ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อพูดถึงรถที่เติม E85 ได้ ทำไมไม่มีใครเอ่ยถึงเจ้า Lancer EX 1.8 เลยครับ  (อ่าน 17084 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
รถที่เติม E85 ได้ ถ้าเป็นรถเก๋งไม่เกิน 1 ล้านบาท  ก็จะพูดถึงแต่ Civic  กับตอนนี้ Altis ก็กำลังจะรองรับ  ไม่มีท่านไหนเคยเอ่ยถึงว่ารถรุ่น Lancer EX 1.8 ก็เติม E85 กับเค้าได้  หรือเป็นเพราะกระแสช่วงเปิดตัวลูกลอยตัววัดระดับน้ำมันชอบเสียเมื่อเติม E85 จึงทำให้เข้าใจว่ารถรุ่นนี้ใช้ E85 ไม่ได้(เหมือนเกย์น้ำมันเสีย ไม่ใช่เครื่องดับ)  แล้ว ณ ตอนนี้ทาง MMTH ก็เปลี่ยนอะไหร่ลูกลอยให้ทน E85 ได้แล้ว   แต่ก็ยัังไม่เห็นมีใครพูดถึงรุ่นนี้เมื่อพูดถึงรถที่เติม E85 ไำด้

สงสัยครับว่า  ทุกท่านคิดว่าเจ้า Lancer EX 1.8 มันแตกต่างจาก Civic , CRV , S60 Drive e , S80 , Captiva 2.4 MC ในเรื่องของการเติม E85 ได้อย่างไรบ้างครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ออกมานานแล้ว ตลาดโลกนี่ก็เก่ามากๆๆ เครื่องกินน้ำมัน เติม E85 ยิ่งกินน้ำมันเข้าไปอีก ด้านหน้าดุไป วัยทำงานกับคนสูงอายุไม่ชอบ ภายในโบราณได้อีก แถมแคบอีกต่างหาก แต่ถ้าใจรักผมก็จะซื้อเหมือนกันแต่ก็ติดที่ศูนย์บริการอีก

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
คงเพราะปัญหาเรื่องลูกลอยทำพิษครับ แก้ไม่จบซักที เป็นปีๆ ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจบหรือยัง เรียกว่าติดตามจนเบื่อ เลิกตามเลยครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ออกมานานแล้ว ตลาดโลกนี่ก็เก่ามากๆๆ เครื่องกินน้ำมัน เติม E85 ยิ่งกินน้ำมันเข้าไปอีก ด้านหน้าดุไป วัยทำงานกับคนสูงอายุไม่ชอบ ภายในโบราณได้อีก แถมแคบอีกต่างหาก แต่ถ้าใจรักผมก็จะซื้อเหมือนกันแต่ก็ติดที่ศูนย์บริการอีก

แทบจะไม่เหลืออะไรดีซักอย่าง

ออฟไลน์ Action

มันหลังตลาดไปแล้วละครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าที่หนักที่สุดคงเป็นเรื่องของดีไซน์ที่เฉพาะทางเอามากๆ  ประมาณว่าไม่โครตชอบก็จะเป็นโครตเกลียดไปเลย 

ออฟไลน์ Eddy5659

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ 555+

แต่ความเห็นส่วนตัว ผมว่าภายใน Ex เหนือกว่า FB หลายขุมเลยนะ
มันผ่อนคลายกว่า วัสดุดูดีกว่า ที่สำคัญสวยกว่า คอนโซลไม่เบี้ยวด้วย 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนนึงคงเป็นเพราะมิตซูเค้าไม่ค่อยได้โปรโมตนัก และอีกส่วนนึงก็คือการแก้ปัญหาที่ล่าช้าปัญหาเลรื่องลูกลอยกว่าจะแก้ไขได้ก็เสียงปากต่อปากกันไปทั่วแล้ว ตอนนี้ปัญหาเรื่องพวงมาลัยของปาเจโร่สปอร์ตยังไม่ทราบเลยว่าเป็นยังไงแล้ว  งูเหลือมจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ปัญหามันเยอะจิงๆ คนเลยไม่ค่อยกล้าใช้
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
กินน้ำมัน อืด ภายในโบราณ
ดีตรงราคาตั้งไว้แหล่มมาก

