ผู้เขียน หัวข้อ: Thailand's got talent รอบ semi2 : คำดูถูกสาว Pole Dance กับความกล้าของคุณเบนซ์  (อ่าน 8985 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ใครที่ดูการตัดสิน Thailand's got talent Semi Final 2

ก็น่าจะทราบผลกันดี

โดยปกติของการตัดสินความสามารถด้านศิลปะที่ไม่มีวิทยาศาสตร์หน่วยวัด

ผู้ชมก็สามารถค้านได้โดยยกเหตุผลของตนเองมาประกอบได้ และนี่จึงเป็นที่มาของความขัดแย้ง

ผู้ที่ผ่าน Semi Final 2 นอนเลยคือทีม Swan

ก็เหลือการตัดสินผู้เข้ารอบอีกคนซึ่งเป็นผู้ได้คะแนนโหวตสูงสุดจากทางบ้าน (คะแนน เมค หรือเปล่าก็ไม่รู้)  อันดับ 2 และ อันดับ 3 นั่นก็คือ อาจารย์ก้องเกียรติ โชว์การแสดง เล่นทรายเล่าเรื่อง อันเป็นเทคนิคที่เราชมได้ใน Youtube และ คุณวุ้นเส้น การแสดง Pole Dance

การแสดงของอาจารย์ก้องเกียรติ จะเล่าเรื่องความรักของครอบครัว Hoyt ซึ่ง Dick ชายสูงวัยอดีตทหารอากาศสหรัฐ มีโรคหัวใจเป็นโรคประจำตัว และมีลูกชายพิการชื่อ Rick Hoyt อยากแสดงให้โลกรู้ถึงความไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคทางร่างกายใด ๆ จึงจัดตั้ง Team Hoyt ขึ้นเพื่อเล่นไตรกีฬามาตลอด 20 ปี ให้ทุกคนตระหนักถึงศักยภาพผู้พิการหรือร่างกายบกพร่องว่าทุกคนก็มีศักยภาพเหมือนกันได้

ความรักของพ่อที่มีต่อลูกคือการแบกลูกชายที่ไม่สามารถเดินได้ ฝ่าฟัน การวิ่ง,ปั่นจักรยาน และว่ายน้ำ ให้ตลอดรอดฝั่ง จนผู้เข้าร่วมการแข่งขันซาบซึ้งใจดี

ไฮไลต์เด่นของอาจารย์ก้องเกียรติ คือความพยายามนำรูปพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วางในพื้นที่ว่างเพื่อพยายามเชื่อเรื่อง "พ่อกับลูก"

ส่วนคุณวุ้นเส้นก็ต้องแสดง Pole Dance ในรอบนี้ หลายคนคงคาดไม่ถึงว่าชีจะหมดมุขแล้ว แต่เปล่าเลย เขาพยายามคิดชุดการแสดงขึ้นมา วันนี้มาเป็นนางแมว cat woman พร้อมกับโชว์ pole dance

ไฮไลต์เด่น คือเสาที่สูงมาก ๆ น่าจะถึงบ้าน 2 ชั้นเลย ซึ่งดูจากรูปร่างและความคล่องแคล่วของเธอ ก็แสดงว่าผ่านการฝึกอย่างหนักพอควร แม้จะพลิ้วเวอร์ ๆ ก็ตาม , เมื่อเธอไต่จุดสูงสุดแล้ว spin ร่างกายกลับหัวลงมา พร้อมจัดวางท่าแบบเกลียวคลื่นไหลลงมา แล้วก้มีท่ายาก ๆ มาอวดศักยภาพในโชว์นี้พอควรเลย

แต่น่าเสียดายความสามารถนี้ หลายคนยังคงเห็นว่า การแสดงนี้ก็คือ "การเต้นรูดเสาธรรมดา" ไปเสียฉิบ เพราะทัศนคติ Agogo ในไทยไม่ได้สามารถลบล้างออกพวกพัฒน์พงได้เลย อีกทั้งกีฬา pole dance เพิ่งได้รับความนิยมในไทยแค่ 2 ปีเอง

ทำให้การแสดงชุดนี้ หลายคนจึงมองว่า ไม่มีความเหมาะสม และไร้ความสามารถไป ทั้ง ๆ ที่มันเป็นการออกกำลังกายอย่างหนึ่ง

