ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus ES300h ใช้อะไหล่อะไรร่วมกับCamry Hybridบ้างครับ  (อ่าน 2970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
มีเพื่อนกำลังสนใจครับ รุ่นปีประมาณ2016-2018
長樂.文

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
Re: Lexus ES300h ใช้อะไหล่อะไรร่วมกับCamry Hybridบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 10:08:58 »
มีเพื่อนกำลังสนใจครับ รุ่นปีประมาณ2016-2018

ลองสอบถามในกลุ่มเฟสบุ๊ค Lexus Family Thailand เพิ่มอีกช่องทางนะครับ น่าจะได้ข้อมูลเชิงลึก ในกลุ่มมี ผู้ใช้, ช่างศูนย์, อู่นอก น่าจะให้ข้อมูลได้ครอบคลุมครบๆ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: Lexus ES300h ใช้อะไหล่อะไรร่วมกับCamry Hybridบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 10:19:03 »
ไม่ได้ใช้ Lexus ใช้แต่ toyota ครับ
เดาว่าน่าจะเป็นอะไหล่เครื่องยนต์และส่วนควบครับ อย่างกรองอากาศที่ข้างกล่องก็พิมพ์ว่า toyota/lexus แสดงว่าน่าจะเป็นอะไหล่ตัวเดียวกัน ถ้าเบอร์อะไหล่เบอร์เดียวกันก็ใช้ร่วมกันได้
อย่าง ES ก็ใช้อะไหล่ร่วมกับ camry
ลองดูจาก https://www.toyodiy.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2022, 10:23:05 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 11:41:45 »
เข้าใจว่าเป็นตัวเก่า

ผมขอยกตัวอย่าง gs ผมใช้ไฟตัดหมอก revo ยังได้เลยครับ แต่สั่งมาคนละ part number นะแค่พิมเดียวกัน คุณภาพก็แตกต่างกันไป

แต่พวกส่วนเครื่อง แบต เอย es/camry หลายอันใช้ชิ้นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 15:21:22 »
ผมว่าหลักๆ เครื่องยนต์ กับ แบต และ ส่วนควบจุ๊กๆ จิ๊กๆ น่าใช้ร่วมได้เยอะ

ภายนอก ภายใน น่าจะใช้ร่วมไม่ได้

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 09:17:45 »
เคยใช้ทั้งคู่ครับ เอาที่เคยเสียแล้วต้องเปลี่ยน หลายชิ้นของเครื่อง+เกียร์ กลอนประตู กันเลย เซนเซอร์หลายตัว ลูกหมาก ปีกนก ปีกนกทั้งอันใช้กันได้ ลูกหมากคันชักนอกใช้กันได้

แต่โช๊คอัพของES300H ผมไม่เคยเปลี่ยน ไม่รู้ใช้ได้ไหม หน้าตาดูน่าจะเหมือนกัน เดาครับ

มันต่างกันแค่ออพชั่นกับเปลือกนอก เบาะนั่งหุ้มวัสดุคนละลายแต่ชุดเป่าลมก้นก็ใช้เหมือนกัน มอเตอร์ปรับเบาะก็เหมือนกัน

แบตไฮบริดของCamry เคลมไปเลยไม่ได้เก็บไว้ ของ 300 เปลี่ยนเองมีซากกองไว้เคยให้รุ่นน้องที่ทำอะไหล่ดูเขาบอกว่าเปลือกไม่เหมือน