ผู้เขียน หัวข้อ: Hilux ใหม่ ไม่ใช่เครื่อง 2.2 ลิตรกับ 2.8 อย่างที่คุยกันนะครับ  (อ่าน 17891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
วันนี้ผมได้คุยกับคนในท่านหนึ่ง เขามาบอกเล่าเกี่ยวกับ Hilux ผมได้ข้อมูลเยอะมาพอสมควร แต่ผมไม่สามารถบอกหมดได้ ตามที่เขาขอไว้
Hilux ใหม่ที่มีข่าวว่าจะมีเครื่อง 2.2 ลิตร และ 2.8 ลิตร แรงสุดในตลาด

แต่...เขาบอกผมว่าไม่ใช่ 2.2 ลิตร ครับ แต่จะเป็นเครื่อง 2.4 ลิตร กับ 2.8 ลิตร ครับ ไม่ใช่รหัส KD ด้วย
เกียร์แบบ 6 สปีดมาแน่นอนครับ

ข้อมูลอื่นขออุบไว้ก่อน

เท็จจริงยังไง ช่วยบอกด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 08:39:08 โดย peat_serious39 »

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Re: มีข่าวมาคุยเรื่อง Hilux ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 23:59:54 »
เรื่องช่วงล่างพอจะเปิดเผยได้ไหมครับว่าดีกว่าเดิมมากไหม

Re: มีข่าวมาคุยเรื่อง Hilux ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 00:02:55 »
เรื่องช่วงล่างพอจะเปิดเผยได้ไหมครับว่าดีกว่าเดิมมากไหม

เขาไม่ได้บอกมาครับผม

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 00:28:25 »
เรื่อง​เครื่อง​ผม​ก็​ได้ข้อมูล​มาแบบคุณ peat_serious39 เหมือนกัน​ครับเรื่องความจุกับรหัสเครื่อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 01:05:42 »
รหัส GD นะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 01:19:06 »
ถ้าเป็นเครื่อง 2.4 มีสิทธิ์แตะ 200 ม้ามั้ยครับ
เพราะมิสซู 2.4 ก็ปาไป 181 ม้า ส่วนนิสสัน 2.5 ก็ยัดให้ 190 ม้าไปแล้ว

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:01:50 »
ขอ​เดา​ตัวเลข​แรงม้านะ​ครับ

2.2 ลิตร 163 แรงม้า
2.8 ลิตร 204 แรงม้า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:36:21 »
ขอ​เดา​ตัวเลข​แรงม้านะ​ครับ

2.2 ลิตร 163 แรงม้า
2.8 ลิตร 204 แรงม้า

เพิ่งบอกอยู่ครับ ไม่ใช่ 2.2 ลิตรครับ
ลองอ่านดูดีๆครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

กำหนดเปิดตัว มีนาคม นี้แน่นอนยังครับ
Camey 16 มีนา แล้ว Vigo เมื่อไหร่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ legion

เสียดายที่ใช้แชสซีส์เดิม เลยใหญ่สู้เรนเจอร์ไม่ได้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีทาง
2.4 จะแตะ 200 ม้า
เพราะมี2บล็อค
2.8 คาด 205 ม้า- 500 บิท
2.4 คาด ไม่เกิน160 ม้า -400บิท

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เสียดายที่ใช้แชสซีส์เดิม เลยใหญ่สู้เรนเจอร์ไม่ได้

ผมใช้ของเดิมก็ดีนะครับ

Ford มันใหญ่ไปในความคิดผมนะครับ ;)

อีกอย่าง Tiger Mighty-X และ Hero ก็ใช้แฟรมเดิมกันมาทั้ง 3 ตัวถัง

ผมว่าข้อดี คือ มันนิ่งแล้วครับ :)

ดังนั้นการที่ Vigo เก่าใหม่ใช่ร่วมกันถือว่าดีครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

เคยอ่านข่าวในญี่ปุ่นก็บอกว่าพัฒนาเครื่องใหม่ GD Type Engine แต่ไม่ทราบขนาด
เห็นว่าจะเอาไปใส่ใน Prado ก่อน
แต่ไม่นึกว่าจะเอามาใส่ให้ Vigo ซะด้วย

ข่าวจริงป่าวครับ แซสซีส์เดิม
หรือเดาครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 12:08:21 โดย peat_serious39 »

ออฟไลน์ tierak

ผมกับสนใจเรื่องช่วงล่างกับเบรกมากกว่า ว่าจะพัฒนาได้ดีแค่ไหน ส่วนเครื่องยนต์เชื่อขนมกินได้อยู่แล้วสำหรับโตต้า เงินหนาขนาดนั้น

ออฟไลน์ johnlee

ไทรตัน กับ นาวาร่า ก้แชสซีส์เดิมใช่มั้ยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ข่าวในวงของผมก็บอกว่า 2.4 2.8 ครับ
แต่รีวิวรถใหม่ของคุณจิมมี่บอก 2.2  2.8
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ art_duron

ข่าวจริงป่าวครับ แซสซีส์เดิม
หรือเดาครับเนี่ย
เท่าที่ผมรู้มา JIG ในไลน์ผลิตจะเน้นไปทางโมของเก่าครับ ไม่ได้ยกไลน์ใหม่หมดแบบตอน Vigo ตัวที่จะกำลังตกรุ่น
ดังนั้นจึงเป็นไปได้ว่ายังเป็น Platform เดิมอยู่ครับ
ปล.แต่ว่าข้อมูลนี้ผมได้มาลางๆ นะครับพอดีไม่ค่อยได้เกี่ยวข้องกับทางงานนี้ซะเท่าไหร่ แต่คิดว่าถูกต้องอยู่ครับ

