ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ปัญหา BT-50 Pro  (อ่าน 12248 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำ ปัญหา BT-50 Pro
« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:24:40 »
ผมใช้ BT- 50 รุ่น DBL 2.2 AT เบาะหนัง ซื้อตอน 26 เมษายน 2555
ตอนนี้ ใช้ไปแล้ว 30000 Km. มีปัญหาเบาะคู่หน้า  เวลาขยับตัว หรือเข้าโค้ง
จะเกิดเสียงจากโครงสร้างภายใน เคยแจ้งที่ศูนย์บริการ กับหัวหน้าช่าง บอกจะติดต่อกลับ
เพื่อหาทางแก้ไข แต่ก็เงียบ ผมควรต้องทำยังไง หรือควรทำใจรับสภาพ จริงๆผมมีโอกาส ได้ขับรถ หลายรุ่น หลายยี่ห้อ
ของเพื่อนๆ ก็ไม่เห็นรุ่นไหนมีปัญหา แต่นี่รถใหม่ ยังไม่ถึงขวบดี เรื่องสนิมที่หัวฉีด ผมไม่ได้ใส่ใจ แต่เสียงเบาะนี่ผมจะต้องเจอมันทุกวัน
อนึ่ง วัสดุหุ้มเบาะ ของ BT-50 แลดูแย่มากครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง และ แฝดพี่ แต่ภาพรวมรถขับดีมาก เสียแต่เรื่องเล็กๆน้อยๆ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ปัญหา BT-50 Pro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:28:38 »
เอารถเข้าศูนย์สิครับผม แล้วพยายามเก็บหลักฐานไว้ ถ้างี่เง่ามากส่งเรื่องเข้า Mazda ใหญ่ไปเลย หรืออีกอย่างที่ศูนย์กลัวกันคือ ติดสติกเกอร์คลับรถยนต์ที่เราสังกัดไว้ อย่างของผมก็ติด เวลาเข้าศูนย์ถ้าบริการแบบไม่จริงใจ พอเค้าเห็นสติกเกอร์นี่น้ำเสียงเปลี่ยนเลยนะครับ รู้ว่าเราเล่นเน็ท และรู้ว่ามีพวกอีกหลายร้อยคัน ที่พร้อมจะแบนศูนย์เค้า (เคยเจอแบบ เอารถไปซ่อมสี แล้วทำมาห่วยมาก ผมถามไปก็แถ บอกว่าปกติๆ เรียกผู้จัดการศูนย์มาคุยก้อทำหน้ารำคาญ ผมบอกว่าผมไม่รับงาน เอากลับไปแก้ให้ ก็บ่ายเบี่ยงบอกมันปกติ ซ่อมมาก็แบบนี้ทุกคัน ผมเลยบอกว่า ถ้าต้องให้ผมดำเนินการเอง ก็คงผ่านคลับผู้ใช้รถที่ผมอยู่ ให้ช่วยจัดการเดินเรื่องติดต่อ TMT ให้ซ่อมให้เหมือนเดิมให้ ซึ่งเรื่องก็คงวกกลับมาที่คุณอยู่ดี จะเอาแบบไหนครับ? ให้ผมทำเรื่องก่อน หรือว่าคุณจะเอากลับไปแก้ตรงนี้เลย? เค้าก็เลยรีบเปลี่ยนเสียงเลยบอกว่า ขอโทษๆ ถ้ายังไงผมจะลองหาทางดูให้แล้วกัน วันต่อมากลับมาดูผลงาน ทำออกมาสวยเหมือนเดิม...
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:38:10 »
จะเอารถไปเช็ค 30000 ตั้งใจว่าจะลองดูอีกครั้งครับ สงสัยเค้าคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อย
แต่มันคือรถใหม่ไม่น่าจะเกิด มันทำให้เกิดความรู้สึก เซ็ง และน่ารำคาญ ครับ
ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะครับ ส่วน เรื่องสติ๊กเกอร์คลับ ผมไม่ชอบติดครับ
ผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลย ฮ่าๆ ... แต่ก็เล่นเน็ต ส่วนมากจะเข้าไปส่องเว็ปแฝดพี่มากกว่า
รู้สึกว่าเว็ป BT ไม่ค่อยมี movement เท่าไหร่ สงสัย อาจจะเป็นเพราะวัยหรือกลุ่มผู้ใช้รถครับ
จริงๆมันน่าจะทำ research ได้เลยนะนี่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:52:06 »
เอารถเข้าศูนย์สิครับผม แล้วพยายามเก็บหลักฐานไว้ ถ้างี่เง่ามากส่งเรื่องเข้า Mazda ใหญ่ไปเลย หรืออีกอย่างที่ศูนย์กลัวกันคือ ติดสติกเกอร์คลับรถยนต์ที่เราสังกัดไว้ อย่างของผมก็ติด เวลาเข้าศูนย์ถ้าบริการแบบไม่จริงใจ พอเค้าเห็นสติกเกอร์นี่น้ำเสียงเปลี่ยนเลยนะครับ รู้ว่าเราเล่นเน็ท และรู้ว่ามีพวกอีกหลายร้อยคัน ที่พร้อมจะแบนศูนย์เค้า (เคยเจอแบบ เอารถไปซ่อมสี แล้วทำมาห่วยมาก ผมถามไปก็แถ บอกว่าปกติๆ เรียกผู้จัดการศูนย์มาคุยก้อทำหน้ารำคาญ ผมบอกว่าผมไม่รับงาน เอากลับไปแก้ให้ ก็บ่ายเบี่ยงบอกมันปกติ ซ่อมมาก็แบบนี้ทุกคัน ผมเลยบอกว่า ถ้าต้องให้ผมดำเนินการเอง ก็คงผ่านคลับผู้ใช้รถที่ผมอยู่ ให้ช่วยจัดการเดินเรื่องติดต่อ TMT ให้ซ่อมให้เหมือนเดิมให้ ซึ่งเรื่องก็คงวกกลับมาที่คุณอยู่ดี จะเอาแบบไหนครับ? ให้ผมทำเรื่องก่อน หรือว่าคุณจะเอากลับไปแก้ตรงนี้เลย? เค้าก็เลยรีบเปลี่ยนเสียงเลยบอกว่า ขอโทษๆ ถ้ายังไงผมจะลองหาทางดูให้แล้วกัน วันต่อมากลับมาดูผลงาน ทำออกมาสวยเหมือนเดิม...

