ผู้เขียน หัวข้อ: ยางโดนตำแบบนี้ ปะไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ  (อ่าน 8962 ครั้ง)

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ค็อกพิทที่เติมลมอยู่บอกว่าปะไม่ได้แล้ว ถ้าปะไม่รับรองความปลอดภัย (ยางเพิ่งปีกับไม่กี่เดือนเอง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: ยางโดนตำแบบนี้ ปะไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:27:45 »
ปะได้นะ แทงฯเอาถ้า สตีมไม่ได้  แต่ต้องไม่วิ่งเร็วมาก

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: ยางโดนตำแบบนี้ ปะไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:28:24 »
น๊อต 6 เหลี่ยมใช่มั้ย

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:29:23 »
รถผมเคยโดนแบบนี้ทีนึงปะได้ครับโคตรดีใจเลย    แต่ร้านยางแถวบ้านผมเขาไม่มีเครื่องอบเขาไล่ผมไปเข้าร้านยางในปั๊มแก็ส  โดนไปแปดสิบบาทยิ้มเลย

ออนไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:41:26 »
  ปะได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย.   ถ้าปะ หมั่นเช็คลมยางบ่อยๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:09:13 »
ผมเคยมีประสบการณ์กับการโดนแบบนี้ครับ
     ผมเอารถเข้าไปที่ร้านยางร้านนึง เขาบอกว่าปะสตรีมไม่ได้ ต้องแทงตัวหนอนเท่านั้น
ผมเลยเลือกที่จะแทงตัวหนอน ณ ตอนนั้น ตามที่ร้านแนะนำ
หลังจากนั้นใช้ไปประมาณ 8,000 กม. พบว่ามีอาการรั่วซึมจากที่แทงตัวหนอน
ผมเลยเอารถเข้าไปร้านยางร้านนึง เขาบอกว่าร้านไม่มีตัวหนอนแทง แนะนำให้เปลี่ยนยางใหม่เส้นนึง
ร้านนี้พยายามจะให้ผมเปลี่ยนยางให้ได้ แต่ผมไม่เปลี่ยน เลยขับรถออกมา
มาเจอร้านนึงร้านเล็กๆ ร้านบอกว่าไม่มีตัวหนอน แต่แบบนี้สามารถสตรีมเย็นได้ ไม่มีปัญหา!!
ผมจึงให้ร้านเขาสตรีมให้ ปรากฎว่าใช้งานจนดอกยางหมด ไม่มีอาการซึมหรือยางบวมแม้แต่น้อย
ใช้จนหมดสภาพ ถ้านับจากวันนั้นก็ใช้งานไปประมาณ 20,000 กม.

ผมแค่เล่าประสบการณ์จากการพบเจอสถานการณ์แบบนี้ให้ฟังเฉยๆ
ไม่ขอฟันธงว่าแบบไหนดี แบบไหนไม่ดี
เพราะผมเจอมามากมายหลายเคสแล้วกับการปะยาง
เจอทั้งคนบอกว่าไม่ดี อย่าทำ ไม่แนะนำเยอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:40:59 »
ใช่ครับน็อต 6 เหลี่ยม (ตื่นเช้ามาเจอยางแบน)
ร้านก็พยายามให้พ่อผมเปลี่ยน แถมเปลี่ยน 4 เส้นอีกตะหาก (ไฟร์สโตน 1หมื่นสองพันบาท รุ่นไรไม่รู้) ดีนะถอดไปแต่ล้อ
สงสัยต้องลองถามแถวบ้านหลายๆร้านดู ถ้าปะได้จะได้ช่วยประหยัด ส่วนรถคันนี้ไม่น่าจะขับเร็ว วิ่งได้ร้อยนึงก็หรูแล้วครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:55:35 »
ลองปะยัดดูครับ (ปะแบบแทง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:57:14 »
ถ้าโดนแถวๆแก้มยางหรือใกล้ๆ ผมไม่เอาแล้วครับ
กลัวเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 16:30:40 »
เป็นผมนะ จากตำแหน่งยางโดนแทงมันไหล่ยางเลย ผมไม่ปะนะ เคลมประกันเลย ได้เงินครึ่งนึงแล้วไปซื้อเส้นใหม่
ถ้าตำหน้ายางอันนี้ปะได้ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:40:12 »
ความคิดส่วนตัวผม เกี่ยวกับยางรถนะครับ

ถ้าอะไรที่สุ่มเสี่ยง ต่อความปลอดภัย ผมยอมจ่ายเงินครับ

รักษาชีวิตเอาไว้ ยังหาเงินซื้อยางได้อีกหลายเส้น

แต่ถ้ารักษาเงินในกระเป๋าเอาไว้ ไม่รู้จะอยู่ถึงตอนเปลี่ยนยาง ในครั้งถัดไปหรือเปล่า

ส่วนตั๊วส่วนตัว ค่าอินเตอร์เน๊ต ผมยังเลือกโปรแพงๆ สมาร์ทโฟน ผมยังยอมจ่ายแพง ซื้อรุ่นหรูๆ แต่กับยางรถยนต์ ทำไมผมต้องมาประหยัดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:47:07 »
ปะได้ครับ แต่หลังจากนั้น เปลี่ยนดีกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:17:54 »
ปะได้ ถ้ายางอะไหล่ปัจจุบันยังสภาพดี ก็เอาไปสลับเป็นยางอะไหล่แทนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:47:20 »
ปะแบบแทงไหมได้ครับ

ปล.
ตอนยางแบน บดมาหรือเปล่าครับ
ถ้าบดมาเปลี่ยนสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:06:45 »
ปะแบบแทง ได้ครับ ผมเคยแล้ว nitto 555 โดนตำแหน่งเหมือนกันเลยครับ

