ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถามประสบการณ์การใช้รถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 3313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gap

• Newbie
  • *
เนื่องจากกำลังตัดสินใจจะซื้อรถยนต์ช่วงสิ้นปีครับ กำลังมอง CRV 2.0 กับ Accord 2.0 el อยู่เป็นรถครอบครัวขนาดกลางๆเดินทางไปต่างจังหวัดสบายทั้งคนขับและคนนั่งหลัง
- อยากรู้ว่าเครื่องยนต์ขนาด 2000cc นี้สามารถจะพาตัวรถที่มีขนาดใหญ่ไปเที่ยวได้ทั่วไทยมัยครับ(ขึ้นดอยขึ้นเขาที่มีถนนใช้งาน ไม่ถึงขนาดบุกเข้าป่าครับ)
- หรือถ้าจะขึ้นไปเล่นตัว 2400cc เล่นดีกว่าครับ สิ่งที่ตามหลังจากเพิ่มขนาดเครื่องยนต์ มีอะไรบ้าง

พอดีว่า ผบทบ ไม่ชอบรถกระบะและไม่อยากให้ติดแก๊สครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เรื่องเที่ยวต่างจังหวัดเครื่อง 2000 ผมว่าก็พอเพียงนะครับ แต่ถ้าจะเอาขึ้นเขาด้วยมันก็ไปได้แต่ถ้าชันมากๆมันจะอืดๆหน่อยแต่ก็ไปได้ ออกต่างจังหวัดบ่อยแค่ไหนครับ ถ้าไม่บ่อย2.0 แต่ถ้าออกบ่อยๆแล้วงบถึง 2.4 ครับ ขับต่างจังหวัดเร่งแซงสบายๆหรือทางชันบนเขาก็ไม่ต้องเค้นมากครับ ส่วนตัวเลือกผมว่าแล้วแต่เราชอบรถสไตล์ไหนครับ มันคนละแบบชัดเจนเลย ดูเหมือน crv จะได้เปรียบนิดหน่อยเรื่องความเอนกประสงค์และท่องเที่ยวครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
2.0. เดินทางต่างจังหวัดได้ดีทั้งคู่เลยครับประหยัดน้ำมันพอควรเลยในรถไซด์นี้ ท่องเที่ยวได้สบายครับ แต่มีข้อแม้นิดนึงน่ะครับ คหสต.จากประสบการณ์ คหสต นะครับ

-ข้อแม้ขณะเดินทางไกลหากนั่งเต็ม 3-5 คนรวมคนขับ ยามเร่งแซงแบบด่วนๆ เลิกคิดไปเลย คุณอาจจะต้องไปเป็นคนที่ขับรถแบบเรียบร้อย สงบเสงี่ยมหน่อย ในยามที่แบกน้ำหนักมากๆ และหากแบกน้ำหนักมากทั้งคนนั่งและสัมภาระเมื่อไร. จงเป็นคนขับรถที่จิตใจสงบเสงี่ยมเรียบร้อย ใจเย็น ไม่ซิ่งมากนัก
-ปัญหาอีกหน่อยคือ การแบกน้ำหนักดังข้างต้นกับการเดินทางขึ้นเขาทางชันๆ ต้องระวังมากๆเลยมันจะแซงหรือเร่งไม่ค่อยออกบนเขาทางชัน บนเขาทางเป็นเนินทั่วไปไม่เท่าไหร่ครับ

หากรับเรื่องแค่นี้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่สำหรับคนเท้าหนักและนักซิ่ง 2 ข้อข้างบนจะเป็นปัญหาสำหรับเขาเหล่านั้น แล้วเจ้าของกระทู้เป็นคนขับรถอย่างไรพิจราณาประกอบละกัน

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
เรี่ยวแรงผมว่ามันเหลือเฟือมากครับ eco car 1200 ยังเห็นขึ้นดอยได้เลยครับ

