ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดท ปัญหา BMW750e  (อ่าน 2698 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
อัพเดท ปัญหา BMW750e
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:27:30 »
มารายงานปัญหาให้ทราบ เริ่มจากวันที่ไปรับรถ ไม่สามารถ Activate Digital key ได้ เนื่องจากผมเคยลองลงทะเบียนกับBMW Connected Drive ก่อนที่จะซื้อรถไว้ เมื่อรับรถและลงApp MyBMW โดยใช้อีเมล์อีกอัน ผลปรากฎว่าไม่สามารถลงDigital Keyได้ จึงต้องกลับไปReset BMW IDโดยใช้อีเมล์อันแรกจึงสามารถลงDigital Keyซึ่งสามารถดูได้ว่ารถมีสถานะอะไร อยู่ที่ไหน
[img width= height= alt=IV1iub.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/20/IV1iub.png[/img]
BMW 750E M SPORT

Re: อัพเดท ปัญหา BMW750e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:30:49 »
ปัญหาต่อมา พบว่าเมื่อใช้ไป2วัน รถไม่สามารถเชื่อมต่อกับมือถือได้ตามรูป เมนูBluetoothค้าง
[img width= height= alt=IVKh40.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/20/IVKh40.md.jpg[/img]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:33:10 »
Saleได้ทำการSoft reboot ใหม่โดยการกดปุ่มVolumeค้างไว้สิบวิจึงสามารถกลับมาใช้ได้ปกติ แต่ผ่านไป4วันปัญหาก็กลับมาเช่นเดิม
[img width= height= alt=IVKwPt.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/20/IVKwPt.md.jpg[/img]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:36:14 »
Saleได้แนะนำให้ทำการDisable wifiก่อนที่จะเปิดรถเพราะคาดว่ามีการเชื่อมต่อกับกล้อง BMW ACE3.0 Pro ทำให้ใช้ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ทำให้ปัญหาหายไป Bluetoothก็ยังคงเชื่อมต่อไม่ได้
[img width= height= alt=IVKCdJ.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/20/IVKCdJ.md.jpg[/img]

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:45:14 »
อดรู้สึกไม่ได้ว่าเพิ่มฟังก์ชั่นที่ไม่จำเป็นมากไปกลับสร้างปัญหามากกว่าเดิม  แนวคิดที่จะอิงระบบ wireless มากเกินพอดี  ซึ่งมันเอ๋อได้อยู่แล้ว  ทำให้เรื่องง่ายๆกลายเป็นปัญหามากกว่าจะช่วยนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:45:49 »
[img width= height= alt=IVZdNv.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/20/IVZdNv.jpg[/img]
Saleแนะนำให้ปิดBluetoothที่กล้อง BMW ACE แต่ก็ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ผมจึงตัดสินใจโทรหาเพื่อนในBMW Thailand ซึ่งก็ได้ข้อมูลว่าจากการตรวจสอบVINรถผม พบว่าVersion ของ I Level ในรถเป็น 22.11 คือเป็นของเดือน11ปี22 ขณะที่Versionล่าสุดต้องเป็น 23.03 ดังนั้นจึงให้Saleที่ศูนย์ตรวจสอบ ปรากฎว่าไม่ขึ้นว่าต้องอัพเดทSoftware ทางBMW Thailandจึงสันนิษฐานว่าทางศูนย์ยังไม่ได้อัพVersionในServer ของศูนย์ จึงสั่งให้ดำเนินการเอารถผมเข้าไปอัพเดทใหม่ จึงเอามาเล่าให้เพื่อนๆที่ใช้I version 8 ทราบ เผื่อเกิดปัญหาSoftware glitch จะได้ตรวจสอบกัน ไว้รถกลับมาจะมาอัพเดทให้ทราบ ตอนแรกคิดว่าจะเริ่มลงรีวิว แต่เจอปัญหาข้างต้นไป4หน ต้องวิ่งเข้าออกศูนย์ไปหลายครั้งเลยยังไม่ได้ทำเลยครับ ทำให้นึกถึงตอนใช้BMW E30 ป้ายแดงคันแรก วิ่งเข้าศูนย์เป็นว่าเล่นจนช่างรู้จักผมทุกคน 55

