ผู้เขียน หัวข้อ: มันกลับมาอีกแล้วครับ !!! ห้ามรถ 7-10 ปีวิ่งใน กทม.  (อ่าน 14049 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: มันกลับมาอีกแล้วครับ !!! ห้ามรถ 7-10 ปีวิ่งใน กทม.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 15:54:52 »
แล้วในต่างประเทศที่เค้าสามารถใช้กฏนี้ได้

เค้ามีเงื่อนไขอย่างไรบ้างครับ คือหมายถึงกฏเกณฑ์ที่ให้ประชาชนต้องรับทราบ ตั้งแต่เริ่มจะซื้อรถเลยตอนแรกครับ

แล้วเค้าจัดการกับรถที่หมดอายุดังกล่าวด้วยวิธีไหน อย่างไรบ้าง

อยากทราบเป็นความรู้ รบกวนท่านที่มีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

อย่าง London เข้าโซน 1 จ่ายก่อนเลย 700 บาท
ค่าจอดรถริมถนน เดือนเป็นหมื่น
(ส่วนใหญ่บ้านใน London ไม่มีที่จอดรถครับ
เพราะสร้างมาเป็น 100 ปี คนจะจอดกันริมถนนซะส่วนมาก)

แต่นั่นคือเมืองเค้าระบบรถไฟครอบคลุมน่าจะที่ 1 ของโลกนะครับ
เค้าถึงทำแบบนั้นได้ ถ้าบ้านเราจะเลียนแบบ ก็ต้องเลียนแบบให้หมด
ไม่ใช่มีรถไฟฟ้าแค่ในเมือง บางครั้งคนจะเข้าเมืองแต่บ้านอยู่นอกเมือง
จะให้ทำยังไง

ออฟไลน์ Wooddy144

• Newbie
  • *
Re: มันกลับมาอีกแล้วครับ !!! ห้ามรถ 7-10 ปีวิ่งใน กทม.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 17:20:45 »
น่าจะเกิดขึ้นได้ยากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 17:36:16 »
ทำระบบขนส่งให้มันดีก่อนดีกว่าครับ ค่อยมาว่ากัน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 23:33:05 »
ทำระบบขนส่งให้มันดีก่อนดีกว่าครับ ค่อยมาว่ากัน

ใน กทม. นี่ก็ดีแล้วนะครับ ขนส่งสาธารณะครอบคลุมส่งถึงหน้าประตูบ้าน มีให้เลือกหลายประเภทเยอะไปหมด จะขึ้นตรงไหนลงตรงไหนก็สบาย เมืองใหญ่เมืองอื่นบางทีกว่าจะหารถแท๊กซี่ได้สักคันเล่นเอาเหนื่อย เข้าซอยเล็กก็ไม่ได้ บ้านเรามีทั้งสองแถว มอเตอร์ไซต์ สามล้อ ฯลฯ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 14:16:42 »
เล็งชงกฎใหม่ ห้ามรถอายุมากกว่า 7-10 ปี วิ่งใน กทม. ครับ
http://car.kapook.com/view141197.html
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 16:40:28 »
ต้องหาเนื้อข่าวด้วย พาดหัวข่าวเมืองไทย มันชวนดราม่า ตลอดคนไทยหลายๆคนก็ไม่อ่านเนื้อข่าวเอาไปดราม่า ซะยับเยิน คือ ไม่ใช่ห้ามนะ ขับได้แต่มึงต้องจ่ายภาษีแพงขึ้นก็แค่นั้นแหละ ไม่เห็นจะเเปลกที่ตรงไหน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 20:48:08 »
ข่าวล่าสุดครับ
http://news.voicetv.co.th/thailand/324594.html
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 10:47:02 »
แล้วในต่างประเทศที่เค้าสามารถใช้กฏนี้ได้

เค้ามีเงื่อนไขอย่างไรบ้างครับ คือหมายถึงกฏเกณฑ์ที่ให้ประชาชนต้องรับทราบ ตั้งแต่เริ่มจะซื้อรถเลยตอนแรกครับ

แล้วเค้าจัดการกับรถที่หมดอายุดังกล่าวด้วยวิธีไหน อย่างไรบ้าง

อยากทราบเป็นความรู้ รบกวนท่านที่มีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

อย่าง London เข้าโซน 1 จ่ายก่อนเลย 700 บาท
ค่าจอดรถริมถนน เดือนเป็นหมื่น
(ส่วนใหญ่บ้านใน London ไม่มีที่จอดรถครับ
เพราะสร้างมาเป็น 100 ปี คนจะจอดกันริมถนนซะส่วนมาก)

แต่นั่นคือเมืองเค้าระบบรถไฟครอบคลุมน่าจะที่ 1 ของโลกนะครับ
เค้าถึงทำแบบนั้นได้ ถ้าบ้านเราจะเลียนแบบ ก็ต้องเลียนแบบให้หมด
ไม่ใช่มีรถไฟฟ้าแค่ในเมือง บางครั้งคนจะเข้าเมืองแต่บ้านอยู่นอกเมือง
จะให้ทำยังไง

ขอบคุณครับ ขอถามต่ออีกนิดครับ

แล้วรถที่หมดอายุตามที่รัฐกำหนด คือทิ้งเลย โดยที่เจ้าของไม่ได้ค่าชดเชยใดๆ เลย หรือ มีเงื่อนไขรับซื้อคืน ในราคา .... อะไรแบบนี้หรือเปล่าครับ