ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Adaptive LED ของ BMW  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง Adaptive LED ของ BMW
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 13:31:10 »
ผมสงสัยว่า Adaptive LED ของ BMW มันจะทำงานเหมือนกับในคลิปวีดีโอนี้ไหมครับ คือผมไม่เคยเห็นมันทำงานเลย แม้วิ่งในที่มืดมากๆ ก็ตาม แต่สิ่งนึงที่เห็นคือ ยังคงเลี้ยวตามพวงมาลัย และมีไฟเสริมเหมือนกับ cornerling light ของ MB ด้วย แต่แบบในคลิปนี้ยังไม่เคยสังเกตุเห็น

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Adaptive LED ของ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 13:39:42 »
หลักการคล้ายๆกันครับ

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง Adaptive LED ของ BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 13:51:05 »
ผมว่าใน clip มันเวอร์ไปนิด ที่ผมสังเกตุจากการใช้งานจริง (ผมไม่เคยดู clip มาก่อน) หลักๆมันเปิดไฟสูงข้างเดียวถ้ากล้องหน้าจับได้ว่ามีรถข้างหน้า แต่บางทีก็ไม่ยอมดับไฟสูงด้วยทั้งๆที่มีรถข้างข้างหน้า โดยเฉพาะถนนที่มืดมากๆแล้วข้างหน้าเป็นรถบรรทุกคันใหญ่ๆแต่ไฟท้ายเล็กพอๆกะมอไซค์ แล้วบางทีในซอยโล่งๆที่ไม่มีรถเลยแล้วมีไฟถนนสลัวๆมันก็ไม่เปิดไฟสูงให้ครับ

สรุป ผมกดใช้เพื่ออยากลองเล่นดูแต่สุดท้ายก็ manual เองตลอดครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 14:02:52 »
ผมว่าใน clip มันเวอร์ไปนิด ที่ผมสังเกตุจากการใช้งานจริง (ผมไม่เคยดู clip มาก่อน) หลักๆมันเปิดไฟสูงข้างเดียวถ้ากล้องหน้าจับได้ว่ามีรถข้างหน้า แต่บางทีก็ไม่ยอมดับไฟสูงด้วยทั้งๆที่มีรถข้างข้างหน้า โดยเฉพาะถนนที่มืดมากๆแล้วข้างหน้าเป็นรถบรรทุกคันใหญ่ๆแต่ไฟท้ายเล็กพอๆกะมอไซค์ แล้วบางทีในซอยโล่งๆที่ไม่มีรถเลยแล้วมีไฟถนนสลัวๆมันก็ไม่เปิดไฟสูงให้ครับ

สรุป ผมกดใช้เพื่ออยากลองเล่นดูแต่สุดท้ายก็ manual เองตลอดครับ
เห็นด้วยครับ ผมลองแล้วก็เหมือนแบบที่คุณ StrawHat ว่าครับ แต่ถ้าเป็น E300 W212 Facelift เป็นเหมือนในคลิปเลยครับ ไฟแหวกให้เห็นๆ เลยครับและมีไฟส่องตามทางโค้งต่อเนื่องให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 14:15:07 »
ผมยังใช้ไม่เป็นเลยครับ. เลยไม่ได้เปิดใช้เลย. 
ผมชอบไฟ เบนซ์น่ะครับ. สว่างดีมาก. เวลาขับตามหรือสวน. เหนชัดจิงๆ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 14:26:19 »

นั่นแหละครับ ผมไม่เคยเห็นมันทำงานเลย อย่าว่าแต่ไฟสูงข้าง ต่ำข้าง หรือแหวกหลบเลยครับ เอาแค่เปิดไฟสูงก่อน ขนาดปัดน้ำฝนยังช้าๆเลยครับ ต้องควบคุมเองตลอด ไม่งั้นมองไม่เห็นถนนเลย ปัดไม่ทัน

ปล.กดเปิด auto แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 14:47:20 »

BMW ผมไม่รู้ เเต่ benz นี่ เเม่นมากนะครับ ไม่พลาดเลย ขนาดรถสวนไกลๆมันยังรู้เลย เเละของเบ๊นปรับไฟสูงต่ำในเเนวตั้งเเม่นมากฃคือ ถ้าข้างเป็นทางที่มีต้นไม้มากมันจะฉายสว่างทั้งหมดในเเนวตั้ง ถ้าเป็นทางโล่งๆ มันจะฉายเเค่พื้นเเนวราบ

เวลามีรถสวน เเหวกซ้ายขวาชัดเจน เเละถ้าเป็น new e class สามารถ detect สัญญาณป้ายจราจรข้างหน้าเเละส่องไฟไปที่ป้ายให้ชัดขึ้น นอกจากนี้ยังรู้ว่าข้างหน้ามีทางเลี้ยว ไฟ cornering light จะหันอัตโนมัตตั้งเเต่ก่อนถึงโค้งเเละก่อนหมุนพวงมาลัยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 14:59:50 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 15:58:22 »