ส่วนเรื่องเครื่องเห็นข้างบนพูดกันแล้วก็ยืนยันอีกเสียงครับว่าเป็น "GD" แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 12:58:37 โดย art_duron »

ออฟไลน์ H3T

ไทรตัน กับ นาวาร่า ก้แชสซีส์เดิมใช่มั้ยครับ

Hilux , Triton เอาของเดิมมาปรับปรุงครับ ฐานล้อก็เปลี่ยน
 NP300 , Dmax , Colorado , BT50 , Ranger แชสซีส์ใหม่ครับ

มาดูที่ Hilux จะได้เครื่อง 2TR-FE เหมือนเดิมครับ เสียดายน่าจะให้เกียร์ 6AT เหมือน 2016 Tacoma 2.7L 6AT
 อย่างน้อยอัตราทดเกียร์หลายจังหวะก็ช่วยเรื่องอัตราเร่งและลดรอบเครื่องยนต์ในเกียร์สุดท้ายได้

Hilux , Triton เอาของเดิมมาปรับปรุงครับ ฐานล้อก็เปลี่ยน
 NP300 , Dmax , Colorado , BT50 , Ranger แชสซีส์ใหม่ครับ

มาดูที่ Hilux จะได้เครื่อง 2TR-FE เหมือนเดิมครับ เสียดายน่าจะให้เกียร์ 6AT เหมือน 2016 Tacoma 2.7L 6AT
 อย่างน้อยอัตราทดเกียร์หลายจังหวะก็ช่วยเรื่องอัตราเร่งและลดรอบเครื่องยนต์ในเกียร์สุดท้ายได้

ได้ข่าวเหมือนผมเลยครับ แต่คนที่ผมรับข่าวมาเขาบอก 6AT มีเฉพาะตัวบน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จบจากการลุ้น Mazda2 ก็มาลุ้น ติดตามเจ้านี่ต่อครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

ผมว่า
เครื่อง 2.4 มี 170 แรงม้า
เครื่อง 2.8 มีเกือบๆ 200ม้า
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tfirst01

2.4 กับ 2.8
เห็นความจุแล้วนึกถึงสมัย 2L 3L เลยครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ

Vigo นี่ จะเปิดตัวที่ไหนเป็นแห่งแรกครับ ใช่เมืองไทยหรือเปล่า???

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ

Vigo นี่ จะเปิดตัวที่ไหนเป็นแห่งแรกครับ ใช่เมืองไทยหรือเปล่า???

ใน Headlightmag ที่นี่ ก็บอกว่าไทยเป็นที่แรกในโลกนะครับ

ออฟไลน์ maminmax

• Newbie
  • *
ขอถามนิดนึงครับ

เครื่องเบ็นซิน จะมีมาลงแน่ๆเลยใช่ไหมครับ
ลงใน body ไหนบ้าง พอจะบอกได้ไหมครับพี่

แล้ว SUV ที่จะมาแทน fortuner จะมีเครื่องเบ็นซินให้เลือกเหมือนเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ top3245

ผมเข้าใจว่า แชสซี คือ แฟรม+เครื่อง

Hilux ใหม่ อยากให้ใช้แฟรมใหม่ใหญ่ๆ ไปเลย  จะได้ใหม่และใหญ่ทั้งคันจริงๆ

ส่วนรูปคันจริง มีรูป หน้า-หลัง เปิดผ้าคลุมปล่อยมาแล้วเห็นเมื่อกี้ ในเน็ต คันสีขาว

ออฟไลน์ H3T

เครื่องเบ็นซิน จะมีมาลงแน่ๆเลยใช่ไหมครับ
ลงใน body ไหนบ้าง พอจะบอกได้ไหมครับพี่

แล้ว SUV ที่จะมาแทน fortuner จะมีเครื่องเบ็นซินให้เลือกเหมือนเดิมไหมครับ

เครื่องเบนซิน 2TR-FE เหมือนเดิม มีทั้ง Hilux และ Fortuner
 รุ่นเบนซินจะมีรุ่นย่อยให้เลือกหลายรุ่นครับ ต้องรีบส่งออกมาเพราะปีใหม่ 2559 ภาษีจะขึ้นอีก 10%

ถ้าถามว่าจะมีรุ่นอะไรบ้าง ตอบยากครับ เพราะเราไม่รู้ว่าที่มีในโรงงานจะขายในประเทศหรือส่งออกครับ

ดังนั้น ถ้ารุ่นที่สนใจไม่ได้แปลกแยกหรือเฉพาะจริงๆน่าจะมีให้เลือกครับ

ออฟไลน์ maminmax

• Newbie
  • *

เครื่องเบนซิน 2TR-FE เหมือนเดิม มีทั้ง Hilux และ Fortuner
 รุ่นเบนซินจะมีรุ่นย่อยให้เลือกหลายรุ่นครับ ต้องรีบส่งออกมาเพราะปีใหม่ 2559 ภาษีจะขึ้นอีก 10%

ถ้าถามว่าจะมีรุ่นอะไรบ้าง ตอบยากครับ เพราะเราไม่รู้ว่าที่มีในโรงงานจะขายในประเทศหรือส่งออกครับ

ดังนั้น ถ้ารุ่นที่สนใจไม่ได้แปลกแยกหรือเฉพาะจริงๆน่าจะมีให้เลือกครับ

ขอบพระคุณครับพี่

ใจนี่รอ 4x4 เบ็นซินอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