แล้วยิ่งเปรียบเทียบการแสดงของคุณก้องเกียรติ ที่นำสิ่งอ่อนไหวมาบรรจุลงไป บวกกับความแปลกใหม่ในเทคนิควาดทราย ทำให้หลายคนเลือกให้การแสดงนี้ชนะขาด ทั้งที่อาจารย์ทำได้แย่กว่ารอบที่แล้วเสียอีก

---------------------

รอบการตัดสินเพื่อคัดเลือกระหว่างสองคนนี้

คนที่ดูเกร็งมากที่สุดคือเบนซ์ พรชิตา เพราะเป็นคนสุดท้ายที่จะตัดสินว่าเธอหรือเขาจะได้เข้ารอบกัน

และที่สำคัญดูเหมือนคุณเบนซ์ จะไม่กล้าวิจารณ์อะไรมากนัก ได้แต่ชมว่าอาจารย์มีความสามารถ และน่าจะมีของเข้ารอบต่อไปได้ พูดให้ความหวังกลาย ๆ แบบนี้ หลายคนคิดว่า อาจารย์ก้องเกียรติเข้ารอบแน่

แต่ผิดคาด คุณเบนซ์กลับเลือกคุณวุ้นเส้น

เราไม่รู้ว่ามันจะเป็นสคริปต์หรือคำตัดสินในหัวจริงหรือเปล่านะครับ แต่จะบอกว่าคุณเบนซ์กล้ามากที่จะค้านเสียงส่วนใหญ่ ตัดสินใจเลือกการแสดงตามเนื้อผ้าที่เราเห็น และนั่นก็เสี่ยงต่อการรุมโจมตี ในเรื่องที่อ่อนไหวอย่างรุนแรงด้วย

หากตัดสินออกมาไม่ให้ อาจารย์ก้องเกียรติผ่าน ก็ต้องมีประเด็นว่า ไม่รักชาติ, ไม่รักพ่อหรอ รวมไปถึงการตัดสินความสามารถหรือทักษะ ที่ดูเหมือนว่าการวาดทรายจะได้เปรียบกว่ามาก ๆ ในเรื่องความแปลกใหม่

และผลออกมาก็เป็นจริง มีเสียงเชียร์ อ.ก้องเกียรติ มากกว่า โดยส่วนตัว ถ้าอาจารย์สามารถเล่าเรื่องดีกว่านี้ รู้เรื่องมากกว่านี้ วาดสวยกว่านี้และเลิกนำประเด็นของสูงหากินได้แล้ว (สารภาพว่าไม่ชอบ วิธีการเรียกคะแนน เช่นนี้ ) แบบนี้น่าจะเต็มใจเชียร์มากขึ้นครับ ชื่อก็บอกว่าตัดสินที่ความสามารถ (ถึงจะมีห่วย ๆ เข้ารอบก็เถอะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 02:06:26 โดย HOMY_DEMIO »

หากใครอยากดูวาดทรายที่มีเทคนิคดี เล่าเรื่อง และวาดสวยกว่าอาจาร์ยมาก ๆ ลองค้นหาคำว่า Amazing Sand Art on Ukraine's Got talent ดูนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

คือผมก็ทำไม่ได้ทั้งสองอย่างนะครับ แต่ถ้าวัดเฉพาะเรื่องความสามารถ ผมว่าวาดทรายแบบนั้น ไม่ได้ยากอะไรมากมายเลยแฮะ ถ้าเทียบกับชื่อรายการ  - -

การเล่นทราย มันยากตรงที่ การคิดเรื่องราว, การคิดลำดับภาพเรื่องราว, เทคนิคการวาด, การเชื่อมโยง scence หนึ่งไปอีก scence หนึ่งอย่างเนียน ๆ นี่ยังไม่พอต้องมานั่งคัดเลือกเพลงประกอบภาพอีกด้วย

