ผู้เขียน หัวข้อ: เกจไต้หวัน  (อ่าน 18157 ครั้ง)

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
เกจไต้หวัน
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:44:22 »
อยากทราบประสบการณ์การติดตั้งและใช้งานพวกเกจก๊อปยี่ห่อดังๆ ที่ขายกันอยู่ทั่วไป ว่าเป็นยังไงมั่งครับ

1. เป็นห่วงคุณภาพชิ้นส่วน และเรื่องการติดตั้ง พวกอเดปเตอร์แรงดันน้ำมัน อุณหภูมิ
2. ในแง่การใช้งาน สามารถเชื่อถือได้แค่ไหน
3. เมื่อดูราคาแล้วต่างกับของแท้มากกก ของก๊อปคุ้ม และพอที่จะใช้งานทั่วๆไปหรือไม่ครับ

นำมาติดรถมาร์ชไม่ได้ไปลงแข่ง รถใช้ในชีวิตประจำวัน  :D

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 13:57:15 โดย kps »

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: เกจไต้หวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:45:58 »
คุณภาพตามราคาครับ ของผมซื้อมาลองใส่ชั่วคราว ใช้ลองใส่แค่2-3เดือน

เพี้ยน วัดอะไรไม่ได้เลย โยนทิ้งไปแล้วเกะกะรถ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 14:12:39 »
ผมใช้ไอ้ตัว Autogauge ไต้หวัน ซื้อมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว 650 บาท เข็มตวัด 90 องศา
เชื่อไหมว่าผ่านมา 7 ปี ยังไม่มีปัญหาอะไรเอ่ย
บอกองศาแม่นไม่แม่นไม่รู้ แต่ถ้าเข็มมันแตะ 115 เมื่อไหร่ มาตรวัดของรถจะเขยื้อน
ไปหาขีดร้อนและน้ำเริ่มระบายเดือดๆ คือมันใช้ดูได้ว่า "เย็นอยู่" "ร้อนแล้ว" หรือ "สูงกว่าปกติ"
ซึ่งในสายตาผมมันก็พอแล้วล่ะนะ

แต่เกจ์ยี่ห้อเดียวกัน ตัวหน้ามืด Gen แรกๆปี 2006-07 ผมซื้อมาแต่ไม่ได้ใช้
ยกให้เพื่อนไปใช้ ..วัดบูสท์นะ กับวัด Oil Press ใช้ได้สองปี เดี้ยงสนิท โยนทิ้งทั้งคู่

เกจ์วัดพวกนี้เถียงกันล้านปีก็ไม่จบครับ บางคนใช้ดี บางคนใช้แล้วพัง
เข็มสั่น เข็มกระดิก มีเยอะแยะ แต่ผมเป็นคนไม่เน้นแฟชั่นว่าต้องหน้ามืดหรือต้องดูเหมือน
Defi จะใช้อะไรก็ได้ ผมก็ไปควานหา Autometer เพื่อนเก่ามาแปะ สมัยใช้ Legacy
ก็ไม่มีปัญหา แต่วัยรุ่นมีปัญหา เขามองว่ามันไม่สวย ไม่แนว ไม่ล้ำ

มาช่วงหลังนี้ผมมองหาพวกเกจ์มือสองของแท้จากร้านที่มีคนเคยไปซื้อ search ชื่อ search เบอร์โทร
แล้วไม่เจอคนโพสท์กระทู้ด่า..พวก Apex EL1, Greddy หน้าดำ หน้ามุก พวกนี้ก็ใช้ได้ดีครับ
Greddy นั้นใช้ sensor Horiba ..เหมือน Defi แหละครับ

หรือถ้าซื้อไม่กี่ตัว ลองดูยี่ห้อ Pivot เจ้านี้ผมซื้อมาใช้เอง แต่ยังใช้ได้ไม่นานนะ ภาพรวมโอเค
ใช้รุ่น Gecko ไฟน้ำเงิน กดดู Peak ได้ เข็มตวัดตอน On ไฟส่องสว่างหรี่ได้ถ้าสว่างไป
ใช้วิธีไขข้างหลัง ผมเหมามาสี่ตัว 16,500 ใหม่แกะกล่อง

Pivot Thailand มีเว็บไซต์อยู่ แต่รู้สึกว่าเขาไม่ขายมิเตอร์ มิเตอร์จะเป็นของหิ้ว
ซึ่งมีขายที่ shop68.net กับแสงไทยช้อปสะพานใหม่ ลอง search ข้อมูลดูครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 15:23:06 »
Pivot โอเคครับ ใช้ตัวหน้าขาวStepping gauge ไฟฟ้า เป็นวัดบูสต์ใช้มา10ปีแล้วครับ ไม่เพี้ยน เป็นรุ่นเข็มกวาดสมัยก่อนจะมีDefi ยาดม(หน้ามืด) ไฟแดงเสียอีก