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 16:48:00 »
อดรู้สึกไม่ได้ว่าเพิ่มฟังก์ชั่นที่ไม่จำเป็นมากไปกลับสร้างปัญหามากกว่าเดิม  แนวคิดที่จะอิงระบบ wireless มากเกินพอดี  ซึ่งมันเอ๋อได้อยู่แล้ว  ทำให้เรื่องง่ายๆกลายเป็นปัญหามากกว่าจะช่วยนะครับ
ครับ การเชื่อมโทรศัพท์และCar playรุ่นนี้ผ่านWirelessอย่างเดียวเสียด้วย เสียบสายก็ไม่ได้ เซ็งเลยเวลามีปัญหา แต่รถไฮเทคมากๆ บันทึกภาพในรถและนอกรถได้ด้วย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 18:10:28 »
เมื่อวันก่อน ผมพึ่งได้ดูคลิปคุณBoom ช่อง BoomTharis ที่แกขาย X5 รถอายุ 1 ปีและพูดถึงปัญหาของรถที่เจอตั้งแต่ป้ายแดง ..

ก็ไม่คิดว่า BMW รถมันจะมีปีญหาจุกจิกให้กับคนใช้ให้ไม่สบายใจกันตั้งแต่วันแรกๆได้ถึงขนาดนี้ ..

ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น มีขอคืนรถเปลี่ยนคันกันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2023, 18:18:57 โดย apinui »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 20:56:23 »
เรื่อง software พอนึกออกว่าบางทีอาจจะยังไม่เข้าที่
แต่ที่ผมสะดุดคือ e30 ป้ายแดง จุกจิกขนาดนั้นเลยหรือครับ
ยุคนั้นไม่น่าจะมีอะไรที่น่าจะสร้างปัญหาตั้งแต่ยังใหม่ๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 21:37:55 »
เรื่อง software พอนึกออกว่าบางทีอาจจะยังไม่เข้าที่
แต่ที่ผมสะดุดคือ e30 ป้ายแดง จุกจิกขนาดนั้นเลยหรือครับ
ยุคนั้นไม่น่าจะมีอะไรที่น่าจะสร้างปัญหาตั้งแต่ยังใหม่ๆ
แน่นอนครับ ยุคนั้นE30เป็นรถที่มีนวัตกรรมใหม่ๆเช่นไฟService เขียวเหลืองแดงที่คนชอบเรียกกันว่าไฟเสียเงินที่ไม่ได้เข้าServiceตามไมล์เหมือนรถอื่นๆ คาร์บูเรเตอร์ก็เป็นแบบไฟฟ้ายี่ห้อPierburgที่ยังไม่มีใครใช้ สมัยนั้นมีแต่แบบกลไก จำได้ว่าออกมาไม่กี่เดือนวัดรอบเครื่องก็เสีย ตัวปรับรองน่องเบาะก็หลวมหลุด มือหมุนกระจกตกลง มีเรื่องให้เข้าออกศูนย์ยนตรกิจหัวหมากแทบทุกเดือน เจอผู้จัดการศูนย์ชื่อพี่ทองหล่อที่ไรต้องโดนทักว่าวันนี้มีอะไรเสียอีก เจ้ากรรมก็ชอบเสียวันหยุดเสียด้วย จำได้ว่าครั้งนึงไปส่งแฟนวันอาทิตย์แล้วสตาร์ทไม่ติด เรียกช่างแถวปทุมวันมาดู ช่างเปิดคาร์บูดูแล้วส่ายหน้า บอกว่ารถอะไรใช้มอเตอร์ขับปีกผีเสื้อ ไม่เคยเจอ ต้องลากไปที่ศูนย์ ตอนหลังเครื่องสั่น เจอกล่องคุมคาร์บูเสียอีก ทันสมัยกว่าชาวบ้านก็เสี่ยงกว่าชาวบ้าน เป็นปกติครับ 55

