ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา "ซื้อรถทั้งที...ซื้อดีๆไปเลย" คุณเห็นด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 9838 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คำว่าดี ของแต่ละคนไม่เท่ากัน และคำว่า เงินไม่ใช่ปัญหาของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน....
ผมไม่เห็นด้วยที่จะใช้การชี้วัดด้วยโจทย์แบบนี้ครับ

เช่น เงิน 1.3 ล้าน ผมเลือกซูบารุอิมเพรสซ่ามือสอง แทน นิสสันเทียน่าป้ายแดง ถามว่าทำไม ?
เพราะคำว่า ดี ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน และคำว่าเงินไม่ใช่ปัญหา สำหรับผมก็ไม่เหมือนคุณ

ดังนั้น การตั้งโจทย์มันต้องมีแฟกเตอร์มากกว่าคำว่าเหตุและผล นั่นคือคำว่า "ความพอใจ"
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 6162002

คำว่าดี ของแต่ละคนไม่เท่ากัน และคำว่า เงินไม่ใช่ปัญหาของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน....
ผมไม่เห็นด้วยที่จะใช้การชี้วัดด้วยโจทย์แบบนี้ครับ

เช่น เงิน 1.3 ล้าน ผมเลือกซูบารุอิมเพรสซ่ามือสอง แทน นิสสันเทียน่าป้ายแดง ถามว่าทำไม ?
เพราะคำว่า ดี ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน และคำว่าเงินไม่ใช่ปัญหา สำหรับผมก็ไม่เหมือนคุณ

ดังนั้น การตั้งโจทย์มันต้องมีแฟกเตอร์มากกว่าคำว่าเหตุและผล นั่นคือคำว่า "ความพอใจ"
เห็นด้วยทุกประการครับ >_<
เพราะทั้งสี่ข้อผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง เพราะมันขึ้นอยู่กับอารมณ์มากครับ *-*

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
มันก็ไม่มีสิ้นสุดสักทีอ่ะสิ
คิดว่า Altis ดีแล้ว, Teana ดันดีกว่าอีก, S80 ดีกว่าอีก, E-class ดีกว่าอีก, S class, maybach, ....
ไม่สิ้นสุดหรอก

อยู่ที่ความพอดีมากกว่า

จะทุ้มหมดตัวเพื่อให้ได้ีรถดีที่สุดคงไม่เอาอ่ะ สมน้ำสมเนื้อพอ
เชื่อสิ ไอ่ที่ว่าดี เดี๋ยวก็ต้องมีดีกว่าอีก

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
ถ้าผมเป็นคนจ่ายตังค์ ผมจะไม่ฟังเสียงใครครับ เพราะมันมีอย่างอื่นอีกหลยอย่างที่ต้องจ่าย
คำว่าเงินไม่ใช่ปัญหา ต้องดูเป็นเคสๆไปว่ามันไม่ใช่ปัญหาจริงรึเปล่า

ถ้าคุณชอบรถคันนั้นจริงๆ เต็มใจจ่าย ส่งงวดไหว ก็จัดเลย
แต่ถ้าลึกๆในใจคิดว่ามันไม่น่าจำเป็น เอาเงินไว้ใช้อย่างอื่นดีกว่า ก็เก็บเงินไว้ดีกว่า
ส่วนต่างของงวดรถที่ผ่อน เอาไว้เที่ยว ใช้จ่าย ทานอาหารดีๆ ก็ได้เยอะอยู่

เหนือฟ้ายังมีฟ้า มันมีรถที่ดีกว่า แพงกว่า ไม่มีวันจบสิ้น

ออฟไลน์ HYDE--

แน่นอนครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก้ควรซื้อรถดีๆครับ เปนรางวัลชีวิต
ผมคิดว่า มีเพียงข้อ 4 ข้อเดียวครับ ที่พอจะพูดได้ว่า เงินไม่ใช่ปัญหา และเค้าสมควรได้ captiva diesel top มากๆ

ที่เหลือ ยังไม่เรียกเงินเหลือหรอกครับ แต่ละคนภาระไม่ใช่น้อยๆเลยนะนั่น ไหนจะลูกอีก
เงินเดือนเยอะไม้ได้หมายความว่ารวยนะคับ แต่คนที่มี cash flow มาเรื่อยๆจากหลายๆทางถึงเรียกว่ารวย ในความคิดของผม

ส่วนข้อแรก ถ้าทางบ้านฐานะดี ก้เอา mazda 3 ทอปก้ดี แต่ถ้าบ้านไม่ได้เหลือมาก เอา 2 ก้พอคับ

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
แน่นอนครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก้ควรซื้อรถดีๆครับ เปนรางวัลชีวิต
ผมคิดว่า มีเพียงข้อ 4 ข้อเดียวครับ ที่พอจะพูดได้ว่า เงินไม่ใช่ปัญหา และเค้าสมควรได้ captiva diesel top มากๆ

ที่เหลือ ยังไม่เรียกเงินเหลือหรอกครับ แต่ละคนภาระไม่ใช่น้อยๆเลยนะนั่น ไหนจะลูกอีก
เงินเดือนเยอะไม้ได้หมายความว่ารวยนะคับ แต่คนที่มี cash flow มาเรื่อยๆจากหลายๆทางถึงเรียกว่ารวย ในความคิดของผม

ส่วนข้อแรก ถ้าทางบ้านฐานะดี ก้เอา mazda 3 ทอปก้ดี แต่ถ้าบ้านไม่ได้เหลือมาก เอา 2 ก้พอคับ
+1 ครับ

คำว่าเงินไม่ใช่ปัญหา สำหรับผมคือ
ออกรถแพงแล้ว ยังมีเงินหลือกิน เหลือเที่ยว ตามปกติ ไม่กระทบค่าใช่จ่ายส่วนอื่นๆ

- นาย A เคสนี้ต้องดูอีกทีอะคับว่าทางบ้านรวยแค่ไหน
- นส.B อันนี้ผมว่าราคารถมันต่างกันพอสมควร เผื่ออนาคตไว้ยาวเกินไป รถคันใหญ่ก็กินจุกว่า
- นายC คล้ายๆกับ นสB คิดเผื่อไว้ยาวเกินไป
- นายD อันนี้ลูกช่วยออก ก็สมเหตุสมผล