Auto Meter ดูโบราณแต่ทนทาน ผมสั่งมาจากอเมริกาเหมือนกัน แต่สั่งหน้าขาว แบบVintage หน่อยๆ ยังอยู่ในกล่องอยู่เลย

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 15:41:18 »
จริงก็ชอบ Autometer เหมือนกันนะครับ มันดูเก๋าๆ คลาสสิค แล้วยังดูน่าจะทนๆถึกๆ แนวอเมริกันแท้  :D

แต่กลัวว่ามันจะมาติดตั้งในรถญี่ปุ่นลำบาก..รึเปล่า(คิดไปเอง) ถ้าเทียบกับแบรนของทางญี่ปุ่นเอง  :-\

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 15:44:57 »
ผมใช้ไอ้ตัว Autogauge ไต้หวัน ซื้อมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว 650 บาท เข็มตวัด 90 องศา
เชื่อไหมว่าผ่านมา 7 ปี ยังไม่มีปัญหาอะไรเอ่ย
บอกองศาแม่นไม่แม่นไม่รู้ แต่ถ้าเข็มมันแตะ 115 เมื่อไหร่ มาตรวัดของรถจะเขยื้อน
ไปหาขีดร้อนและน้ำเริ่มระบายเดือดๆ คือมันใช้ดูได้ว่า "เย็นอยู่" "ร้อนแล้ว" หรือ "สูงกว่าปกติ"
ซึ่งในสายตาผมมันก็พอแล้วล่ะนะ

แต่เกจ์ยี่ห้อเดียวกัน ตัวหน้ามืด Gen แรกๆปี 2006-07 ผมซื้อมาแต่ไม่ได้ใช้
ยกให้เพื่อนไปใช้ ..วัดบูสท์นะ กับวัด Oil Press ใช้ได้สองปี เดี้ยงสนิท โยนทิ้งทั้งคู่

เกจ์วัดพวกนี้เถียงกันล้านปีก็ไม่จบครับ บางคนใช้ดี บางคนใช้แล้วพัง
เข็มสั่น เข็มกระดิก มีเยอะแยะ แต่ผมเป็นคนไม่เน้นแฟชั่นว่าต้องหน้ามืดหรือต้องดูเหมือน
Defi จะใช้อะไรก็ได้ ผมก็ไปควานหา Autometer เพื่อนเก่ามาแปะ สมัยใช้ Legacy
ก็ไม่มีปัญหา แต่วัยรุ่นมีปัญหา เขามองว่ามันไม่สวย ไม่แนว ไม่ล้ำ

มาช่วงหลังนี้ผมมองหาพวกเกจ์มือสองของแท้จากร้านที่มีคนเคยไปซื้อ search ชื่อ search เบอร์โทร
แล้วไม่เจอคนโพสท์กระทู้ด่า..พวก Apex EL1, Greddy หน้าดำ หน้ามุก พวกนี้ก็ใช้ได้ดีครับ
Greddy นั้นใช้ sensor Horiba ..เหมือน Defi แหละครับ

หรือถ้าซื้อไม่กี่ตัว ลองดูยี่ห้อ Pivot เจ้านี้ผมซื้อมาใช้เอง แต่ยังใช้ได้ไม่นานนะ ภาพรวมโอเค
ใช้รุ่น Gecko ไฟน้ำเงิน กดดู Peak ได้ เข็มตวัดตอน On ไฟส่องสว่างหรี่ได้ถ้าสว่างไป
ใช้วิธีไขข้างหลัง ผมเหมามาสี่ตัว 16,500 ใหม่แกะกล่อง

Pivot Thailand มีเว็บไซต์อยู่ แต่รู้สึกว่าเขาไม่ขายมิเตอร์ มิเตอร์จะเป็นของหิ้ว
ซึ่งมีขายที่ shop68.net กับแสงไทยช้อปสะพานใหม่ ลอง search ข้อมูลดูครับ

Pivot Gekco series ก็ดูเรียบๆ ดีครับ ไฟสีฟ้าก็สวยดี พี่แพนยกชุดมาลงในน้องธิดาผูกโบหรือเปล่าครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 16:24:07 »
ถูกต้อง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 18:20:31 »

ท่านผู้การครับผม
แวบไปดูเวบ shop68.net มาแล้ว เห็นเกจ์วัด D1 project ราคาไม่แรง น่าสนใจดี ไม่ทราบว่าพอใช้ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 18:37:12 »
D1 ไม่เคยลองใช้เลยครับ
Shadow ล็อตแรกๆที่ใช้มีปัญหาในบางตัว ปัจจุบันเห็นว่าแก้แล้วแต่ผมไม่ควักเงินซื้อหรอกครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 19:44:52 »
ใช้ Shadow อยู่ ไม่มีปัญหาครับ