ออฟไลน์ mamaman

Mitsu เค้าไม่สนใจโปรโมทแล้วครับ ไปขาย มิราจเอากำไรแทน

ผมก็ขับ EX ให้ เลือกอีก 10 ครั้งก็ยังไงเลือก EX ครับ
ผมรู้แต่ผมไม่ผิดหวัง ลูกลอยเสียก้เปลี่ยนสิ แค่นั้น
ภายในเหรอ ผมเรียบ เรียบสบายตา ไม่ชอบ หรูหรา หรือ ทันสมัย
รถราคา 800000 ถ้าไม่รักจริงหรือคิดว่าใช้รถแล้วเปลี่ยนบ่อย ไม่กล้าหนี พี่โตกับพี่ฮอน กันหรอกครับ

โดยส่วนใหญ่ ผมเห็นคนออก EX หรือตะกูล lancer เค้าตั้งใจจะใช้รถกันเกิน 10 ปีแน่ๆ

เลือก EX เพราะรับไม่ได้กับ ฟิวเจอร์บอร์ดที่เบาะหลัง กับ การต้องรออะไหล่เป็นชาติของรถบางค่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:16:42 โดย mamaman »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
หลับหูหลับตาซื้อและจับแต่งEvoรับรองจะไม่มีชื่อแลนเซอร์อีกเลย(เพราะมันเป็นอีโวไปแล้ว ดูดีไปอีกแบบนะเธอ)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมเคยถามเพื่อนผู้หญิงหลายคนว่าหน้าตา EX เป็นยังไงในมุมมองผู้หญิง
เธอตอบว่า หน้ามันโหด มันดูดุไป เหมือนไปโกรธใครมา ไม่เหมาะกับสาวหน้าเกาหลี(เหลือน้อย)อย่างพวกชั้น
สรุปว่ามันออกแบบมาเน้นให้ชายขับมากกว่าหญิงขับ
ถามว่าทำไมไม่คิดถึง EX เมื่อนึกถึง E85 เอาง่ายๆ เลยนะ ผมว่าการประชาสัมพันธ์ของมิตซู
มันทำออกมาไม่ดีเลย น้อยคนมากที่จะรู้ว่า EX เติม E85 ได้ด้วย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
เคยถามสาวว่าสวยมั้ย สาวตอบไม่เห็นสวยเลย เป็นงี้กันหมด ดูเท่แต่หนุ่มๆบางคน รูปทรงแปลกๆ ดูไม่หรู คนส่วนใหญ่มองไม่สวย

ออฟไลน์ golf8023

เป็นรถที่แปลกนะ ผมเห็นตัวtop 2.0GTบนถนนเยอะกว่าตัว1.8อีก
รูปทรงภายนอกตัว2.0GTผมว่าหล่อมาก เข้มได้ใจ ส่วนรุ่นอื่นพอไร้ชุดแต่งรอบคัน+ล้อ18นิ้วความหล่อหายไปหมด ภายในเรียบเกินไปหน่อย ดูไม่โฉบเฉี่ยวเท่าชาวบ้าน
ที่แปลกอีกอย่าง ตัว2.0ดันใช้E85ไม่ได้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คนที่ว่ามิตซูบิชิ ส่วนมากมักไม่เคยใช้ ใช้แต่ยี่ห้อเจ้าตลาด แล้วฟังคนนั้นผสมคนนี้มาอีกที

ส่วนเรื่องปัญหาเท่าที่ฟังเหลือเรื่องเดียวที่ไม่กระจ่างคือ พวงมาลัยล็อคของ Pajero Sport ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเช่นกันว่าทำไมเงียบ

