ผู้เขียน หัวข้อ: TMT กำลังจะนำ Prado มาขายเองเหรอครับ?  (อ่าน 21921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
TMT กำลังจะนำ Prado มาขายเองเหรอครับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:58:10 »
พอดีสองสามวันก่อนได้ขึ้นลิฟท์ตึกOffice ที่เซนทรัลบางนา พร้อมกับคนอีกสองคนครับ
แล้วสองคนนั้นเค้ากำลังถือโบรชัวร์ของPrado เป็นภาษาไทย พร้อมสัญลักษณ์ชัดเจนของ Toyota Motor Thailand
และจากที่แอบฟังเขาคุยกัน ได้ความว่าสองคนน่าจะเป็นพวกบริษัทที่รับพิมพ์โบรชัวร์ตัวนี้ หรือไม่ก็Agencyโฆษณา (สันนิษฐานเอาเองจริงๆ)
กำลังคุยกันว่ารูปสีรถในหน้าสุดท้ายที่มีรายละเอียดว่ามีสีอะไรบ้างมันเพี้ยนไป

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ได้แต่แอบฟังกับแอบดูแป้บเดียว จนทั้งสองลงจากลิฟท์ไปก่อน
ในเรื่องSpec มองไม่เห็นว่าเป็นยังไง เครื่องยนต์ตัวไหน Optionมีอะไรบ้าง
เห็นแต่ว่าน่าจะมีGrade เดียวเหมือนรุ่นก่อน ไฟหน้าโคมน่าจะเป็นแบบรมดำ และสีตัวถังก็มีให้เลือกค่อนข้างเยอะ (ประมาณ8สี) ครับ

ตกลงว่าToyota Motor Thailand จะเอาเข้ามาขายจริงๆเหรอครับ?
(ขอให้เป็นเครื่องดีเซลทีเถิด ไม่ไหวกับอัตราบริโภคของตัวเบนซินจริงๆ)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: TMT กำลังจะนำ Prado มาขายเองเหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:06:22 »
เป็นไปได้ครับเพราะ Land Cruiser Prado ตัวก่อนหน้าปัจจุบันก็เอามาขายเหมือนกันครับ
ตอนนั้นอัด option มาจนเกรย์ต้องงงจัดเต็มมากๆและราคาก็ไม่ได้ตั้งแพงกว่ามากด้วยครับ
ในตอนนั้นแต่กว่าจะมาคนก็ซื้อจากเกรย์กันไปเกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ yod artstu

Re: TMT กำลังจะนำ Prado มาขายเองเหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:07:10 »
ใช่ mockup brochure หรือเปล่าครับ ตอนผมทำ optra ยังต้องเอารถยี่ห้ออื่นมา mockup ก่อนทำจริงครับ  ;D

แต่ถ้ามาจริง ก็ดีครับ ;D
: )

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:13:13 »
ถ้ามาขายก็คงดีนะ ถ้าออปชั่นให้มาสมราคาหน่อย
(แต่เหมือนว่าจะไม่เข็ด เพราะเคยขายครั้งนึงแล้วหายไป
โฆษณายังมีเลย (จำได้เลยเคยอยู่ใน TD ปก civic ตาเหยี่ยว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:20:57 »
Pradoตัวปัจจุบันที่ขายกันเยอะๆนี่ใช่เครื่องตัวเดียวกับFortunerรึเปล่านะ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:22:40 »
Pradoตัวปัจจุบันที่ขายกันเยอะๆนี่ใช่เครื่องตัวเดียวกับFortunerรึเปล่านะ

ผมว่าไม่น่าจะใช่ น่ะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:28:27 »

ที่ญี่ปุ่นมีเครื่อง 1TR-FE 2.7 VVTi ครับ เป็นเพื่อนน้องจูน

กับอีกตัวเป็น 1GR-FE 4.0 V6 ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:38:57 »
แล้วพวกตะกูล UZ ที่เป็น v8 ใส่ตัวนี้ด้วยหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:50:25 »
แล้วพวกตะกูล UZ ที่เป็น v8 ใส่ตัวนี้ด้วยหรือป่าวครับ
เป็นไปได้สูงลิ่วครับ เพราะตัวที่เคยมาขายก็ใส่ตัวนี้ครับ

บอกเลยว่า ถ้ามาแบบ CBU น่ะมาไปเถอะ
แต่ถ้ามาแบบ CKD กรุณาเอา RAV4 ใหม่มาเถอะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:53:07 »

ที่ญี่ปุ่นมีเครื่อง 1TR-FE 2.7 VVTi ครับ เป็นเพื่อนน้องจูน

กับอีกตัวเป็น 1GR-FE 4.0 V6 ครับ
เห็นใน one2car เป็นเครื่อง3.0D4Dซะส่วนใหญ่อะครับ เลยคิดว่าน่าจะใช้เครื่องตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:56:02 »

