ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามประโยชน์ของไฟหน้ารถแบบpopupครับว่ามีเพื่ออะไร  (อ่าน 4835 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ขอสอบถามประโยชน์ของไฟหน้ารถแบบpopupครับว่ามีเพื่ออะไร
บังเอิญว่าได้ไปเยี่ยมเยียนเพื่อนของพ่อคนหนึ่งซึ่งจะชอบสะสมรถสปอร์ต2ประตูของสมัยก่อนมากและมีหลากหลายยี่ห้อ และที่สังเกตุได้อย่างหนึ่งคือ ทำไมรถสมัยก่อนถึงชอบทำไฟหน้าแบบปิดเปิดแบบpopup ซึ่งไฟแบบนี้มีประโยชน์อย่างไรนอกจากว่าใช้เป็นไฟส่องทาง เพราะถ้าเปิดไฟแบบนี้คิดว่าตัวไฟมันน่าจะต้านลมพอสมควรซึ่งแตกต่างจากปัจจุบันที่เน้นความเพรียวให้อากาศไหลผ่านดี มีไฟแบบนี้เพื่อความสวยงามหรือจริงๆแล้วมันมีประโยชน์แบบอื่นด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เพื่อนผม/รุ่นพี่ ก็ใช้มาสด้าสมัยไฟพับนี่ล่ะครับ

และประเด็นหลักก็อาจอยูที่การต้านลมก็เป็นได้
โดยในเวลากลางวัน ทัศนวิสัยดี ลดการต้านลมหากวิ่งเร็ว
แต่ลองมองอีกมุม เวลากลางคืน คงวิ่งเร็วได้ไม่เท่า ก็ต้านลมได้

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมดูว่ามันเท่ห์อย่างเดียว ยิ่งไปอยู่ในรถที่สวยจับใจผมอย่าง Mazda Astina หรือ Nissan 200SX นี่ สุดจะบรรยาย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้มีอะไรหรอกครับ เมื่อก่อนเทคโนโลยีโคมไฟยังไม่ถึง ต้องทำโคมใหญ่ๆเพื่อกระจายแสง แต่รถสปอร์ตต้องการหน้าลาดๆ จะทำให้กระจังหน้าตั้งรับโคมไฟก็ไม่สวยและต้านลม เลยทำให้ป๊อปอัพขึ้นมาซะเลย พอไม่ใช้ก็เก็บ แต่พอเทคโนโลยีโคมไฟพัฒนาขึ้น ก็ไม่จำเป็นจะต้องใช้ป็อปอัพอีก โคมไฟหน้าแบบป๊อปอัพจึงค่อยๆหายไปจากท้องตลาดครับ

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ขอตอบบ้างนะครับ พอดีใช้แอสติน่าไฟป๊อบ มีไว้ทำอะไร ขอบอกว่ามันเทห์กว่ารถในยุคปัจุบันอีก เวลาขี่ไปเจอเด็กในท้ายกะบะ หรือ ตามรถสองแถว เด็กมันจะซุบซิบว่า รถอะไรไม่รู้ไม่มีไฟหน้า แล้วผมกระดกไฟเท่านั้นแหละ ;D ;D ;Dฮือฮาใหญ่เลย แบบว่ามันเท่ห์น่ะ แต่มันจะเสียง่ายนะครับ เพราะอายุมันเยอะแล้ว :'( :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่ามันแค่เรื่องดีไซร์ มากกว่าครับ มันเท่กว่าธรรมดามากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ panjap

ดีไซน์ล้วนๆ เพราะสมัยก่อนไม่มีซีนอนดวงเล็กนิดเดียว สว่างเท่าไฟหน้าทั้งอัน เหมือนสมัยนี้ เลยต้องทำไฟป้อบหลบซ่อนไว้จะได้ aerodynamic