ส่วนรถทั้ง 2 คันนั้นผมว่าผมคิดเรื่องครอบครัวขนาดกลางไม่ออกน่ะครับ ว่าคุณมีลูกกี่คน อะไรแบบนี้น่ะครับ ส่วนผมขนาดกลางคือ มีลูกประมาณ 2-3คน ถ้าลูก 3 คนผมแนะนำ CRV ครับ แต่ว่า ลูก1-2คนผมว่า Accord นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้า CR-V ผมอยากได้ 2.4 มากกว่า เพราะอุปกรณ์ติดรถ
และจากที่เคยลองขับ 2.0 4WD ตัวที่แล้ว
สำหรับผมแล้ว อัตราเร่งมันยังขาดไปอีกนิด

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
CRV 2.0 ถ้าปรับตัวเข้ากับตัวรถได้แล้ว รู้กำลังของรถก็น่าจะเพียงพอสำหรับการขึ้นเขาขึ้นดอย รถใหม่สมัยนี้มีแรงมากกว่าเดิมเยอะ
และสำหรับ crv น่าจะมีทัศนวิสัยที่ดีกว่า accord รถสูงเมื่อเดินทางไกล สามารถเห็นเหตุการณ์ข้างหน้าก่อนรถที่ต่ำกว่า เหมาะกับการใช้เป็นรถท่องเที่ยว

ออฟไลน์ Monn

หากไม่เน้นเรื่องเรี่ยวแรง 2.0 สบายทั้งคู่ ผมใช้ G8 2.0 อยู่ แล้วก็เคยมี CRV G3 2.0 เหมือนกัน เลยมาบอกได้นะครับ

ไป ตจว ผมเอา crv ไปตลอด เพราะนั่งสบายกว่า โอ่โถงกว่า แต่ต้องไม่ซิ่ง วิ่งชิลๆ ดีมาก เพราะลูกไปด้วยทุกครั้ง ก็ไม่ได้รีบไร ถนนที่ไปก็ส่วนใหญ่เป็น 4 เลน ไม่ต้องมีเร่งแซงใดๆ มากนัก แต่จังหวะที่จำเป็น มันก็เหนื่อยเหมือนกับ กดพื้นแทบทะลุ ลุ้นพอควร

accord ดี กว้างระดับหนึ่ง แต่หากเทียบ crv แพ้เรื่องการใช้สอย แต่ได้เรื่องการขับ และการทรงตัวที่ดีกว่าครับ เร่งดีกว่า มั่นใจหากขับเร็วมากกว่า

ดังนั้น จากโจทย์ที่ให้มา ผมเลือก CRV ครับ แต่ต้องอยู่ที่ใจรัก บางคนไม่ชอบ SUV ก็เอา accord แต่ถ้าไม่ได้ไม่ชอบ คุณจะรักมัน

แต่นิดนึง จากที่เคยใช้ 2.0 ผมแนะนำ แบบจริงใจเลย เอา 2.4 2wd ดีกว่า เพิ่มนิดเดียว ขับ 4 ของ CRV ไม่ได้โดดเด่นครับ 2 ล้อ เหลือๆ เอาเครื่องแรงก่อน เหลือดีกว่าขาดครับ เพราะมีบางจังหวะที่จำเป็นจริงๆ นี่คืออันตรายนะครับ ผมนี่แทบอยากไปเทรินรถเลยทีเดียว แล้วที่เคยถามๆ เพื่อนๆ มา อัตราสิ้นเปลือง 2.0 กับ 2.4 แทบไม่ต่าง เพราะการแบกน้ำหนักของ 2.0 มากกว่า ส่วน 2.4 2wd จะประหยัดกว่า 4wd อีกนิดนึงด้วย 

ลองขับ ลองเร่งแซง แล้วจะทราบเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Gap

• Newbie
  • *
ทุกคำตอบ เป็นประโยดในการตัดสินใจขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมเชียร์ 2.4 นะครับ
เรี่ยวแรงมีมากกว่่า ตอนเดินทางไกล
ประหยัดกว่า เร่งแซงในช่วงคับขัน ได้ตามสั่ง

สำหรับผมคิดว่า เหลือดีกว่าขาดน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PREM