มี 1UR-FE ครับ เป็นของ Lexus GX460

แต่ผมว่ายังไม่ต้องคาดหวังอะไรจนกว่า รอ TMT confirm ว่าจะเอาเข้ามา แล้วค่อยว่ากัน เพราะเดาไปก็ไม่รู้อยู่ดี ว่าเขาจะเอาตัวไหนเข้ามา เพราะรถรุ่นนี้ แต่ละทวีปเครื่องไม่เหมือนกันเลย เดายาก New Zealand มี 3.0 diesel ด้วย (แน่นอน เครื่องสหกรณ์ 1KD-FTV เพื่อนจูนอีกแระ)

ผมเดานะ ถ้า Toyota จะเอาเข้ามา น่าจะเลือก spec ที่ใช้เครื่องเหมือน Fortuner หรือ Vigo เพราะจะได้ประหยัดเรื่องการฝึกช่าง การเก็บรักษาอะไหล่ และอื่นๆ ครับ

เป็นไปได้สูงลิ่วครับ เพราะตัวที่เคยมาขายก็ใส่ตัวนี้ครับ

บอกเลยว่า ถ้ามาแบบ CBU น่ะมาไปเถอะ
แต่ถ้ามาแบบ CKD กรุณาเอา RAV4 ใหม่มาเถอะครับ

อืมม ยุคนี้เึครื่องเบนซิน V8 จะรับค่าน้ำมันกันได้มั้ยละเนี่ย ถ้าไม่ติดแก๊ส......

แต่คิดในแง่ดี ถ้าเขาเอาตัวนี้เข้ามา วันหลังใครอยากแรง ก็ไปเอาเครื่องตัวนี้ ยัดลง Vigo แล้วยัด Turbo สักลูก อู้... ซีด...

RAV4 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ แต่ผมก็ยังคาใจอยู่เรื่องเดียว

ตลาด Crossover เมืองไทย เหลือที่ให้โตขนาดไหน??

แต่ผมว่าก็ไม่แน่นะ ขนาด GM ยังใจถึง ทำตลาด XUV (Captiva) กับ Truck-base SUV (Trailblazer) คู่กันได้เลย ถ้า GM ไปได้ Toyota อาจจะเอาบ้างก็ได้นะ เหมือนตอนที่เอา Wish มาไล่ฟัด Zafira ไง (ตอนนี้ฝันเอาครับ  ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:03:31 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:11:23 »
เอา 3 ประตูมาขายด้วยเลยดีไม๊แต่ขายไม่ออกแน่เลย ถ้าเอา 1UR-FE 4.0 VVT-I V8 มาสู้ไหนๆก็ไหนๆใส่ 4.5 D-4D  V8 มาเลยดีกว่าซะใจกว่าเยอะ
แต่เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วขอ 3.0 D-4D ละกันลงตัวสุดแล้ว
ตัวที่เกรย์นำเข้ามาจากอังกฤษครับครื่อง Diesel 3.0 ครับเลือกได้ว่าจะ 5 หรือ 7 ที่นั่งเบาะแถว 3 พับไฟฟ้าแจ๋วดี
Power
190 DIN hp

Torque
309 lbft (420 Nm) เครื่องตัวเดียวกับ Fortuner แต่จูนแรงม้ามากกว่าครับ

แต่ตัว 2.7 จะมาจากญี่ปุ่นครับเพราะอังกฤษมีเครื่องเดียว Diesel 3.0 อย่างเดียวตัวที่ Toyota thailand จะนำมาขาย
น่าจะเป็นตัว Diesel 4.0 ครับ ราคาพุ่งไปไกลแน่เลยผมว่า 3.0 ก็ ok แล้วนะ
ตัวก่อนหน้าปัจจุบันเกรย์เอาเข้ามา 2.7 กับ 3.4 เบนซิน และ Diesel 3.0
Toyota thailand เอาเบนซิน 4.0 เข้ามาขายไม่ค่อยออกถ้าคราวนี้เปลี่ยนเอา ดีเซล 4.0 เข้ามาอีกไม่รู้
จะซ้ำรอยเดิมอีกรึเปล่าถึงจะเป็นดีเซลก็เถอะ

Spec ตามนี้ครับ
http://www.toyota.co.uk/cgi-bin/toyota/bv/generic_editorial.jsp?deepLink=LC8_Specification_new&nodiv=TRUE&fullwidth=TRUE&edname=specSheet_LC8&carModel=Land_Cruiser&imgName=bv/CarChapter/LC6/Imagery/LC6_spec.jpg&zone=Zone%20NG%20Land%20Cruiser&navRoot=toyota_1024_root

Toyota Australia ทำตลาดสองรุ่น Diesel 3.0 กับ petrol 4.0 ต้องลุ้นสองอย่างเลยว่าจะเป็นเครื่องดีเซลหรือเบนซิน
และขนาดเครื่องยนต์เท่าไหร่ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นเบนซินจะขายไม่ค่อยออกแน่ครับ
http://www.toyota.com.au/prado/range?WT.ac=VH_Prado_TopNav_RangeandSpecs

