ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือหนึ่ง แต่ได้รถเก่า หมดวารันตีศูนย์ไปแล้ว  (อ่าน 8344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
เรื่องนี้เกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวเลยครับ
รถญาติผมเองที่ต่างจังหวัด
ซื้อกระบะ 4 ประตูค่ายรอง เมื่อปี 2014
ก็ใช้งานมาจนหมดวารันตีไม่ได้มีประเด็นอะไร
(ปัจจุบันรถอายุ 4 ปี ไมล์ 4 โล)
คือใช้งานน้อยมากตามประสาคนต่างจังหวัด
จนเมื่อต้นปีรถเกิดอุบัติเหตุ ชน แล้วยางแตกไป 2 เส้น
เลยเป็นจุดเริ่มต้นให้ไปสังเกตว่ายางมันติดรถผลิตปี 2011 ก็เลยไปดูที่ขั้วเข็มขัดนิรภัยฝั่งคนขับ สรุปว่ารถก็ผลิตในปีนั้นจริงๆ2011
มารู้ตอนนี้ก็สายไปแล้วน่าจะทำอะไรไม่ได้
แค่อยากแชร์ให้เป็นประสบการณ์สำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ตรวจเช็ครถตอนรับรถป้ายแดงเพราะคิดว่าคงไม่มีอะไรน่ากังวลมาก

ถ้าเป็นพี่ๆสมาชิกคิดว่าจะทำยังไงกันได้บ้างครับระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ flat6

Re: ซื้อรถมือหนึ่ง แต่ได้รถเก่า หมดวารันตีศูนย์ไปแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:23:45 »
ตรวจเช็ครถก่อนรับไงครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือหนึ่ง แต่ได้รถเก่า หมดวารันตีศูนย์ไปแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:26:06 »
อะไรคือหมดวารันตีศูนย์ครับ  ใช้มา3ปีแรกมีถูกปฏิเสธการเคลมบ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:34:28 »
        วารันตีเริ่มนับจากวันออกรถไม่ใช่หรือ  ไม่เกี่ยวกับวันผลิตนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:41:10 »
ขนาดซื้อรถ demo เขายังเริ่มนับประกันใหม่ตอนเราซื้อเลย(ขนาดมองเป็นรถมือสองนะ)

กรณีนี้ ซื้อรถใหม่ แต่เป็นรถค้างสต๊อค ผมว่าเรื่องปกติ เพราะบางค่ายขายรถได้ช้า ขายได้น้อย รถสต๊อคเยอะ มีรถค้างสต๊อคเป็นเรื่องปกติ

แต่เรื่องขาด warranty ตัวรถ เพราะปีที่ผลิต ผมว่าน่าจะมีการเข้าใจผิดอะไรกันแน่ หรือ อีกอย่าง คือ เป็นรถ demo ซึ่งไม่คุยให้เคลียร์เรื่องการเริ่มนับ warranty หรือป่าว

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:46:05 »
หมายถึง ว่า เพิ่งรู้ตัว ตอนหมดวารันตีไปแล้วครับ
ผ่านไปสี่ปีแล้ว มาเกิด อุบัติเหตุ เลยรู้ ว่าได้รถ ค้างสต็อก
ก่อนนั้น ไม่เคยเคลมอะไรครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:49:20 »
warranty ของรถ นับจาก วันที่ออก DO ขาย

รถคันนี้ อาจจะมี warranty ตามปกติก็ได้ แต่ญาติคุณไม่เคยเคลม ก็เลยไม่รู้ครับ รวมถึง ตอนซื้อ เค้าอาจจะได้เงื่อนไข ส่วนลดพิเศษ เป็นการแลกเปลี่ยนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 12:51:26 »
หมายถึง ว่า เพิ่งรู้ตัว ตอนหมดวารันตีไปแล้วครับ
ผ่านไปสี่ปีแล้ว มาเกิด อุบัติเหตุ เลยรู้ ว่าได้รถ ค้างสต็อก

ประเด็นคือรถเก่า ค้างสต๊อค ใช่ไหมครบ

อันนี้เรื่องปกติ ซึ่งเซลล์ก็ไม่ค่อยบอก(บางคนจริงใจหน่อยก็อาจจะบอกก่อน) ต้องตรวจสอบเองครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 13:24:16 »

