ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าน่าจะมีคนผลิตกล้อง ADAS ที่เตือนการชนเชื่อมต่อกับจอเครื่องเสียงบ้างนะครับ  (อ่าน 1924 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมรู้สึกว่า อยากได้ตัวระบบกล้อง ADAS ที่มีระบบเตือนการชน ต่อพ่วงกับเครื่องเสียงรถยนต์ ให้มันเตือนที่จอรถนะครับ

แต่เท่าที่ดูตอนนี้ มันจะมีเป็นกล้องหน้ารถที่มีระบบ ADAS เฉยๆ ซึ่งประสิทธิภาพต่ำมาก

น่าจะมีผู้ผลิต ที่ทำกล้อง ADAS ดีๆ ที่เตือนการชน (และอื่น) ได้อย่างแม่นยำและเชื่อกับจอเครื่องเสียง ให้สามารถเตือนช่วยผู้ขับขี่ได้นะครับ

ถ้าราคารวมเครื่องเสียง ราวๆ สัก 2 หมื่น ผมว่าก็น่าใช้นะครับ จะยอมเสียตังเลยครับ ซึ่งดีมาก ทำให้ไม่ต้องไปซื้อรถใหม่ที่มีกล้อง ADAS จากโรงงานครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ porasit33

เชื่อมกับจอน่าจะพอมีขายแล้วนะครับ
พวกเตือนออกนอกเลนส์ เตือนชนคันหน้า

แต่เชื่อมกับกล่อง พวงมาลัย เบรก เครื่องยนต์
น่าจะยังไม่มีครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
เหมือนจะมีมาแล้ว
ระบบเตือนก่อนการชนส่วนมากมันไม่ได้ทำงานเฉพาะตัวมันเองนิครับ มันเชื่อมกับระบบสั่งการไปยังโมดูลต่างๆ เช่นระบบเสริมแรงเบรค ระบบช่วยเบรค ระบบเลนคีปและหน่วงดึงกลับเข้าเลน ระบบเข็มขัดพวงมาลัยดึงกลับเพื่อเตรียมรับการชน พวกจอเครื่องเสียงตามตลาดคงไม่มีตัวไหนจะเอาสัญญาณไปเชื่อมเข้าระบบของรถได้ก็จะได้แค่เตือนไปแบบทื่อๆหรือเปล่า

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
ถ้าจะเตือนคนขับเป็นเสียง เตือนตอนใกล้ๆชนก็ทำอะไรไม่ทันแล้ว
มันต้องช่วยออโต้ไปเลย
ถ้าเตือนก่อนชนนานๆก็จะรำคาญกันอีก เพราะรถมันก็ไม่รู้ว่าระวังอยู่หรือไม่ระวัง มันก็จะเตือนทุกเคสที่เข้าตามเงื่อนไข

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมใช้กล้องติดรถมาหลายตัว

มี 3 ตัวที่มีฟังก์ชั่น ADAS คือ
1. AZDOME GS63H 4K
2. Xiaomi 70Mai Pro 2K
3. DDPAI Mini 5 4K ใช้อยู่ล่าสุด (เหมือนล๊อตใหม่ ปี 2021 หรือ 2022 ตัดฟังก์ชั่น ADAS ทิ้งไปแล้ว)

ตอนติดใหม่ๆ ก็ลองเปิดฟังก์ชั่น ADAS เล่นบ้าง ให้รู้ว่ามันมี มันทำงานยังไง

รถที่ผมใช้มี Lane Keep , Emergency Break (และ อื่นๆ) แต่ที่เอ่ย 2 ฟังก์ชั่น นี้ ก็เพราะว่า เทียบกับกล้องได้

Lane Keep ผมว่าทั้ง 3 ตัว ทำงานได้ไวนะ แต่ มันจะเตือนตลอด จนรำคาญ เสียง GS63H นี่ก๊องแก๊งมาก เหมือนเสียง Nokia สมัย 3310 เลย ตัวอื่น ยังพอโอเคกับเสียงบ้าง แต่ถ้าเป็น Lane Keep ของรถ ถ้าเปิดไฟเลี้ยว มันจะไม่เตือน

Emergency Break ผมว่า มันทำงานไม่ค่อยดี ทั้ง 3 ตัว เหมือนกล้องมันจับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง(ทดสอบโดยการปล่อยไหลเข้าหาคันหน้า) ตัว Mini 5 จะมีทั้งจับด้วยภาพ และ วิเคราะห์ความเร็วคันหน้าด้วย(ใช้ AI) ถือว่าทำงานพอได้ ดีกว่าตัวอื่น แต่ มันบางจังหวะ บางจุด ที่มันไม่ยอมเตือน เทียบกับ Radar ของรถผม ที่ทำงานแม่นยำทุกครั้ง

ถ้าเอาฟังก์ชั่นของ ADAS ในกล้องเหล่านี้ ผมว่า Lane Keep พอได้ครับ อาจจะช่วยได้ เวลาขับออกต่างจังหวัด ที่คุณไม่ได้เปลี่ยนเลนบ่อยๆ (ุถ้าขับในกรุงเทพฯ ปิดฟังก์ชั่นนี้ทิ้งไปเลย เพราะมันไม่ได้ sync กับก้านไฟเลี้ยวของรถแต่อย่างใด)

ส่วนเรื่องต่อเสียงเตือนเข้าเครื่องเสียง ผมว่ายุ่งยากป่าวๆ ให้มันเตือนที่กล้องนั้นละครับ ได้ยิน เสียงดังพอสมควร และ เวลากล้องพังก็ไม่ต้องมารื้ออะไร ถอดทิ้ง เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ

ปล.พอใช้งานจริง ผมปิดฟังก์ชั่น ADAS ทิ้งทุกตัว ที่ซื้อกล้องมี ADAS เพราะเป็นของแถมมากกว่า แค่อยากได้กล้องติดหน้ารถระดับ 2K-4K เท่านั้น