มีรุ่นฉลอง 60th Anniversary ตัว Diesel 3.0ด้วยเห็นบางที่เอามาขายแล้วสวยดีครับเป็นผมถ้าซื้อๆตัวนี้ได้ราคากว่าเผื่อขายต่อ
เพราะมีจำกัดด้วยไฟท้ายโคมใสสวยดีครับ
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=f17110450
*Edit เพิ่มเติมข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:07:22 โดย TorTy »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:24:05 »
ผมว่าโฉมนี้ หน้าตา ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ

ตัวเด่าสวยกว่าเยอะะะะะะะะะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:27:44 »
วันก่อนวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ เจอรถพ่วงขน prado เข้ากรุงเทพทั้งคันเลยครับ

อาจจะจริงก็ได้นะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:36:15 »
เจออยู่นิคมบางปู เมื่อวานซืน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:40:16 »
เอาอีกแล้วมาต้องแหวกแนวมาแบบมีฝาครอบล้อด้านหลัง
ตัวเก่าก็ทำแบบนี้แล้วขายไม่่อยออกแต่ก็ดูเป็น 4WD ดีครับ
เกรย์เอามาไม่มีฝาครอบล้อ

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:47:25 »
รอเจ้าของเว็บ
มาให้ข้อมูลครับ ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:55:39 »
ถ้าไม่เกินสองล้านนะ หึหึ

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:04:01 »
ประเด็นเริ่มมีมูลซะแล้ว 5555
ขอให้เป็นเครื่อง 3.0 D4D ราคาไม่เกิน3ล้านกลาง-ปลาย จะสอยมาซักคันจริงๆนะเนี่ย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:04:50 »
ผมว่าลุ้นอย่าให้เกิน 4 ล้านดีกว่าครับเพราะตัวที่เกรย์เอาเข้ามาก็จะถึงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:31:01 »
คือ ไม่น่ามีล้อและฝาครอบล้อเลยอะครับ มันดูอุบาดจริงๆนะ = =" คือ ยุคนี้เขาไม่ใช้กันแล้วอะครับ แล้วอะไรดำๆข้างๆหน่ะ ไม่สวยเลย เอาแบบที่เกรย์เข้ามาได้ไหม เครื่องก็สเปคก็แรงดีนะ แต่อัตราเร่งได้10-11 วิ พอใช้ได้ แต่ราคาถ้าอยู่ในระดับ 1.9-2.2m จะดีมากๆเลย ไม่ก็ถูกกว่านี้หน่อย ดีที่สุดไม่เกินสองล้าน แต่ก็ไม่น่าเป็นไปได้เนาะเพราะนำเข้าหนิ อิอิ ถ้าราคาไม่เกินสองล้าน จะเป็นที่หมายปองมากๆเลยครับ  Toyotaนี่ก็แปลกๆนะ ชอบมาเงียบๆ บางตัวก็ปล่อยข่าวลือซะเวอร์กระจัดกระจาย บางตัวก็ซุ่มเงียบ แปลกจริงๆ = ="

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:38:57 »
ความเป็นไปได้สูงมากๆครับ

บอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:43:06 »
ตอนกรณีอัลฟาร์ดก็รอดูท่าทีจากเกรย์ก่อนว่าขายดีไหมเอ่ย พอตัดสินใจจะเข้ามาขาย ก็ลงโฆษณาดักคนที่จะซื้อกับเกรย์ไว้เลยว่ารออีกหน่อยนะ ฉันจะเอาเข้ามาขายเองแล้วนะ

เจ้านี่เองก้ต้องรอดูกันต่อไปครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 00:43:57 »
ดีครับ อีกหน่อยจะได้มี Ft-86 กับ crown มาเสริมมากขึ้น ถ้ารุ่นนี้ขายดี

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:37:06 »
เค้านำเข้ามาจากประเทศอะไรครับ
: )

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:28:15 »
แหล่งนำเข้าก็คงไม่พ้นออสเตรเลียตามเดิม
งานนี้มีลุ้นได้แค่ 3.0D4D กับ เบนซิน 1GR V6 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:54:22 »
3.0 ก็พอมั้งครับ

ฝึกช่างใหม่ก็ง่าย จับเครื่องตัวเดียวกัน ได้หลายๆรุ่นไปเลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:55:58 »
เป็นรถที่ผมชอบรุ่นหนึ่งเลยทีเดียว(แต่ผมชอบตัวก่อนหน้านี้มากกว่านะTOT)
เอาเครื่อง 3.0 D4D ก็พอแหละๆ ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:28:13 »
ชอบตัวรถอยู่แล้วครับตัวนี้ แต่ต้องรอเปิดราคามาดีกว่า ถ้าราคามาสวยก็น่าสนมากๆครับ :D

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:31:56 »
มาทำเองก็ดีครับกำลังมองรถประเภทนี้อยู่ แต่ผมว่าคงนำตัว 3.0 มามากกว่าเพราะช่างจะซ่อมง่ายมากๆ