โอ้ว วิธีการนี้น่าสนใจดีครับ ไว้ออกคันใหม่ก่อนแล้วจะหาสมัครคลับไว้คอยช่วยเหลือกันพึ่งภาครัฐไม่ได้ก็ต้องช่วยกันเองนี่แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:14:20 »
ได้แนวทางแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:22:33 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูคับ แล้วลองหาสาเหตุว่ามันเป็นส่วนไหนของเบาะ
และแจ้งศูนย์อีกทีคับ มันน่าเฉพาะคัน เพราะของผมไม่เป็นนะ เพื่อที่ทางช่างจะได้
จำกัดปัญหาให้แคบลง และจะได้แก้ไขได้ง่ายขึ้นคับ กับเรื่องวัสดุหุ้มเบาะ ผมว่าไม่แย่นะ แฝดพี่
ยังดูด้อยกว่าอีก

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:24:03 »
รุ่นเดียวกันเลยเป็นเหมือนกันด้วยของผมเป็นด้านซ้าย ถ้าไม่มีจะสั่นมีเสียงดังเวลาตกหลุมแต่ถ้ามีคนนั่งจะไม่เป็น แต่ผมทำใจครับรับได้ แลกกับรถที่ขับมัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:33:25 »
หรืออีกอย่างที่ศูนย์กลัวกันคือ ติดสติกเกอร์คลับรถยนต์ที่เราสังกัดไว้ อย่างของผมก็ติด เวลาเข้าศูนย์ถ้าบริการแบบไม่จริงใจ พอเค้าเห็นสติกเกอร์นี่น้ำเสียงเปลี่ยนเลยนะครับ รู้ว่าเราเล่นเน็ท และรู้ว่ามีพวกอีกหลายร้อยคัน ที่พร้อมจะแบนศูนย์เค้า

คิดไม่ถึงเลยนะครับเนี่ย ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับ ^^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:36:42 »
หรืออีกอย่างที่ศูนย์กลัวกันคือ ติดสติกเกอร์คลับรถยนต์ที่เราสังกัดไว้ อย่างของผมก็ติด เวลาเข้าศูนย์ถ้าบริการแบบไม่จริงใจ พอเค้าเห็นสติกเกอร์นี่น้ำเสียงเปลี่ยนเลยนะครับ รู้ว่าเราเล่นเน็ท และรู้ว่ามีพวกอีกหลายร้อยคัน ที่พร้อมจะแบนศูนย์เค้า