มันก็เหมือนวาดรูปสีน้ำ แต่ใครจะทำออกมาได้ดีกว่าเท่านั้นครับ

แต่ที่ผิดหวังคือการวาดทรายรอไว้ก่อน, กับนำพระบรมฉายาลักษณ์สำเร็จรูป โดยไม่ได้วาดขึ้นมาเอง ทำให้หมดเสน่ห็มาก ๆ ส่วนเรื่องการเขียนคำไว่า ไตรกีฬา ยังพอรับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 02:15:15 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ให้ผมทำทั้ง 2 อย่างผมคงทำไม่ได้ แต่ถ้าให้วิจารณ์ตามประสาชาวบ้านก็พอได้
         ว่ากันตามจริงแล้ว อ.ที่วาดทราย เค้าเล่าเรื่องได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ ถ้าคนไม่รู้เรื่องของ2พ่อลูกตระกูล Hoyt แล้วและไม่มีคำว่า "ไตรกีฬา" แทบจะไม่รู้เรื่องเลยในสิ่งที่อาจารย์สื่อออกมาคืออะไร
         ส่วนของคุณผู้หญิงที่เต้น ผมว่าเค้าใช้ความสามารถของร่างกายอย่างมาก ผมว่าการเต้นรูดเสานี้มันยากอยู่นะ ท่าที่เค้าทำใช้ว่าผมคิดจะทำแล้วทำได้เลย ต้องฝึกอะ
         ถ้าให้ผมเป็นกรรมการ ผมคงเลือกคุณผู้หญิงคนที่เต้นรูดเสานั้นแหละผ่าน

ปล.ยินดีด้วยนะครับกับคนที่ผ่านเข้ารอบ สู้ๆแล้วกัน  :D

ออฟไลน์ H.

คือลีลาท่าทางการเต้นมันก็ต้องใช้ความคิดการออกแบบด้วย แถมบางท่า ถึงทำได้ผมก็ไม่เอาอะ กลัวความสูง - -"
H.

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ดูแล้ว เต้นรูดเสา ยากกว่าครับ ถ้าผมทำต้องมีอันตรายเกิดขึ้นกับ อวัยวะ บางส่วนที่ บอบบางของผมแน่ 555

ออฟไลน์ naikai

• **
ผมคิดว่า อาจารย์เขาก็น่าจะได้ครับ

แต่ครั้งนี้เขาสื่อภาพออกมายากไปหน่อย ผมนั่งดูแล้วยังไม่เข้าใจ

สู้ครั้งแรกไม่ได้ครับ

ส่วนของผู้หญิงปรกติครับ

แต่ก็เก่ง ๆ ด้วยกันทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

ของคุณวุ้นเส้น นั่นไม่ธรรมดาแน่นอนครับ ผมเคยเล่น บาร์เดี่ยว บาร์คู่มา
การจะทำอย่างนั้นได้ คุณต้องฝึกอย่างหนักมากๆ จึงจะมีพลังแขน
ที่จะดึงตัวต้านแรงโน้มถ่วงได้ บางท่าที่เห็นผมยังไม่คิดเลยว่า ผู้หญิง
จะทำได้ ส่วนศิลปะการวาดทราย ผมมองว่าธรรมดากว่าครับ

ออฟไลน์ Jittarin

• Newbie
  • *
ผิดหวังกับอาจารย์ก้องเกียรติ ลูกเล่นในการเปลี่ยนภาพไม่สวยงามเลย เนื่องเรื่องก็เข้าใจยาก
แถมภาพสุดท้ายยังทำออกมาแบบลวกๆอีก แค่วาดรูปหัวใจ เขียนคำว่าพ่อ แล้วเอารูปพระบรมฉายาลักษณ์มาใส่
เด็กอนุบาลก็ทำได้ ไม่น่าแทรกเข้ามาในโชว์เลย

ออฟไลน์ off_033

อาจารย์วาดรูปสื่อได้ไม่ดีเลย  ผมก็ดูไม่รู้เรื่อง  แต่วาดเก่งดีนะ 

รูดเสาต้องใช้กำลัง  และความแข็งแรงมากมาย สมควรเข้ารอบครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• **
อาจารย์น่าจะได้ครับ
pajero sport

ออฟไลน์ pinktaz

• **
ผมว่าวาดทรายคราวนี้ ไม่ไหลลื่น  ไม่รู้เรื่องด้วย  น่าจะเอาเรื่องที่ง่ายลงอีกนิด

ขณะที่ Pole Dance มีพัฒนาการมากกว่า  ลื่นไหล

ส่วนตัวในวันนั้นผมให้ Pole Dance เข้ารอบ

ออฟไลน์ Nikle_pk

งานวาดทรายมันเป็นงาน COPY คนอื่นเค้ามาแสดง
แค่ดัดแปลงนิดหน่อย ผมเลยมองว่าไม่น่าเข้ารอบตั้งแต่ครั้งที่แล้วด้วยซ้ำ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ banch

