ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเพื่อนๆ ที่ล้างรถด้วยตัวเอง + แนะนำ  (อ่าน 3135 ครั้ง)

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผม ใช้ แอมเวย์ ซิลิโคน เกลซ อยู่ ดีหรือเปล่า ครับ ใช้เคลือบเงา นะ

ขอบคุณงับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: รบกวนถามเพื่อนๆ ที่ล้างรถด้วยตัวเอง + แนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 15:07:12 »
เคยใช้เมื่อหลายปีก่อนมันก็OKนะ แต่ผมรู้สึกว่ามันทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตเยอะและเก็บฝุน ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ MG กับ CG สลับๆกันไป

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: รบกวนถามเพื่อนๆ ที่ล้างรถด้วยตัวเอง + แนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 15:08:17 »
ผมว่าใช้ดี ใช้ง่าย ราคาประหยัดมาก

เมื่อก่อนผมใช้หลายยี่ห้อ สุดท้ายมาจบที่แอมเวย์เนี่ยแหละ ยี่ห้ออื่นขัดไม่ไหว และบางยี่ห้อก็ไม่ค่อยทน

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 16:38:10 »
แวกซ์  -  3M Marine Ultra Performance Paste Wax

ลงแต่ละทีได้กล้ามแขนดีมาก

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 20:41:49 »
เอา 3Mขวดสีดำใหญ่ ลงกับเครื่อง DA ลงทุกๆ 6 เดือนไม่ต้องง้อคาร์แค

ออฟไลน์ kunpong555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 00:28:23 »
เคยใช้ แชมพูล้างรถของแอมเวย์. คุณภาพพอใช้ได้ครับ เงางามดี ล้างเสร็จเช็ดด้วยผ้าชามัวร์ ไม่ต้องลงไมโครไฟเบอร์ซ้ำเลย เงาฉ่ำ ส่วนตัว wax เคลือบเงา ผมแนะนำ MG#21 ครับ และลง detailer ของ CG ลงง่าย เช็ดง่าย เงาฉ่ำดี

ผมล้างรถเอง ลงแวกซ์เอง ขัดเอง อาทิตย์ละครั้ง ก้อเงางามทุกวันละครับ ปล. ถ้าฝนไม่ตกซะก่อนนะ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 08:48:24 »
เรียกว่าใช้ได้ดีครับ แต่ก็มีที่ดีกว่าอีกเยอะครับ
ตัวนี้น่าจะมีการเติมคุณสมบัติในการขจัดคราบเข้าไปด้วย
ส่วนตัวผมตอนนี้ออกอ่าวออกทะเลไปใกล สงสัยจะกู่ไม่กลับ
จากดูแลรถตัวเองคันเดียว กลายเป็นดูแลรถเพื่อนๆสมัยเรียนไปด้วยแล้ว 555
การดูแลผิวรถก็คล้ายๆกับผิวหน้าเรานี่แหละครับ ถ้าอยากให้ผิวสวยก็ต้องดูแล แต่ถ้าถูแรงก็แสบ(เป็นรอย)

แวกซ์  -  3M Marine Ultra Performance Paste Wax

ลงแต่ละทีได้กล้ามแขนดีมาก
แนะนำให้ลงแค่1-2ชิ้นแล้วเช็ดออกคับ จะเช็ดง่ายกว่า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 20:54:29 »
ใช้อยู่ครับ มันก็เงางามในระดับหนึ่ง
ลงครั้งนึงก็อยู่ได้ 2 อาทิตย์ครับ ไม่ติดทนเท่าไร
แต่ลงง่าย เช็ดง่ายครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 21:12:17 »
จริงๆเอารายละเอียดกว่าจะเงาได้มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนะครับ wax ดีแต่เตรียมพื้นผิวไม่ดี ก็ไม่เงานะครับ

แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพจริงๆ ผมชอบ Dodo juice นะ หาซื้อยากแต่งานเทพมากครับ  :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:45:01 »
ไม่ทราบว่ารถ จขกท. สภาพสีเป็นรถใหม่รึว่ารถเก่าครับ
ถ้าเป็นรถใหม่ สภาพสียังดี ไม่มีรอยขนแมว แนะนำให้ใช้น้ำยาเคลือบชนิดที่ไม่ผสมผงขัดจะดีกว่าครับ
ที่ผมใช้ก็ ยี่ห้อ canauba nano ใช้ง่าย ขัดด้วยมือได้ ไม่ต้องใช้เครื่องขัดครับ
แล้วถ้าจะให้ดีก็ควรเตรียมผิวก่อนโดยใช้ดินน้ำมัน ( ไม่ใช่ดินน้ำมันปั้นไดโนเสาร์ของเด็ก ๆ นะครับ )
เป็นดินน้ำมันสำหรับใช้เตรียมผิวรถก่อนใช้น้ำยาเคลือบครับ

ถ้าสภาพสีมีรอยขนแมวบาง ๆ อยู่บ้าง ก็ไปใช้น้ำยาเคบือบชนิดผสมผงขัดครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 13:32:35 »
จริงๆเอารายละเอียดกว่าจะเงาได้มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนะครับ wax ดีแต่เตรียมพื้นผิวไม่ดี ก็ไม่เงานะครับ

แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพจริงๆ ผมชอบ Dodo juice นะ หาซื้อยากแต่งานเทพมากครับ  :)
ไม่ทราบว่าได้แว๊กคู่กับรถคันใหม่รึยังครับ  ::)

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 13:34:37 »

ไม่ทราบว่าได้แว๊กคู่กับรถคันใหม่รึยังครับ  ::)

ลงไปหลาย coat ละครับ ถึงบอกว่าชอบงานมันนะ สวยเกินห้ามใจจริงๆ  ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------