คิดไม่ถึงเลยนะครับเนี่ย ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับ ^^
เห็นด้วยครับ แนวคิดดีมากกก
ไปขอติ๊กเก้อคลับกะเค้าบ้างดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 03:14:24 »
  ;D
+1 ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 03:15:33 »
รถผมยังไม่เป็นครับรุ่นเดียวกันเลยผมวิ่งเกือบๆ3หมื่นแล้ว ส่วนวัสดุเบาะก็แล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 03:20:55 »

เห็นด้วยครับ แนวคิดดีมากกก
ไปขอติ๊กเก้อคลับกะเค้าบ้างดีกว่า

แต่สติกเกอร์คลับ ถ้าเราขับรถไม่ดี ก็อาจโดนเหมือนกันน่ะครับ โลกออนไล์มันกว้างไกลขึ้นทุกวัน
ผมไม่กล้าติดเลย เพราะขับรถดีบ้างไม่ดีบ้าง กลัวเค้าด่าถึงคลับครับ

ออฟไลน์ MZPRO32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:02:02 »
เสียงแปลกๆที่เกิดในรถ บางทีมันเกิดจากสิ่งของของเรา ลองดูนะวางอะไรไว้ไหม 

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:52:07 »
จะบอกว่าดังจริงครับ

อ้อดๆแอ๊ดๆ ไม่รู้มาจากไหน มารอบตัวเลย

ของในรถไม่มีเลย

บางวันดังด้านหน้า บางวันดังด้านหลัง ถ้าตากแดด จะดังช่วงหน้า ตลอดจนกว่ารถจะเย็นตัวลงถึงเงียบ

เบาะถ้านั่งบิดๆ ไม่เต็มก้น จะดังแอ๊ดๆ เวลาเราเลี้ยว หรือรถเกิดการโยกตัว

เปิดเครื่องเสียงดังๆ แผงประตูกระพือ เหมือนแผงพลาสติกเสียดสีกันตลอดเวลา ......

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 14:33:50 »
จะบอกว่าดังจริงครับ

อ้อดๆแอ๊ดๆ ไม่รู้มาจากไหน มารอบตัวเลย

ของในรถไม่มีเลย

บางวันดังด้านหน้า บางวันดังด้านหลัง ถ้าตากแดด จะดังช่วงหน้า ตลอดจนกว่ารถจะเย็นตัวลงถึงเงียบ

เบาะถ้านั่งบิดๆ ไม่เต็มก้น จะดังแอ๊ดๆ เวลาเราเลี้ยว หรือรถเกิดการโยกตัว

เปิดเครื่องเสียงดังๆ แผงประตูกระพือ เหมือนแผงพลาสติกเสียดสีกันตลอดเวลา ......

ใช่เลยครับ ตากแดด ร้อนๆ นี่ไม่รู้เสียงอะไร เต็มไปหมด พอเย็น ถึงหาย ของไม่มีครับในรถ

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 19:33:01 »
จะเอารถไปเช็ค 30000 ตั้งใจว่าจะลองดูอีกครั้งครับ สงสัยเค้าคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อย
แต่มันคือรถใหม่ไม่น่าจะเกิด มันทำให้เกิดความรู้สึก เซ็ง และน่ารำคาญ ครับ
ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะครับ ส่วน เรื่องสติ๊กเกอร์คลับ ผมไม่ชอบติดครับ
ผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลย ฮ่าๆ ... แต่ก็เล่นเน็ต ส่วนมากจะเข้าไปส่องเว็ปแฝดพี่มากกว่า
รู้สึกว่าเว็ป BT ไม่ค่อยมี movement เท่าไหร่ สงสัย อาจจะเป็นเพราะวัยหรือกลุ่มผู้ใช้รถครับ
จริงๆมันน่าจะทำ research ได้เลยนะนี่

เห็นด้วยเลยครับพี่ bt50 คนใช้เยอะกว่าแต่อย่าหวังว่าจะหากระทู้สาระดีๆได้เหมือนคลับ ranger ส่วนตัวใช้มาและแวะเวียนไปในคลับก็ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องเสียงเบาะแต่อย่างใดยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับขอให้แก้ปัญหาได้เร็วๆ