ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยาง bridgestone AR10 vs. michelin primacy 3ST  (อ่าน 5688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
สอบถามเรื่องยาง bridgestone AR10 vs. michelin primacy 3ST
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:39:10 »
ตอนนี้ใช้ AR10 อยู่ครับ ถึงรอบต้องเปลี่ยนยางแล้ว ว่าจะเปลี่ยนเป็น 3ST เลยอยากลองขอความเห็นคนที่เคยใช้ว่า 2 ตัวนี้เทียบกันเป็นยังไงบ้าง
ลักษณะการใช้งานก็ขับเฉลี่ย 120-130 ไปกลับ กทม ระยอง ทุกอาทิตย์ ถนนค่อนข้างแย่ ไม่แน่ใจว่า 3ST แก้มมันจะบวมง่ายมั้ย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยาง bridgestone AR10 vs. michelin primacy 3ST
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:54:53 »
 Toyo C1S แก้มยางแข็งกว่า 3ST แต่นอกนั้นดีกว่าหมด
  รับรองถูกใจครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องยาง bridgestone AR10 vs. michelin primacy 3ST
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:13:17 »
3st ต้องเทียบกับ GR90  yoko V551 และ  toyo c1s ครับ
AR10 รุ่นต่ำกว่าครับ แต่ราคาสะพานหินเด๋วนี้แรงเหลือเกิน

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:26:23 »
3st คงดีกว่าครับเพราะมันเทียบเกรดกับ GR90 ครับ เด่นเรื่องเงียบ แต่เงียบนานหรือทนทานหรือไม่ อาจเร็วไปสำหรับข้อมูลนี้ เพราะเพิ่งออกมาไม่นานครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:02:37 »
ตอนนี้ใช้ AR10 อยู่ครับ ถึงรอบต้องเปลี่ยนยางแล้ว ว่าจะเปลี่ยนเป็น 3ST เลยอยากลองขอความเห็นคนที่เคยใช้ว่า 2 ตัวนี้เทียบกันเป็นยังไงบ้าง
ลักษณะการใช้งานก็ขับเฉลี่ย 120-130 ไปกลับ กทม ระยอง ทุกอาทิตย์ ถนนค่อนข้างแย่ ไม่แน่ใจว่า 3ST แก้มมันจะบวมง่ายมั้ย

AR10 ถูกกว่า GR90 แต่ เกาะถนนดีกว่าในทุกสภาพถนน เสียงดังกว่า แข็งกว่า กระด้างกว่าอย่างพอรู้สึำกได้เล็กน้อยแต่พวงมาลัยดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด ทั้ง ๆที่เป็นรุ่นต่ำกว่า

ถ้าต้องเลือก AR10 กับ 3ST ผมคงเลือก AR10 ต่อไป เพราะยังงัยผมก็ชอบ Bridgstone มากกว่า Michellin แถมได้สูตรยางที่ดีกว่าด้วยเพราะยังงัยก็ได้อารมณ์การขับขี่ดีกว่า ยางไม่ดิ้น หน้าไม่skid

ทั้งหมดเป็นความเห็นจากความรู้สึกและทดลองส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ หลัง ๆ ผมเจอแต่ Michellin ไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:51:32 »
ผมเปลี่ยนมาใช้ Michalin Primacy 3ST ตั้งแต่ปลายๆตุลา
มาถึงตอนนี้ วิ่งได้ประมาณ 1000 โลครับ
ขอพูดอย่างตรงไปตรงมานะครับ

500 กิโลเมตรแรก นุ่มนวล ชวนฝัน เงียบสงัด ประหนึ่งโฟกัสของผมเป็นรถพรีเมี่ยม
มีไม่ชอบนิดๆ แค่เวลาเข้าโค้งแล้วแก้มยางนิ่มไป ออกแนวย้วยๆ

แต่พอหลังจาก 500 กิโลเมตรแรกแล้ว เป็นดังนี้
1.ความเงียบกริบ จากที่เคยมีจะหายไป ยิ่งถ้าเจอผิวแอชฟัลป์กับคอนกรีตเมืองไทย เสียงดังขึ้นมาชัดเจน
2.การซับแรงสะเทือนจะย่ำแย่ลง แก้มยางจากที่นิ่มมาก จะแข็งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
3.การรีดน้ำ ยังโอเค ไม่เจอปัญหาตรงจุดนี้