แต่ในฐานะแฟนมิตซูบิชิ ตั้งแต่รุ่นพ่อสืบทอดมารุ่นผม จะยังชื่นชอบยี่ห้อนี้สืบไปครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
ขอตอบด้วยในฐานะ คนใช้ Ex ครับ ใช้มาจะ 3 ปีและ
ผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่นะ กับการที่คนไม่ซื้อ เพราะมิตซูไม่ได้ให้ความสำคัญกับรถรุ่นนี้เท่าไหร่เลยบอกตรงๆ
เปรียบเทียบกับมิราจที่ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า บริการหลังการขายเรื่องปัญหาตัวรถอะไรต่างๆ
ทางมิตซูฯ เค้าก้รีบแก้ไขเร็วทันใจกว่า Ex เยอะ รถยี่ห้อเดียวกันแท้ๆ ยังซัพพอร์ทกันเหมือนคนละยี่ห้อ
อย่างปัญหาเรื่องลูกลอย ผมก็อยากรู้จริงๆ ว่า ไม่ได้ทางเวบคลับเค้าติดตามเรื่องและจี้ให้ลงมาดูแล ป่านนี้ปัญหาลูกลอยจะจบมั้ย
ถ้ามีญาติ พี่น้อง หรือคนรู้จักจะซื้อ ผมก็คงไม่แนะนำให้เค้าดู ex เป็นตัวเลือกแรกๆ นอกจากว่าเค้าไปดูตัวอื่นมาแล้วไม่ถูกใจ

แต่ถ้าจะพูดถึงแค่เรื่องตัวรถนะ ในฐานะคนใช้เอง จนบัดนี้ ที่มีรถออกใหม่มาหลายๆ รุ่น และใช้ e85 ได้ด้วยมาเปรียบเทียบกันอีก
ผม ก็ยังยืนยันว่า ถ้าซื้อ ณ ตอนนี้ ผมก็ซื้อ Ex เหมือนเดิม เพราะมันตอบโจทย์ผมที่สุด
ใครว่าอืด ผมว่าไม่อืด เพราะมันก็ตอบสนองผมได้ ทุกๆ อย่าง รู้รอบรถ รู้จังหวะรถ ขับรถตัวเองให้เป็น มันก็ไม่เห็นจะอืดเลย
ใครว่าแคบ พ่อแม่พี่น้องผม นั่งกันเต็มคัน ก็ไม่เห็นจะมีใครบ่นว่าแคบ ทั้งๆ ที่เค้าก็เคยนั่งแคมรี่ แอคคอร์ด มา

เรื่องกินน้ำมัน ยอมรับครับ กินจริง ผมขับ สุทธิสาร รัชดา ทางด่วน พระราม3 พระประแดง วิทยุ พระราม 4 วิภาวดี พระราม9
ถ้า E10 91 ได้ 9 กิโลกว่าๆ - 10 ถ้า E85 ได้ 7 กิโลกว่าๆ ก็รู้สึกว่าเปลืองนะ แต่ก็ยังยอมรับได้ เพราะ วิ่ง E85 ตก กิโลละ 2.7 -2.8 บาท
ก็อยากรู้เหมือนกันว่า รถใน secment เดียวกัน วิ่งทางเดียวกะผม จะได้สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า ส่วนใหญ่เปรียบเทียบสเปคและรายละเอียดของรถรุ่นใหม่ๆกันมากขึ้นครับ ในขณะตอนที่ Lancer EX เปิดตัว ยังไม่มีรุ่นไหนที่รองรับ E85 เรียกว่ามาก่อนกระแส พอถึงช่วงกระแสมากลับกลายเป็นว่าคนลืมไปแล้วว่ายังมี Ex ที่เติม E85 ได้อยู่
อีกทั้งตัวรถเอง ไม่ฮิตติดตลาดเหมือนซีวิคและอัลติส เลยทำให้การพูดถึงน้อยลงไปด้วยครับ
แต่ผมในฐานะผู้ใช้ Lancer EX รุ่น 1.8 ใช้รถมา 38,XXX กม. ก็ยังไม่เคยเติม E85 สักครั้งเลยครับ (อาจจะด้วยจำนวนปั๊มที่มีอยู่น้อยนิด) แต่ผมก็เครมลูกลอยไปแล้วถึง 2 ลูก !!! แต่ทุกครั้งที่เข้ารับการบริการ ก็ได้การปฏิบัติที่ดีของเจ้าหน้าที่และศูนย์บริการ ซึ่งต้องเลือกศูนย์และเช็คข้แมูลกันให้ดีๆก่อนเข้าไป ผมเคยแจ้งเครมยางขอบประตู มันบิดเบี้ยวผิดรูป บริเวณประตูหลังฝั่งซ้ายจำนวน 1 เส้น และฝาท้ายอีก 1 เส้น แต่กลับได้รับการเปลี่ยนใหม่ทั้ง 4 ประตู จำนวน 4 เส้นและฝาท้ายอีก 1 เส้น โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยสักแดงเดียว !!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เหมือนลูกที่พ่อแม่ไม่สนใจอ่ะครับ
ถึงนิสัยดีในหลายๆเรื่อง แต่ไม่ได้รับการสนับสนุน ปรับปรุงแก้ไข
มันก็เกิดยาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