ตอนแรกอยากใช้ Pivot แต่เห็นราคาแล้ว ถอยดีกว่า

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 22:45:54 »
ผมก็ชอบแบบโบราณๆ เหมือนกันนะ  แต่เน้นยี่ห้อดีหน่อย  ที่เคยใช้และยังใช้อยู่ก็มี

1. วัดบูส Auto Meter หน้าขาว   ติดในรถมาสด้าไฟเตอร์  ราคาจำไม่ได้ ซื้อมาตั้งแต่ออกรถมาปี 2001 ถึงช่วงน้ำมันแพงก็มาลง เจโบ ติดแก๊ส เจ้าวัดบูสตัวนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่จนถึงทุกวันนี้ ขายรถให้ญาติไปแล้ว ก็ยังเห็นมันก็ยังดีอยู่เลย

2  วัดบูส กับ วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง HKS  ตัวถูกสุดของเขานั่นแหละ ตอนนั้นซื้อมาแพคคู่ประมาณ 5000 มั้ง ตัวนี้ดูทันสมัยขึ้นมาหน่อย ติดใน BT50  ใช้มา 5 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

3  วัดบูส Auto Meter หน้าน้ำมัน  ตัวนี้ซื้อมือสองมา  จำราคาไม่ได้แต่ได้มาไม่แพง  เอามาติดใน นาวาร่า  แล้วก็ขายรถไป แต่ดันขี้เกียจแกะออก เลยติดรถไปด้วย วันนี้ไปเดินเล่น ที่ AutoBAC  กะว่าจะไปหาวัดบูสมาใส่ให้โฟกัสTDCi สักหน่อยไปเจอเจ้า หน้าน้ำมันนี่เข้า น้ำตาแทบร่วงของใหม่ราคาเกือบๆ 5k 

เลยอยากแนะนำว่า ถ้าอยากได้แบบใช้ได้นานๆ วัดค่าได้แม่นยำ อ่านค่าได้จริง ไม่จุกจิก  ก็ลองดูพวกโบราณๆ ข้างบนนี้ไว้ผมว่ามันทนทานคุ้มค่าดีนะครับ

ส่วนของจีน ของใต้หวันก็เคยใช้ครับ เอามาติดรถที่ใช้ส่งของ  ดูทันสมัยดีบิดกุญแจทีเข็มกวาดกันเกรียวกราว ไฟก็แพรวพราวดี  แต่ใช้ไม่ถึงครึ่งปี ทุกอย่างมืดสนิท

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 23:30:51 »
ขอบคุณทุกความเห็น และข้อแนะนำเลยนะครับ พอได้ไอเดียมั่งแล้วครับ ;)

แต่ถ้าใครเคยใช้เกจพวกนี้แล้ว ก็เข้ามาแชร์ได้เรื่อยๆ เลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:42:21 »
ไม่เคยลองของก๊อบอ่ะครับ ส่วนใหญ่ไม่ซื้อใหม่ของแท้ ก็ของยุ่นมือ 2 สภาพดี ราคาพอไหว ซื้อมาแล้วก็มาทดสอบดูก่อนว่าวัดได้ตรงไหม เทียบกับอุปกรณ์วัดที่เที่ยงตรงกว่า  ;D

แต่ในความคิดแล้ว ของก๊อบถ้าเราไม่คิดอะไรมากก็ถือว่าใช้ได้ครับ อย่างน้อยก็ดูได้บ้างว่ามันเกินปกติไปไหม หรือถ้าอยากรู้ว่าแม่นยำไหม ก็เอาไปทดสอบดูครับ  :D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 12:19:46 »
1. เอามาใช้
2. เอามาโชว์
3. จ่ายไม่อั้น
4. ทุนน้อย

ถ้าคุณเป็น 1 + 3;  เลือกที่ดีที่สุดและสวยถูกตาถูกใจที่สุด = แพงสวดๆ เลย  :'(
ถ้า 1 + 4; Autometer เลยครับ ไว้ใช้งาน และใช้ดีด้วย ตัวแรงทุกรายการแข่งใช้ไอ้นี้หมดแหล่ะ ดีแน่นอน
         หรือไม่ก็พวกมือสอง ญี่ปุ่นสภาพดี (ถ้าไม่ชอบหน้าตา autometer หรือหาไม่ได้อ่ะนะ)
2 + 3; ตามอันแรก
2 + 4; อะไรก็ได้ที่มันถูกใจ และถูกเงิน  ประสิทธิภาพ ขอแค่ไฟติด เข็มกะดิกได้ก็พอ