โดยรวมแล้วผมว่ามิชลิน ยังไงซะก็ยังคงเป็นมิชลิน ที่นุ่ม เงียบ แต่แป๊บเดียว
อายุการใช้งาน ผมเดาของผมเองนี่แหละ คิดว่าสั้นกว่าสะพานหินแน่ๆ แม้ว่าจะพัฒนามาจาก LC แล้วก็ตาม

พี่สาวผม Chevrolet Optra เห็นว่าใส่ ToyoC1S แล้วโอเคเลย
บางคนก็บอกว่า Nitto NT830 คุณภาพเกินราคา
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าถ้ามีตังค์เหลือๆ ไป GR90 เถอะครับ คนใช้ส่วนใหญ่ประทับใจกับมันมากทีเดียว

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:28:27 »
ซีวิค FD น้องสาวผม มิชลิน ไพรมาซี ยางหอนมากมาย
อุตส่าบอกให้เอาบริดสโตน ดันไม่เชื่อ วิ่งมาได้หมื่นโล
ยางหอนหยังกะเห็นผี ซื้อยางมาชุด22000ครับ
ถ้ามันแบบนี้ ซื้อยาง แม็กซิส ดีกว่ามั้งเงินเหลือๆ

ปล.ผมใช้บริดสโตนมาตลอด ไม่มีปัญหาอะไร และเหมาะกับสภาพถนนเมืองไทยนะ
ถ้ารองลงมาก็แม็กซิสครับ ราคาโอเค คุณภาพพอใช้ได้ ยี่ห้ออื่นให้ผู้รู้แนะนำต่อไป

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:07:34 »
Er33 ผมเกือบแสนโลแล้ว ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว แต่ยังไม่บวม ไม่ดังเท่าไร เรื่องทนคงต้องยอมนะครับ ยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:10:24 »
 3 st ดีสำหรับ คนใจเย็นไป เรื่อยๆ จริงๆ ครับ ใจร้อนตีนหนัก มองตัวอื่นได้เลย เรื่องรีดน้ำ สำหรับผม ไม่ผ่านครับ อาการเหินน้ำ มีให้เห็น ได้มากว่า GR 90 ครับ และถ้าเทียบกับ S001 ที่ผมเคยใช้อยู่ บอกได้เลยว่า คนละโลก (ราคามันต่างกัน แต่ก็ไม่มากนะ)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:39:59 »
จากความเห็นของหลายๆท่าน
ผมกลับไปคบ bridgestone เหมือนเดิมดีกว่า
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 21:59:20 »
เพิ่งเปลี่ยนมาและวิ่งไปได้ 1000 โลครับ โดยรวม 3st ดีมากครับ นุ่มนวลและถ้าขับต่ำกว่า 100 km/h จะเงียบและนุ่มมาก แต่พอเกินร้อยก็จะเริ่มดังขี้น โดยในช่วงความเร็ว 105-107 km/h จะแอบมีเสียงยางหอนนิดหน่อย แต่พอเกินจุดนี้ไปก็จะเงียบครับ 

ปล ผมใส่ 205/55/r16 ใน civic fd ครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 22:03:14 »
ผมเปลี่ยนมาใช้ Michalin Primacy 3ST ตั้งแต่ปลายๆตุลา
มาถึงตอนนี้ วิ่งได้ประมาณ 1000 โลครับ

500 กิโลเมตรแรก นุ่มนวล ชวนฝัน เงียบสงัด ประหนึ่งโฟกัสของผมเป็นรถพรีเมี่ยม
มีไม่ชอบนิดๆ แค่เวลาเข้าโค้งแล้วแก้มยางนิ่มไป ออกแนวย้วยๆ

แต่พอหลังจาก 500 กิโลเมตรแรกแล้ว เป็นดังนี้
1.ความเงียบกริบ จากที่เคยมีจะหายไป ยิ่งถ้าเจอผิวแอชฟัลป์กับคอนกรีตเมืองไทย เสียงดังขึ้นมาชัดเจน
2.การซับแรงสะเทือนจะย่ำแย่ลง แก้มยางจากที่นิ่มมาก จะแข็งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
3.การรีดน้ำ ยังโอเค ไม่เจอปัญหาตรงจุดนี้

