ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เกี่ยวกับการใช้รถของคนในประเทศจีนหน่อยครับ  (อ่าน 5164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
เค้านิยมใช้รถอะไรกันบ้าง

แล้วคนที่ใช้audi benz jaguar bmw ถือว่ามีฐานะเหมือนประเทศไทยไหมครับ

แล้วอย่าง volvo vw ถือว่าเป็นรถระดับไหนในประเทศเค้าครับมีคนนิยมใช้เยอะไหม

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมมีความรู้เท่าหางอึ่งมาขอแชร์จากประสปการณ์ที่ไปเจอมานะครับ

คนประเทศนี้นิยมใช้รถคันใหญ่ๆเลย เราจะเห็นรถคันเล็กค่อนข้างน้อย เพราะค่าทะเบียนแพงมาก คนเลยนิยมออกรถใหญ่ไปเลย
อาจประกอบกับรถที่นั้นไม่ได้ติดแบบในกรุงเทพ (ผมไปมา 3-4 เมือง ไม่เคยเจอรถติดแบบกรุงเทพเลย เจอติดแต่ไม่ได้เลวร้ายขนาดบ้านเรา)
รถญี่ปุ่นยุโรป รถเยรมัน ฝรั่งเศษ  ปนกันไป ผมไม่แน่ใจว่าอะไรมากอะไรมากสุด แต่น่าจะเป็น VW
สามารถเห็น Benz Bmw Audi ได้ทั่วไป แต่พวก Lam Fer ผมไม่เคยเห็นซักคันครับ อาจจะเพราะไปอยู่ในโซนที่ไม่ได้มีกลุ่มเศรษฐีขนาดนั้น หรือเขากีดกัน ? ไม่ผมก็ตาเซอร์เอง
 แล้วก็จำนวนรถเขาน้อยกว่าเราเมื่อเที่ยบกับอัตราประชากรครับ นี่ก็อาจเป็นสาเหตุที่รถบ้านเขาติดน้อยกว่าเรา คนเลยนิยมรถใหญ่ด้วย

ส่วน Volvo หลังจากที่ คนจีนซื้อกิจการไป ผมยังไม่ได้ไปเมืองจีนอีกเลย ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 13:56:01 โดย Leilight »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ไปปักกิ่งมา 2 เดือน วันเสาร์อาทิตย์รถติดมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ขนาดมีทั้งสะพานทั้งอุโมง ถนน ใหญ่มากๆ
รถเขาเยอะจริงๆ พวก รถยุโรปก็ถือว่าหรูครับ แต่ vw นี่ออกแนวรถตลาดแข่งกับ
ฝั่งญี่ปุ่น รถ audi a8 s-class series 7 จะสามารถเห็นได้ทั่วไปตามหน้าตึกต่างๆ ประมาณว่ารถผู้มีตำแหน่งหน่อย
ส่วนรถที่นิยมในปักกิ่งอีกยี่ห้อคือ buick สวยดี วิ่งเยอะมาก

ส่วน super car จะสามารถพบเห็นได้ ช่วงค่ำๆ ศุกร์ เสาร์ หรือตามสถานที่เที่ยวกลางคืนหรู
อารมณ์ประมาณ สุขุมวิท ทองหล่อ ก็จะเห็น supercar เยอะมากๆๆๆ โดยเฉพาะ audi r8
เยอะมากจริงๆ

ส่วนเมืองอื่นไม่ทราบเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
เท่าที่เคยไป แถบโรงงานนะครับ รถยี่ปุ่นไม่เยอะ แต่ยุโรปก็เป็นรุ่นพื้นฐาน ไม่ใช่รุ่นหรู VW มาเรื่อยๆ.

แต่รถบรรทุกเยอะมากกกกกกกก เพราะอยู่แถวโรงงานอ่ะ 555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถญี่ปุ่นไม่เยอะ ยุโรปก็จะมีรถหรูไปเลย ที่เหลือก็เป็นรถในประเทศกับโฟล์ครุ่นเก่าๆที่ยังแซยิดไปเรื่อยๆ รถสปอร์ทหรูๆ หรือ มินิก็มีให้มีให้เห็น รถบรรทุกรถบัสส่วนใหญ่ของจีนทำเอง ที่น่าแปลกคือ จีนทำมอไซค์ขาย แต่ในประเทศเห็นแต่จักรยานไฟฟ้า

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เคยถามคนไทยที่เซี่ยงไฮ้ เห็นว่าค่าจดทะเบียนแพงมากเหมือนกัน
อย่าง เซี่ยงไฮ้ เนี้ย ค่าจดประมาณ สามแสนบาท
แล้วก็ยังบอกอีกว่า ไม่ได้จดกันได้เลย มันจะมี จำนวนคันด้วยว่าปีนี้จดได้กี่คัน

ผมเลยคิดว่า คนรวย ๆ เท่านั้นแหล่ะครับที่จะมีรถได้
และถ้าจะมีคงออกรถธรรมดาราคาถูก ๆ แน่ ๆ