นั่นแหละครับ ผมไม่เคยเห็นมันทำงานเลย อย่าว่าแต่ไฟสูงข้าง ต่ำข้าง หรือแหวกหลบเลยครับ เอาแค่เปิดไฟสูงก่อน ขนาดปัดน้ำฝนยังช้าๆเลยครับ ต้องควบคุมเองตลอด ไม่งั้นมองไม่เห็นถนนเลย ปัดไม่ทัน

ปล.กดเปิด auto แล้วน่ะครับ

มันจำทำงานเมื่อมืดสนิดจริงๆ ครับ ต้องไม่มีแสงไฟข้างหน้าเลยแม้แต่เม็ดเดียวครับ

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 16:54:00 »
เท่าที่เปิดใช้ดู ก็มีแหวก ยก แยก สลับข้าง ได้นะครับ

แม้นบ้างครั้งจะมีโง่ๆบ้าง หรือช้าบ้าง จากปัจจัยหลายอย่าง แต่สุดท้ายก็ไม่ค่อยได้ใช้ นอกจากวิ่งไกลๆ เหนือ ใต้ ออก ตก ละครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 19:04:06 »
ของผมใน xc60 ทำงานค่อนข้างฉลาดนะครับ ใกล้เคียงในคลิปที่สอง

ยกเว้นจะเป็นไฟท้ายมอเตอร์ไซค์ที่เล็กมาก ๆ หรือ ไปหน้าที่เล็กมาก ๆ มันถึงจะค้างไฟสูงไว้ เราต้องลดไฟสูงเอง

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 19:11:01 »
ผมใช้เกือบทุกคืนครับ(ถนนที่บ้านไม่มีไฟเลยซักดวง...)
เงื่อนไขคือรถหรือยานพาหนะต้องมีไฟชัดเจนถ้าพวกแปลงไฟเลี้ยวไฟน้ำเงินมันหรือรถบรรทุกไฟมัวๆอ่านไม่ออกแน่นอนและเส้นบนนถนนต้องชัดเจน ไม่งั้นถึงเข้าขั้นเอ๋อกินครับ สาดใส่เขาไปหลายคัน
ฉะนั้นถ้าถนนเส้นนั้น เส้นแบ่งเลนไม่ชัดเจนอย่าใช้จะดีกว่า
ถ้าฝนตกมันก็ทำงานแค่ปรับไฟสูงต่ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 19:17:09 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 19:32:30 »
ผมชอบที่ไฟมันจะสว่างแบบsmooth
เวลาสวนกับรถอีกเลน เร็วๆสายตาปรับทัน
ของw212ถือว่าเป้ะแล้ว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 19:33:25 »
เซ็นเซอร์ของ BMW ตรวจจับไม่ค่อยแม่นยำแบบนี้ แล้ว LaserLight จะรบกวนสายตารถที่วิ่งสวนมาไหมเนี่ย หรือว่าใช้เซ็นเซอร์ที่ดีกว่าโคม LED
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 20:04:34 »
ผมชอบไฟฉลาดๆ มากกว่าไฟสว่างๆ สวยๆ

บางทียังข้องใจ ไฟรู้ได้ไงอะไรอยู่ข้างถนนมืดๆๆแบบนั้น แม้จะรู้ว่ามีเซนเซอร์ตรวจจับก็เถอะ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 22:57:45 »
ของ e class w212 fl วิ่งในกรุงเทพบางครั้งมันก็ทำงานให้เอง
แต่ถ้าเป็น w205 อันนี้ต้องมืดจริงๆ ซึ่งถ้าอยู่ในกรุงเทพ ไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ
แต่ชอบไปต่างจังหวัดแล้วไปลอง รู้สึกแม่นยำดี ยิ่งถนนไม่มีไฟข้างทางเลยยิ่งเห็นหารทำงาน
อย่างชัดเจน สำหรับของ bmw ไม่ทราบว่าแม่นยำไหม
แต่น่าจะแม่นยำตามในคลิปแหละครับ โอกาสผิดเพี้ยนคงไม่มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 23:01:06 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 23:12:47 »
BMW ไม่เคยลอง
แต่ไอ้ไฟกระดิกเนี่ย Benz แม่นมากครับ
เท่าที่ใช้ก็ไม่เคยพลาดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 02:38:09 »
เคยลองครั้งนึง พอดีไป ตจว กับเพื่อน 2 คัน คันเพื่อนขับนำ เราขับตาม มันบอกว่าดีเลย ไฟหน้ามันไม่ค่อยสว่าง พอช่วงที่ถนนมืด ไฟสูงคันเราเปิดเอง แล้วส่องไปด้านหน้า มีแหวกไม่ให้มันแสบตาด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2016, 02:40:29 โดย g_abac »
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 08:23:19 »
ขออนุญาต จขกท. ถามในนี้ละกัน
สำหรับ ไฟหน้าของ CX5 mc. ตัว top
มันจะได้สักประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:54:57 »
เป็น ออฟชั่น ที่ น่าใช้สุดๆ
One Day.