แต่ผมปะแล้วขับอีกไม่นานก็เอาไปเปลี่ยนละครับ เพราะตอนนั้นก็กะจะเปลี่ยนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:18:13 »
ปะได้ครับ อยู่ที่ฝีมือช่าง
ผมเจอตำแหน่งไกล้เคียงกันแบบนี้เลย
ปะสตรีม ใช้ได้ต่ออีก2-30,000กิโล จนเปลี่ยนยางครับ

เช็คลมยางบ่อยๆครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 07:15:31 »
สตีมร้อน หาร้านฝีมือดีๆหน่อย เน้น บางร้านทำแล้วบวมก็มี

ทำเสร็จหมั่นตรวจดูแผลสัก 2-3 อาทิตย์

สบายๆ ครับ ใช้ใด้เหมือนอีก 3 เส้นเเหละ

เคล็ดลับ ถ้าอบนานๆ ดีกว่าอบแบบเร็วๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 12:19:20 »
แบบนี้ ผมว่าต้องสตรีมร้อนครับ

เพราะผมก็เคยโดนตะปูตำ แล้วตอนแรกไปปะแบบตัวหนอน  มันก็อยู่ แต่รั่วตลอด ก็เติมลมและทำใจเอา  ใช้ไปเป็นปี

สุดท้ายมันชัดรั่วเยอะ เลยหาร้านป่ะแบบดีๆ เลย  ช่างบอกว่าควรสตรีมร้อน  เลยตามช่าง

สุดท้ายทำเสร็จ  ใช้งานมาไร้ปัญหา ไม่รั่วอีกเลยครับ  ยาง Bridgestone S001 

รู้งี้ปะสตรีมร้อนแต่แรกแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 23:23:17 »
จริงป่ะตรงขอบยางก็หน้ายางก็พอๆกันครับ เพราะตรงหน้ายางก้มีเส้นลวดพอๆ กับขอบยางครับ
ยกเว้นตรงแก้มยางจะมีน้อยกว่า
ลองป่ะดูก่อนครับ ถ้าเป็นคนขับปกติไม่ขับเร็ว ไม่ทั้งโค้ง

ถ้าเป็นพวกเจอโค้งแล้วสาดโค้ง แนะนำให้เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 10:59:35 »
ให้ความสำคัญกับชีวิตแค่ไหนก็จ่ายเท่านั้นครับ ไม่ห่วงความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นซักหน่อยหรอครับ ขับๆอยู่ยางระเบิด ไปชนกับรถคันอื่นบาดเจ็บ เสียชีวิตและทรัพย์สิน ชีวิตคุณและชีวิตคนรอบข้างเงินซื้อไม่ได้นะครับ  :-\

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 13:16:45 »
ให้ความสำคัญกับชีวิตแค่ไหนก็จ่ายเท่านั้นครับ ไม่ห่วงความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นซักหน่อยหรอครับ ขับๆอยู่ยางระเบิด ไปชนกับรถคันอื่นบาดเจ็บ เสียชีวิตและทรัพย์สิน ชีวิตคุณและชีวิตคนรอบข้างเงินซื้อไม่ได้นะครับ  :-\
โอ้โห้ ขอบคุณมากครับที่อวยพรให้บ้านผม รู้สึกตัวเองเลวจริงๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 03:29:40 »
โอ้โห้ ขอบคุณมากครับที่อวยพรให้บ้านผม รู้สึกตัวเองเลวจริงๆ

ถ้าอ่านแล้วตีความหมายไปแง่ลบขนาดนั้นก็ตามสบายครับ ถ้าผมไม่หวังดีคงไม่เตือนแบบนี้หรอกครับ คนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยใส่ใจเรื่องความปลอดภัย หยวนๆ ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน สุดท้ายพอเกิดอุบัติเหตุก็มานั่งย้อนคิดว่ารู้งี้น่าจะเปลี่ยนก่อน ฯลฯ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:34:09 »

ถ้าอ่านแล้วตีความหมายไปแง่ลบขนาดนั้นก็ตามสบายครับ ถ้าผมไม่หวังดีคงไม่เตือนแบบนี้หรอกครับ คนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยใส่ใจเรื่องความปลอดภัย หยวนๆ ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน สุดท้ายพอเกิดอุบัติเหตุก็มานั่งย้อนคิดว่ารู้งี้น่าจะเปลี่ยนก่อน ฯลฯ

ผมอ่านแล้วไม่ต้องตีความหมายครับ เขียนมาตรงๆแบบนั้นไม่ต้องตีความอะไรเลยครับ อารมณ์เหมือนมีคนโทรมาขายประกันอุบัติเหตุให้คุณ แล้วพูดว่าอยู่ๆเกิดอุบัติเหตุไม่คาดคิดคุณตายไปครอบครัวคุณจะทำยังไง ลองถามหลายๆคนดูครับ คนที่เค้าเจอคำพูดแบบนี้เค้าจะรู้สึกแบบไหน ส่วนใหญ่คงไม่แฮปปี้หรอกครับ(หลายคนก็รู้ว่าประกันมันดี แต่คำพูดมันฟังดูไม่ดี)
คุณจะมาบอกว่าอยากคิดแบบนั้นก็ตามใจเรื่องของคุณมันไม่ได้ครับ คุณอาจจะคิดว่าเตือน แต่บางคนเค้าเรียกแช่งครับ
ส่วนจะเขียนให้มันดูอ่อนลงมันทำได้ครับ ดูคุณ bravo เขียน ผมเข้าใจได้ในทันทีในความหมายจริงๆ ของข้อความนั้น ไม่ต้องมาตีความอะไรให้ปวดหัว

สุดท้าย ขอบคุณที่เตือนครับ