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 07:56:59 »
เซ็งแทนเลยนะครับเจอแบบนี้ ขอให้แก้ไขได้สำเร็จโดยเร็วนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 08:01:15 »
แน่นอนครับ ยุคนั้นE30เป็นรถที่มีนวัตกรรมใหม่ๆเช่นไฟService เขียวเหลืองแดงที่คนชอบเรียกกันว่าไฟเสียเงินที่ไม่ได้เข้าServiceตามไมล์เหมือนรถอื่นๆ คาร์บูเรเตอร์ก็เป็นแบบไฟฟ้ายี่ห้อPierburgที่ยังไม่มีใครใช้ สมัยนั้นมีแต่แบบกลไก จำได้ว่าออกมาไม่กี่เดือนวัดรอบเครื่องก็เสีย ตัวปรับรองน่องเบาะก็หลวมหลุด มือหมุนกระจกตกลง มีเรื่องให้เข้าออกศูนย์ยนตรกิจหัวหมากแทบทุกเดือน เจอผู้จัดการศูนย์ชื่อพี่ทองหล่อที่ไรต้องโดนทักว่าวันนี้มีอะไรเสียอีก เจ้ากรรมก็ชอบเสียวันหยุดเสียด้วย จำได้ว่าครั้งนึงไปส่งแฟนวันอาทิตย์แล้วสตาร์ทไม่ติด เรียกช่างแถวปทุมวันมาดู ช่างเปิดคาร์บูดูแล้วส่ายหน้า บอกว่ารถอะไรใช้มอเตอร์ขับปีกผีเสื้อ ไม่เคยเจอ ต้องลากไปที่ศูนย์ ตอนหลังเครื่องสั่น เจอกล่องคุมคาร์บูเสียอีก ทันสมัยกว่าชาวบ้านก็เสี่ยงกว่าชาวบ้าน เป็นปกติครับ 55

ขอให้ผ่านพ้นช่วงยุ่งๆไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 08:10:18 »
รถ BMW ยุค 80 - 90 E24 E28 E30 จริงๆแล้วมีเทคโนโลยีสูงนะครับ ตอนนั้นช่างเมืองไทยยังไม่ชำนาญ และเป็นช่วงที่เริ่มมีการประกอบรถ BMW ในประเทศไทย คุณภาพอาจจะยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อก่อนที่บ้านเคยใช้ E28 528i เป็นตัวนำเข้า full option มี on board computer และ check control ซึ่งลำสมัยมากๆในยุคน้ัน พวกนี้ศูนย์ซ่อมไม่ได้เลย เวลาล่วงเลยมาถึงตอนนี้อู่นอกธรรมดาก็สามารถติดตั้งให้ได้หมด E30 ผมให้น้องที่จบวิศวะรู้จักกันติดตั้ง OBC กับ Check control ให้ด้วยทำกันที่บ้าน เทคโนโลยีใหม่ๆเดี๋ยวมันก็เป็นเรื่องง่ายครับ แต่ก็เห็นใจท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ที่จริงทางศูนย์น่าจะมีรถให้ใช้ทดแทนไปก่อนนะครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 08:42:26 »
เอาจริงๆผมว่าปัญหานี้เล็กน้อยมากๆครับ
รถยี่ห้ออื่น รุ่นใหม่ๆก็เป็นกัน ทั้ง BENZ ทั้ง AUDI
ต่อ Carplay ไม่ได้บ้าง เอ๋อบ้าง
Restart ใหม่ก็หาย