หลับหูหลับตาซื้อและจับแต่งEvoรับรองจะไม่มีชื่อแลนเซอร์อีกเลย(เพราะมันเป็นอีโวไปแล้ว ดูดีไปอีกแบบนะเธอ)

ชื่อ รถ บ้านเรามันคือ Lancer ครับ
แล้วที่บอกแต่ง EVO เนี่ย

รู้จักชื่อเต็มๆ ของ EVo ป่าวครับ

ผมรู้แต่ มันชื่อ

Lancer Evolution

แล้ว lancer มันจะหายไปไหนครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
ชอบ มิตซู ด้วยคน :)

ออฟไลน์ LaTeX

อันอื่นนี่แล้วแต่คิดนะครับ แต่ภายในแคบนี่คิดได้ยังไงอ่ะครับ อคติมากไปนะ

ออฟไลน์ pee1818

ไม่ทราบว่าเคยนั้งข้างในของ EX หรือยังครับที่บอกว่าแคบ ลองดูแค่หลังคาครับ ไม่รู้จะสูงไปไหนแต่เวลานั้งมันโปร่งโล่งดีจริงๆ

ออฟไลน์ pee1818

อันอื่นนี่แล้วแต่คิดนะครับ แต่ภายในแคบนี่คิดได้ยังไงอ่ะครับ อคติมากไปนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ยังเป็นรถที่สักวันอยากเอามาขับเล่นครับ เพราะอารมณ์มันคล้าย Galant E33-39 มากๆ เลย ทั้งด้านหน้า และความรู้สึกเวลาขับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

ก่อนนี้ผมก็ชอบ Lancer EX มากเลยครับ ทั้งการขับขี่ ห้องโดยสาร และภายนอก  ลองขับแล้วติดใจมาก โดยส่วนตัวผมชอบ CVT ด้วย

แต่ตั้งแต่ Focus ตัวใหม่ออกมา บอกตรงๆว่า ผมหันไปชอบโฟกัสแล้วล่ะครับ ถึงจะยังไม่ได้ลองขับ แต่ชอบภายในมากๆ อึดอัดกว่านั่ง EX แต่ไม่เป็นไร ผมนั่งหน้าตลอด สารพัดความไฮเทค ผมชอบเล่นของพวกนี้ซะด้วย >_<

ออฟไลน์ myalexxp

คนรู้มากมักไม่มีโอกาสได้ใช้ครับ

คนที่เค้าใช้อยู่ เวลาเจอคำถาม ก้ได้แต่ยิ้ม  ;D

และก็ยังคงใช้กันต่อไป จาก รุ่น เก่าสู่รุ่นใหม่

ยังรักไม่เคยเปลี่ยนครับ

คนรู้มากมักไม่มีโอกาสได้ใช้ครับ
คนที่เค้าใช้อยู่ เวลาเจอคำถาม ก้ได้แต่ยิ้ม  ;D
และก็ยังคงใช้กันต่อไป จาก รุ่น เก่าสู่รุ่นใหม่
ยังรักไม่เคยเปลี่ยนครับ

ใช่เลยครับ
จะมีรถซักกี่รุ่น ที่คนใช้มานาน จนรุ่นใหม่ออกมา ก็ยังกลับซื้อมาใช้อีก  ;D
ผมก็เพิ่งลอง ค่ายนี้ แล้ว หลงรักเลย