ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา เกี่ยวกับ กระจกหน้ารถบานใหญ่มันร้าว รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 10226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ว่า ...
     วันนี้ผมกำลังจะนำรถคันนี้ขับไปมหาวิทยาลัยตามปกติในวันฝนตก พอขับออกมาตรงที่มีแสง ปรากฏว่า
ได้เกิดรอยร้าวบนกระจกบานใหญ่ด้านหน้ารถ ผมตกใจมาก ใจเสียเลย
มีเรื่องรบกวน สงสัยน่ะครับว่า

1.  รถจอดเฉย ๆ มันเป็นรอยร้าวอย่างนี้ได้อย่างไร หรือเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง
     --  อาจมีคนไม่ประสงค์ดีปาหินใส่ ??   หรือปืนลมยิงใส่ ??

2.   ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนทั้งหมดโดยประมาณเท่าไรครับ

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แสดงความเห็นนะครับ เครียดมากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 22:29:30 โดย touchpong »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
รูปโหลดไม่ขึ้นครับ ลดขนาดหน่อยก็ดีนะครับ

ส่วนราคาไม่รู้รถรุ่นอะไร ราคาประมาณ 2500-3500 บาทแล้วแต่รุ่นรถครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ความร้อนก็มีส่วนนะครับ ถ้ามีรอยที่ขอบมุมของกระจก

ผมเคยขับรถตามรถบรรทุกหิน แล้วเจอหินกระเด็นใส่ขอบกระจกหน้า ไม่แตก แค่มีรอยร้าว 3-4 cm

แต่พออีกวันจอดรถตากแดด พอตกเย็นมา ร้าวเพิ่ม 30 cm

ราคากระจกบานหน้า ผมไม่ทราบจริง ตอนนั้นประกันเคลมให้

• **
รุ่นรถที่ถ่ายนะครับ  Toyota Tiger D4D

**จากรอย แม่ผมบอกว่าได้ยินเสียงดังปัง ก่อนวันเกิดเหตุครับ **

ออฟไลน์ udis

รุ่นรถที่ถ่ายนะครับ  Toyota Tiger D4D

**จากรอย แม่ผมบอกว่าได้ยินเสียงดังปัง ก่อนวันเกิดเหตุครับ **

หาใน Google เห็นราคาแยู่ที่ 2600 บาทครับ ค่าแรงน่าจะ 500 บาท
แต่ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์โตโยต้าก็คงจะโดนค่าแรง +1000-2000 บาท

อ้อ ยังมีค่า ฟิล์มอีก 1500-2000 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 22:45:26 โดย udis »

• **
รุ่นรถที่ถ่ายนะครับ  Toyota Tiger D4D

หาใน Google เห็นราคาแยู่ที่ 2600 บาทครับ ค่าแรงน่าจะ 500 บาท
แต่ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์โตโยต้าก็คงจะโดนค่าแรง +1000-2000 บาท

อ้อ ยังมีค่า ฟิล์มอีก 1500-2000 บาทครับ

ขอบคคุณครับ ว่าจะไปถามอู่พรุ่งนี้ และจองคิวเลย

ออฟไลน์ TorTy

ตรงขอบเหมือนมีรอยโดนหินนะครับที่เป็นดวงๆนะคราวนี้พอเรายังไม่ได้ซ่อมโดยร้านจะใช้วิธีใช้น้ำยาเรซินประสานกระจกทำให้ไม่ร้าวต่อ
แต่ที่คุณเล่ามาคือจอดตากแดดนั้นแหละครับปัญหาหลักเลยเพราะเวลาเจอแดดจะร้าวเร็วขึ้นมากๆแล้วมาเจอฝนตกช้ำอีกอุณหภูมิเปลี่ยนเร็ว
เลยแตกยาวเลยไหนจะแรงกระเทือนเวลาขับอีกครับเวลาเจอเตือนไว้เลยว่าต้องรับซ่อมถ้าเป็นรอยแตกแต่ถ้าเป็นแค่เศษเล็กๆแค่ผิวเล็กๆนิดหน่อย
อันนั้นไม่เป็นไรครับแต่ถ้าเข้าลึกมีรอยยาวหรือเป็นเส้นๆยังไงก็ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนครับแต่จากรูปบริเวณฝั่งคนขับเวลาซ่อมยังไงมันจะเห็นรอยเหลือ
ครับจะรบกวนสายตาเปลี่ยนดีกว่าครับกระจกรุ่นนี้ไม่ได้หายากและราคาไม่ได้แรงเปลี่ยนได้เลยครับหาร้านดีๆหน่อยเพราะถ้าทำไม่ดีอาการน้ำซึมเสียงลมเข้า
สนิมกินขอบกระจกจะตามมาครับต้องให้ช่างเอาซิลิโคนเก่าออกให้เยอะที่สุดโดยต้องเน้นว่าไม่ขูดโดนสีขอบกระจกไม่งั้นน้องหนิมจะถามหานะครับ
ส่วนใครที่โดนหินก็จะซ่อมก็ลองอ่านกระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11067.msg161127.html#msg161127
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12454.msg185047.html#msg185047
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 04:03:42 โดย TorTy »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ยาวเป็นแผนที่ประเทศไทยแบบนี้ สงสัยต้องเปลี่ยนสถานเดียวครับ

ถ้าร้านกระจกข้างนอกอาจจะมีประมาณ 2,500-3,000 บาท ทั้งนี้แนะนำว่าให้ดูยางขอบกระจกไปด้วยเลย
ถ้ามันแข็งมากๆ ดูท่าไม่ดีแล้ว เปลี่ยนเสียในคราวเดียวจะดีกว่าครับ แต่ถ้ายังนิ่มๆ อยู่ไม่ต้องเปลี่ยน

เพราะถ้ามันแข็งมากๆ ถ้าใส่กระจกไปใหม่ ไม่ได้ระดับของมัน มันอาจจะรั้งให้กระจกแตกได้
นอกจากนั้นยังต้องอัดซิลิโคนเยอะ และมีโอกาสน้ำรั่วซึมเวลาฝนตกหนักๆครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ victer

• Newbie
  • *
ว่าแต่ตอนนี้คุณหาเทปกาวใส ปิดทับรอยร้าวก่อนก็ดีนะครับ ป้องกันกระจกมันแล่นแตกในขณะขับรถ แล้วก็รีบเปลี่ยนเลยครับ :) :) :)