ถ้ามี SW ใหม่ให้ Update ก็ไม่น่ากังวลอะไรครับ
เป็นปัญหาที่ SW เฉยๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 13:11:26 »
iX3 กับ iX ผมก็เป็นอาการเดียวกันครับ

เรื่องบลูทูธ แต่เป็นกับเฉพาะบางเครื่องก็คือเครื่องผมเอง ต้อง soft reset ละรอสักพักกว่าจะหาย น่าหงุดหงิดมากครับ ศูนย์เองก็ให้คำตอบไม่ได้

ส่วน digital phone key iX3 ใช้ไม่ได้ครับ แต่การ์ดใช้ได้ คัน iX ปกติ แต่ก็เพิ่งรับมาไม่นาน แต่ 330e ทำได้ปกติหมด

ก็งงๆ ครับถ้ายังแก้ไม่หายในสิ้นปีนี้คงปล่อยรถไปใช้ tesla เพราะ iX เอา function เก็บจอหมด หงุดหงิดใจครับ ทั้งที่ก็ไม่ได้ลดต้นทุนเรื่องปุ่มหนักแบบ tesla ไม่รุ้ทำเพื่ออะไร

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 15:07:50 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ ศูนย์เพิ่งแจ้งมาว่าได้อัพเดทversionล่าสุดเรียบร้อยแล้วครับ
[img width= height= alt=IaaUXJ.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/06/21/IaaUXJ.md.jpg[/img]
หวังว่าคงจะไม่มีปัญหาอีก ถ้าผมไม่รุ้จักคนในBMW Thailandจะเป็นยังไงไม่รู้เลยเพราะตอนแรกที่ผมบอกศูนย์ไปยังได้คำตอบว่าไม่ขึ้นว่าให้อัพเฟิ์รมแวร์ซะงั้น 55

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 15:14:23 »
รถ BMW ยุค 80 - 90 E24 E28 E30 จริงๆแล้วมีเทคโนโลยีสูงนะครับ ตอนนั้นช่างเมืองไทยยังไม่ชำนาญ และเป็นช่วงที่เริ่มมีการประกอบรถ BMW ในประเทศไทย คุณภาพอาจจะยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อก่อนที่บ้านเคยใช้ E28 528i เป็นตัวนำเข้า full option มี on board computer และ check control ซึ่งลำสมัยมากๆในยุคน้ัน พวกนี้ศูนย์ซ่อมไม่ได้เลย เวลาล่วงเลยมาถึงตอนนี้อู่นอกธรรมดาก็สามารถติดตั้งให้ได้หมด E30 ผมให้น้องที่จบวิศวะรู้จักกันติดตั้ง OBC กับ Check control ให้ด้วยทำกันที่บ้าน เทคโนโลยีใหม่ๆเดี๋ยวมันก็เป็นเรื่องง่ายครับ แต่ก็เห็นใจท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ที่จริงทางศูนย์น่าจะมีรถให้ใช้ทดแทนไปก่อนนะครับ
เหมือนกันเลย บ้านผมก็เคยซื้อE28 528I ป้ายแดงมาแต่เป็นประกอบใน ตอนได้เล่มมากลับเขียนว่าเป็น520Iซะงั้น ถามทางศูนย์ก็อ้ำอึ้งกันหมด สรุปว่าเป็น528Iจริงแต่ต้องจดเป็นอีกรุ่นเพราะมีการเลี่ยงภาษีชิ้นส่วน ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ พอดีผมมีรถสำรองอยู่หลายคันเลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ แต่เสียเวลาวิ่งไปมากับศูนย์ตรงนี้ที่ทำให้หงุดหงิดหน่อยเพราะคนรถไม่กล้าขับคันนี้ซักคนครับ ตอนจองไปยังคิดว่าจะได้รับรถปลายปีซึ่งจะลงตัวเพราะS350D W222ที่ใช้อยู่ก็ยังวิ่งไม่ถึง9หมื่นโลเลย แต่กลับได้คิวเร็วกว่าเดิมหลายเดือนซะงั้น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 15:16:15 »
iX3 กับ iX ผมก็เป็นอาการเดียวกันครับ

