถใหม่ค่ะ
นี่เพิ่งขาย CLS ไปใช้มาครบปีพอดี ก็ขาดทุนราว500,000บาท
ถือว่าขาดทุนแค่10%คุ้มมากๆแล้วค่ะ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นขาดทุน25-30%ตลอดค่ะ
เอาแบบดิฉันก็ได้นะค่ะ ดิฉันเป็นนักลงทุน 1ปีก็จะให้รางวัลกับตัวเองเป็นรถใหม่1คัน
แต่ถ้าจขกท.ดูรถเก่งๆก็ควรเลือกมือสองก็คุ้มค่านะค่ะ  ;)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โอโห ราคาลงได้โหดร้ายมาก นี่ MB นะ

แต่เห็นด้วย Diesel MB ราคาฮวบมาก คนละเรื่องกับ Diesel BM

ส่วนตัวแล้ว ถ้าคิดว่าเสียดายเงินตรงนั้น เล่นมือ 2 สภาพดีๆก็ได้ครับ

ปล.ผมชอบ e60 520d มากๆ ชอบมากกว่า f10