ผู้เขียน หัวข้อ: รถเป็นรอยด่างขุ่นๆแบบนี้ จะแก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 6895 ครั้ง)

ออฟไลน์ prame37

• Newbie
  • *
พึ่งไปทำสีมาใหม่ แล้วพอลงน้ำยาเคลือบเซรามิก (เคลือบทั้งคันแต่เป็นเฉพาะส่วนที่ไปทำสี) ก็เป็นรอยด่างแบบนี้เลย
อยากสอบถามผู้รู้ครับว่าจะแก้ยังไงได้บ้างครับ
ถ้าแก้ได้จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอาเข้าศูนย์ใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: รถเป็นรอยด่างขุ่นๆแบบนี้ จะแก้ไขยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 14:04:07 »
ไม่แน่ใจว่ารอยอะไรนะครับ แต่ถ้าไม่มีอุปกรณ์แนะนำกลับไปร้านที่ทำครับ เพราะน่าจะต้องโดนเครื่องขัดพร้อมน้ำยาครับผม

ถ้ามีอุปกรณ์ (เครื่อง DA พร้อมฟองน้ำเบอร์หยาบกลางๆก่อนก็ได้ครับ) ก็ลองขัดใช้น้ำยาพวก MG Ultimate compound ก่อนได้ครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
Re: รถเป็นรอยด่างขุ่นๆแบบนี้ จะแก้ไขยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 14:26:07 »
ลองเอากลับเข้าไปที่ซ่อมสีครับ ไม่แน่ใจว่าซ่อมสีเค้าเคลือบเฉพาะจุดหรือเคลือบทั้งบังโคลนมันถึงด่างเฉพาะจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ prame37

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 14:47:06 »

ผมแจ้งทางศูนย์ไว้แล้วครับ เค้ามีรับประกันสี 1 ปีหลังจากซ่อม แต่อยู่ตั้งบางแค ผมเลยอยากจะลองหาวิธีทำเองดูก่อนครับเผื่อทำได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไป เพราะพึ่งไปเข้าศูนย์ซ่อมมาเกือบเดือน
(ผมเอาไปให้ที่คาร์แคร์ขัดก็ไม่ออกครับ)

ถ้าไม่ได้จริงๆ คงต้องเอากลับไปให้เค้าทำแหละครับ :'(

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ จะลองทำดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 15:07:14 »
เดาว่ารถพึ่งทำสีมาแร๊คเกอร์ยังเกาะชั้นสีไม่ดี พอไปเคลือบเซรามิกปุ๊ปโดนน้ำยาขัดสีขัดชั้นแร๊คเกอร์ออกหมด

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 15:48:43 »
รถเพิ่งทำสีเสร็จรึเปล่าครับ แบบไม่เกิน 7 วันหลังทำสีไรงี้ ถ้าใช่ก็น่าจะต้องกลับไปทำสีใหม่ละครับ คือปกติ หลังทำสีเสร็จควรทิ้งระยะ 2 อาทิตย์แล้วค่อยไปเคลือบจะดีกว่า ให้เคลียโค้ทมันเซทตัวสนิทจริงๆ ไม่งั้นเจอเครื่องขัดแรงๆหน่อย เคลียหลุดเลย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 23:04:56 »
สีน่าจะยังแห้งไม่ดีมั้งครับ เพราะพึ้งทำมา

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:29:39 »
รถเพิ่งทำสีมาอย่าเพิ่งรีบไปขัดเคลือบหรือเคลือบแก้วหรือเซรามิคครับ ทุกเจ้าที่ผมทำจะบอกให้รอสัก1เดือนแล้วค่อยไปทำเพราะกลัวปัญหาแล็คเกอร์ยังไม่Setตัวเต็มที่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 17:15:16 »
เข้าใจว่าแลกเกอร์ที่พ่นมายังไม่แห้งแข็งดีครับ ลองใช้นิ้วหัวแม่มือกดแรงๆก็น่าจะมีรอยบ้าง

น้ำยาเคลือบที่ทำให้หมองอาจมีส่วนผสมโซลเว้นท์อยู่บ้าง จึงไปกินผิวเเลกเกอร์ครับ

ลองกลับไปปรึกษาที่อู่เดิมครับ เค้าน่าจะขัดยาลงเงาให้ใหม่คัทผิวเดิมออกก็เงาใสขึ้น

แต่ลองสังเกตุว่าผ่านไปสัก 3-4 สัปดาห์แลกเกอร์ยังมีอาการแบบนี้อยู่ งานนี้อู่ต้องพ่นให้ใหม่ครับ   :'(