เรื่องบลูทูธ แต่เป็นกับเฉพาะบางเครื่องก็คือเครื่องผมเอง ต้อง soft reset ละรอสักพักกว่าจะหาย น่าหงุดหงิดมากครับ ศูนย์เองก็ให้คำตอบไม่ได้

ส่วน digital phone key iX3 ใช้ไม่ได้ครับ แต่การ์ดใช้ได้ คัน iX ปกติ แต่ก็เพิ่งรับมาไม่นาน แต่ 330e ทำได้ปกติหมด

ก็งงๆ ครับถ้ายังแก้ไม่หายในสิ้นปีนี้คงปล่อยรถไปใช้ tesla เพราะ iX เอา function เก็บจอหมด หงุดหงิดใจครับ ทั้งที่ก็ไม่ได้ลดต้นทุนเรื่องปุ่มหนักแบบ tesla ไม่รุ้ทำเพื่ออะไร
ลองติดต่อBMW Thailandดูไหมครับ? เอาVINไปตรวจสอบดูอาจจะเป็นเหมือนเคสผมก็ได้นะครับเพราะศูนย์อาจจะยังไม่ได้อัพServerก็เป็นได้

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2023, 21:19:35 »
เหมือนกันเลย บ้านผมก็เคยซื้อE28 528I ป้ายแดงมาแต่เป็นประกอบใน ตอนได้เล่มมากลับเขียนว่าเป็น520Iซะงั้น ถามทางศูนย์ก็อ้ำอึ้งกันหมด สรุปว่าเป็น528Iจริงแต่ต้องจดเป็นอีกรุ่นเพราะมีการเลี่ยงภาษีชิ้นส่วน ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ พอดีผมมีรถสำรองอยู่หลายคันเลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ แต่เสียเวลาวิ่งไปมากับศูนย์ตรงนี้ที่ทำให้หงุดหงิดหน่อยเพราะคนรถไม่กล้าขับคันนี้ซักคนครับ ตอนจองไปยังคิดว่าจะได้รับรถปลายปีซึ่งจะลงตัวเพราะS350D W222ที่ใช้อยู่ก็ยังวิ่งไม่ถึง9หมื่นโลเลย แต่กลับได้คิวเร็วกว่าเดิมหลายเดือนซะงั้น
เพิ่งทราบเหมือนกันครับว่ามี E28 528i ประกอบในประเทศด้วย ของที่บ้านเป็นเครื่อง M30 หน้าปัดความเร็วเป็น mile/hr และมี Km/hr เป็นตัวเล็ก เสียดายเหมือนกันครับตอนขายไป
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2023, 08:35:04 »
ยังดีที่ไม่มีปัญหาเรื่องการขับขี่นะครับ

นี่ถือว่าเป็นปัญหาจุกจิก ระบบการเชื่อมต่อที่ไม่เสถียรเท่านั้น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2023, 09:07:57 »
ยังดีที่ไม่มีปัญหาเรื่องการขับขี่นะครับ

นี่ถือว่าเป็นปัญหาจุกจิก ระบบการเชื่อมต่อที่ไม่เสถียรเท่านั้น
ครับ การขับขี่ดีตามสไตล์บีเอ็ม ช่วงล่างถุงลมนุ่มนวลแต่Body roll น้อยกว่าW222ชัดเจน แต่Softwareเค้าน่าจะมีปัญหาพอสมควร เมื่อวานอัพมาแล้วเชื่อมต่อได้ปกติแต่ประตูไฟฟ้ากับระบบล็อครถเอ๋อๆ เปิดปิดไม่ได้ กดเปิดก็ปิดเองหลังจากนั้นไม่กี่วิ สักพักนึงค่อยกลับมาเป็นปกติ