รถปี 2014
นี่ปี 2019
คุณใช้รถ 4 ปีไม่เปลี่ยยางเหรอ

กรณี เข็มขัด สามารถผลิตเป็น Lot ไว้เยอะๆได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 13:41:23 »
เรื่องนี้เกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวเลยครับ
ซื้อกระบะ 4 ประตูค่ายรอง เมื่อปี 2014
ก็ใช้งานมาจนหมดวารันตีไม่ได้มีประเด็นอะไร
(ปัจจุบันรถอายุ 4 ปี ไมล์ 4 โล)
คือใช้งานน้อยมากตามประสาคนต่างจังหวัด
จนเมื่อต้นปีรถเกิดอุบัติเหตุ ชน แล้วยางแตกไป 2 เส้น
เลยเป็นจุดเริ่มต้นให้ไปสังเกตว่ายางมันติดรถผลิตปี 2011 ก็เลยไปดูที่ขั้วเข็มขัดนิรภัยฝั่งคนขับ สรุปว่ารถก็ผลิตในปีนั้นจริงๆ2011
มารู้ตอนนี้ก็สายไปแล้วน่าจะทำอะไรไม่ได้
แค่อยากแชร์ให้เป็นประสบการณ์สำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ตรวจเช็ครถตอนรับรถป้ายแดงเพราะคิดว่าคงไม่มีอะไรน่ากังวลมาก

ถ้าเป็นพี่ๆสมาชิกคิดว่าจะทำยังไงกันได้บ้างครับระวังกันด้วยนะครับ

ต้องบอกด้วยรถอะไรรุ่นไหน
ปกติรถมันประกัน 3 ปี หรือ ตามระยะทาง ฟรีค่าแรงบำรุงรักษา
ส่วนเกิดอุบัติเหตุ ชิ้นส่วนบางอย่างต้องจ่ายเองเปนปกติอยู่แล้ว
ส่วนชิ้นส่วนที่ผลิตปี 2011 มันคือเรื่องปกติ ซัพพลาย ต้องผลิตส่งโรงงานใหญ่ประกอบ
ยิ่งอะไหล่สหกรณ์ เข็มขัดนิรภัยอย่างที่ จขกท เจอก็ใช้ในรถรุ่นก่อนหน้า จะผลิตก่อนรถที่ได้รับก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 14:32:35 »
warranty ของรถ นับจาก วันที่ออก DO ขาย

รถคันนี้ อาจจะมี warranty ตามปกติก็ได้ แต่ญาติคุณไม่เคยเคลม ก็เลยไม่รู้ครับ รวมถึง ตอนซื้อ เค้าอาจจะได้เงื่อนไข ส่วนลดพิเศษ เป็นการแลกเปลี่ยนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 14:34:45 »

ต้องบอกด้วยรถอะไรรุ่นไหน
ปกติรถมันประกัน 3 ปี หรือ ตามระยะทาง ฟรีค่าแรงบำรุงรักษา
ส่วนเกิดอุบัติเหตุ ชิ้นส่วนบางอย่างต้องจ่ายเองเปนปกติอยู่แล้ว
ส่วนชิ้นส่วนที่ผลิตปี 2011 มันคือเรื่องปกติ ซัพพลาย ต้องผลิตส่งโรงงานใหญ่ประกอบ
ยิ่งอะไหล่สหกรณ์ เข็มขัดนิรภัยอย่างที่ จขกท เจอก็ใช้ในรถรุ่นก่อนหน้า จะผลิตก่อนรถที่ได้รับก็ไม่แปลก
ปกติรถที่ประกอบจากโรงงาน ชิ้นส่วนที่ประกอบจะผลิตในเวลาไล่เลี่ยกัน นอกจากชิ้นส่วนที่เบิกศูนย์มาซ่อมแซมรถจะเป็นชิ้นส่วนสต็อกครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 14:37:26 »
รถใช้มา 4 ปี

แล้ว 3 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยเข้าศูนย์เช็คระยะเลยเหรอ ศูนย์ไม่เคยบอกอะไรที่ผิดปกติเลยหรือ แต่ถ้า 3 ปีไม่เคยเข้าศูนย์เช็คระยะเลยแบบนี้โดนตัดประกันก็ไม่แปลกนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 15:03:07 »
ซี้อตอน 2014 แต่เข็มขัด กับ ยางรถยนต์ เป็นปี 2011
รถค้างสต็อคละครับ แต่สามปีก็นานไป