โดยรวมแล้วผมว่ามิชลิน ยังไงซะก็ยังคงเป็นมิชลิน ที่นุ่ม เงียบ แต่แป๊บเดียว
อายุการใช้งาน ผมเดาของผมเองนี่แหละ คิดว่าสั้นกว่าสะพานหินแน่ๆ แม้ว่าจะพัฒนามาจาก LC แล้วก็ตาม

พี่สาวผม Chevrolet Optra เห็นว่าใส่ ToyoC1S แล้วโอเคเลย
บางคนก็บอกว่า Nitto NT830 คุณภาพเกินราคา
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าถ้ามีตังค์เหลือๆ ไป GR90 เถอะครับ คนใช้ส่วนใหญ่ประทับใจกับมันมากทีเดียว
แปลว่า ผมต้องเตรียมรับกับความผิดหวังแล้วเหรอครับ เนี่ย ความเงียบไปไวจัง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 00:25:23 »

แปลว่า ผมต้องเตรียมรับกับความผิดหวังแล้วเหรอครับ เนี่ย ความเงียบไปไวจัง

จะบอกว่าอย่างไรดีหละ เอาเป็นว่า ให้เผื่อใจไว้ซักหน่อยอ่ะครับ
แต่ส่วนตัวผม แปลกใจอยุ่เหมือนกัน ว่าความนุ่มนวลชวนฝัน มันได้หนีจากเราไปเร้ววววเร็ว
ถนนที่วิ่งก็ไม่ได้สมบุกสมบันอะไร วิ่งแต่ในเมืองเชียงใหม่เป็นหลักซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 10:40:45 »

จะบอกว่าอย่างไรดีหละ เอาเป็นว่า ให้เผื่อใจไว้ซักหน่อยอ่ะครับ
แต่ส่วนตัวผม แปลกใจอยุ่เหมือนกัน ว่าความนุ่มนวลชวนฝัน มันได้หนีจากเราไปเร้ววววเร็ว
ถนนที่วิ่งก็ไม่ได้สมบุกสมบันอะไร วิ่งแต่ในเมืองเชียงใหม่เป็นหลักซะด้วยซ้ำ

GR90 ดีกว่าครับ ความนิ่มอาจจะไม่สู้ 3ST แต่เรื่องอื่นๆ 3ST สู้ GR90 ไม่ได้ครับ

ทุกวันนี้ใช้ GR90 มา 28,xxx กม.ละ ความเงียบยังเหมือนวันแรกที่เปลี่ยนมาอยู่เลย
ความนิ่มพอมีบ้าง แต่ถึงยังไงก็ดีกว่ายาง sport เพียวๆ ที่หาความนิ่มไม่ค่อยได้เลย
สรุปทุกวันนี้พอใจ GR90 ครับ

ปล. ผมสลับยางทุก 8000 กม. ครับ

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 17:16:23 »
ประทับใจ nt830 มากที่สุด เงียบพอๆกับ 3st และเงียบกว่า yoko db nt830 ลงหลุมมันจะนวมๆนิ่มไม่กระด้าง ไม่กระแทกเท่า 3st และ db แถมขอบสวยกว่า ราคาถูกกว่า คุ้มค่า คุ้มราคามากครับตัวนี้ yoko มาเป็น advan ไม่นุ่ม ไม่เงียบ เท่าdb พวกตระกูลdb เท่าที่สัมผัสมาจะไม่เหมาะกับรถที่ช่วงล่างนุ่มๆ ใช้สักพักจะมีเสียงดังเพราะแก้มยางนุ่มเกินไปแล้วเป็นบั้ง

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 20:43:26 »
ผมใช้อยู่คับ เพิ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 2 เดือนเศษๆ ตัวเก่าใช้ LC ขนาดรถเก่าอย่าง corona ท้ายโด่งเงียบขึ้นจริง นุ่มขึ้นจริง เรื่องเลี้ยวนี้ผมไม่เคยเข้าแบบเร็วๆ รีดน้ำโอเคมาก ขับบนถนนคอนกรีนความเร็วประมาณ 30 - 40 ไม่มีแรงสะเทือนมายังคนนั่งและคนขับเลยคับ แต่อนาคตไม่ทราบคับ

ปล.ดอกยากดูสวยดีคับ ใช้เทคนิคเดียวกับพัดลมในเครื่อง Macbookpro เลย อิอิ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008