ผมถามแฟนตั้งแต่รอบที่แล้วว่า

ถ้าเกิดทีกรรมการคนไหนไม่ให้ผู้เข้าแข่งขันคนนี้ผ่าน

จะมีใครมาไล่ให้ไปอยู่ประเทศอื่นไหม

ออฟไลน์ tokyo

ของอาทิตย์นี้ที่พึ่งฉายไป ฮาภิญโยมาก
ตอนที่ตัวเองได้ตัดสินคนสุดท้าย แล้วแกพูดว่า
"ชีวิตเรา มาอยู่จุดๆนี้ยังไง" อิอิ
07 mazda 3

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Amazing Sand Art on Ukraine's Got talent

รู้สึกจะเป็นแชมป์ของยูเครนนะ เก่งมากๆ

ออฟไลน์ H.

งานวาดทรายมันเป็นงาน COPY คนอื่นเค้ามาแสดง
แค่ดัดแปลงนิดหน่อย ผมเลยมองว่าไม่น่าเข้ารอบตั้งแต่ครั้งที่แล้วด้วยซ้ำ
ไม่น่าใช่การเลียนแบบนะครับ ต้องบอกประมาณว่าใช้เทคนิคเดียวกันมากกว่า
H.

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

วาดทราย ไม่ใช่การCopy ครับ
เป็นศิลปะประเภทนึง เมืองนอกมีทำกันเยอะครับ

ไอ้ที่Copy จริงๆน่ะ ผมว่าไอ้ที่เล่นเงามากกว่า
ลอกทั้งเพลง ทั้งเรื่องราว

บอกมาได้ว่าฝึกตั้ง3ปี

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
---------------------
หากตัดสินออกมาไม่ให้ อาจารย์ก้องเกียรติผ่าน ก็ต้องมีประเด็นว่า ไม่รักชาติ, ไม่รักพ่อหรอ รวมไปถึงการตัดสินความสามารถหรือทักษะ ที่ดูเหมือนว่าการวาดทรายจะได้เปรียบกว่ามาก ๆ ในเรื่องความแปลกใหม่

และผลออกมาก็เป็นจริง มีเสียงเชียร์ อ.ก้องเกียรติ มากกว่า โดยส่วนตัว ถ้าอาจารย์สามารถเล่าเรื่องดีกว่านี้ รู้เรื่องมากกว่านี้ วาดสวยกว่านี้และเลิกนำประเด็นของสูงหากินได้แล้ว (สารภาพว่าไม่ชอบ วิธีการเรียกคะแนน เช่นนี้ ) แบบนี้น่าจะเต็มใจเชียร์มากขึ้นครับ ชื่อก็บอกว่าตัดสินที่ความสามารถ (ถึงจะมีห่วย ๆ เข้ารอบก็เถอะ)

เห็นด้วยอย่างมาก

คือ ไม่รู้สิ ผมก็อยากถามเหมือนกันนะว่ามันจะอะไรนักหนา
- เอากษัตริย์มาใส่เพื่อให้งานดูดีขึ้น = - ถ้าไม่เชียเราก็เป็นคนที่ไม่รักกษัตริย์ไปด้วย

มันเป็นเรื่องไม่เข้าท่ามาก
เท่ากับเอามาเรียกคะแนนเท่านั้นเอง แล้วคนเชียนี่ก็ออกแนวดราม่านะเนี่ย

คือจริงๆ ผมเป็นคนแอนตี้เรื่องเอาราชวงศ์มาใส่ในอะไรๆอยู่แล้วน่ะครับ
เพราะ มันกลายเป็นว่า หาทางเอาเปรียบ + การตัดสินใจจะไม่ได้อยู่ที่สิ่งที่ควร 100%  กลายเป็นมีเรื่องอื่นมาปนด้วย อย่างที่ จขกท.ว่านั่นแหละครับว่า "หากตัดสินออกมาไม่ให้ อาจารย์ก้องเกียรติผ่าน ก็ต้องมีประเด็นว่า ไม่รักชาติ, ไม่รักพ่อหรอ"
ซึ่งมันเป็นอะไรที่ไม่เข้าท่าจริงๆ

เราควรตัดสินด้วยความสามารถอย่างเดียว เพียวๆเท่านั้น
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