แต่ถามว่าทำอะไรได้ไหม ไม่ได้แล้วครับ เรื่องผ่านมานานมากแล้ว
เซ็นใบรับรถเรียบร้อย ไม่มีการทักท้วง ถือว่าลูกค้าจบ

ถ้าโวยตอนออกป้ายแดงใหม่ๆ แบบนี้ถึงเป็นเรื่องได้ครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 15:25:23 »

อ่านจากหัวข้อ คือได้รถเก่าที่หมด วารันตีศูนย์ไปแล้ว  แต่จริงๆ แล้วหมดหรือไม่หมดครับ ในเมื่อวารันตีนับจากวันที่ซื้อ ช่วยกลับมาอธิบายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 15:51:50 »
ผมแปลกใจอย่างนึงครับ ยางปี 2011 เวลาเข้าศูนย์เขาไม่ได้แจ้งเลยเหรอครับว่ายางเก่าแล้ว ปกติเขาน่าจะเช็คให้นะครับ หรือถ้าไม่เช็คก็ควรเปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ

ขนาดซื้อรถ demo เขายังเริ่มนับประกันใหม่ตอนเราซื้อเลย(ขนาดมองเป็นรถมือสองนะ)
รถ DEMO นี่คือรถที่จอดโชว์หรือว่ารถทดลองขับครับ
ถ้าเป็นรถทดลองขับต้องลองสอบถามก่อนซื้อนะครับ ศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผม WARRANTY ไม่ได้นับใหม่จากวันขายนะครับ
ถ้าผมเข้าใจผิดเรื่องรถ DEMO ก็ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 16:01:43 »
คนขายใจร้ายมากครับ
ตั้งใจปกปิด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 16:05:40 »
วารันตีเดินวันที่เซ็นรับรถครับ ไม่ใช่รถค้างสต็อคแล้ววารันตีเดิน   ต่อให้ค้างมานานมันก็เริ่มนับวันที่เซ็นรับรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 17:52:01 »
 8) 8) 8).....เคยซื้อรถตกรุ่นค้างปี 7 ปี ใหม่ กิโลเมตรเลขสองตัว ยี่ห้อ F หลายปีก่อน เดิมราคา ล้านเศษ ขายแค่  7 แสน ไม่มี warranty มียางแตกลายงาที่มาเปลี่ยนเอง อย่างอื่นก็ใช้ปกติดี มาติด E-85 conversion kit มีแต่ตัวถังมันเป็น SUV ตัวเล็ก เลยหุ่นเชยๆแบบอเมริกันหน่อยเท่านั้นเองครับ นี่คือประสบการณ์ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 17:53:35 โดย youngbear »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:44:19 »
ใช้รถมา 4 ปี ไม่เคยเช็คยางเลยหรอครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:59:52 »
ขอบคุณที่มาเตือนครับ เชื่อว่าหลายๆคนที่ไม่ได้ติดตามเรื่องรถยนต์คงไม่รู้ ส่วนมากรถค้างสต๊อกแบบนี้จะมีส่วนลดเยอะๆครับ

วารันตีเริ่มตอนรับรถแล้วครับ ไม่ใช่วันผลิต

เรื่องดูได้รถเก่าค้างสต๊อกหรือรถผลิตใหม่ไม่นานนี่ เชคตอนตรวจรับรถครับ

ของผมเซลล์เขียนในใบจองเลยว่าเป็นรถผลิตปีไหน ตอนรถรับรถก็เชคเดือนปีที่ผลิตได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 02:31:20 »
ตอนรับรถดูวันผลิตรถก่อนเลยอันดับแรก

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 09:19:34 »
รถอายุ 4 ปี วิ่งไป 4 โล ..

จริงเหรอครับ  ??

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 16:36:40 »
4 ปี 4,000 กิโล (คงไม่ใช่ 4 กิโลละมั้ง?? ???) วิ่งน้อย เจ้าของเลยเสียดาย ไม่เปลี่ยนยาง

แต่ปรากฎว่า เป็นรถค้างสต้อก ยางถูกจอดทิ้งไว้นิ่งๆมาก่อน อีก 3 ปี

สรุป ยางอายุ 7 ปี แม่จ้าว

เป็นไงครับ เปลี่ยนยางใหม่มา ขับนุ่มเป็นคนละคันเลยมั้ยครับ  ::)