ผมว่าถ้าจะเอา CR-V อยากเชียร์ให้ซื้อ 2.4 2WD ดีกว่า เพราะออพชั่นความปลอดภัยเยอะกว่า 2.0 คือ side airbags และ VSA
แต่ถ้าจะเอา Accord 2.0 ก็พอแล้วครับ ออพชั่นความปลอดภัยครบ

ผมเท้าหนัก ที่บ้านมี CR-V 2.4 2WD อัตราเร่งส่วนใหญ่เพียงพอ แต่บางจังหวะก็ยังไม่แรงพอสำหรับผม
ส่วนนึงเป็นเพราะเกียร์ 5 สปีดทดมายาวเกินไปด้วย เปลี่ยนเกียร์ทีอัตราเร่งเหี่ยว
แต่สำหรับคนที่ขับไม่เร็ว ไม่ได้ต้องการอัตราเร่งหวือหวา 2.0 ก็พอครับ วิ่งกันเกลื่อนถนนไม่มีปัญหาอะไร

เคยไปลองขับ Accord G9 2.0 รู้สึกว่า CR-V 2.4 แรงกว่าเล็กน้อย แต่ถามว่าพอมั้ยก็พอ
ตีนต้นอืดกว่า CR-V เล็กน้อย แต่ขับทางไกลความเร็วสูงน่าจะเร่งได้ไม่ต่างกันเพราะรถลู่ลมกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ S6

คือถ้าขับทุกวันคันไหนก็ได้ เดี๋ยวจะจับจังหวะรถได้เอง
แต่ถ้าลอง 2.0 แล้วไปลอง 2.4 แล้วกลับมาลอง 2.0 อีก ก็จะเจอว่า 2.0 ไม่พอเพียงซะแล้ว
แต่ถ้าลอง 3.0 แล้วมาลอง 2.4 ก็เจอว่า 2.4 ไม่พอเพียงซะแล้ว
ของผม CRV ลองทั้ง 2.0 และ 2.4 มาจบที่ 2.4 ไม่ใช่เพียงแค่อัตราเร่ง แต่มันเป็นเรื่องการตอบสนองของคันเร่ง และพวงมาลัยเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ
ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับตัวคนขับแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ได้ทั้งสองรุ่น แต่แอคคอร์ดในพิกัด 2.0l จะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าความสบาย ความกว้างขวางของห้องโดยสาร ผมให้ Accord ครับ

แต่ถ้าการใช้งาน เอนกประสงค์ ขนได้เยอะ ทัศนวิสัยดีกว่า CR-V

ส่วนเครื่อง 2.0 เหลือเฟือครับ ใช้ได้สบายๆ

แต่ถ้าเทียบกัน 2.0กับ2.0 CR-V จะเสียเปรียบเรื่องออฟชั่นครับ โดยเฉพาะ VSA(เดินทางไกล ผมว่าสำคัญนะ)

ถ้าจะเอา CR-V ผมเชียร์ 2.4 2wd

ถ้าจะเอา Accord 2.0 หรือ 2.4 ก็ได้ครับ แล้วแต่งบ(แต่ลึกๆก็เชียร์ 2.4ครับ)

ปล.เป็นผมเลือก Accord 2.4 ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไปลองซีอาร์วี แล้วรอลอง CX-5ของมาสด้าปลายปี เอาเปรียบเทียบกัน
อัตราเร่งแซงผมชอบของเชพแคปหมูมากกว่า
ตอนนี้ใช้บีเอ็มเอ็กสาม 2.0d ขับสนุกดี แต่เจ้าของรถจะกลับมาละ (แอบเสียดาย)
ดูแล้วน่าจะชอบฮอนด้ามากเลย เพราะมีในตัวเลือกถึง2รุ่น
ขับสนุกกว่า เกือบทุกเส้นทางก็คงให้แอคคอทครับ
ชอบกว้างโอ่โถงหน่อย มองได้ไกลกว่า ขนได้เยอะกว่า ก็ ซีอาร์วี
ใจจริงอยากให้ไปลองเชพ  ( ไปติดเรื่อง0อีก  :D เสียดายรถดีๆคนไม่กล้าใช้เพราะคำว่า 0 บาง 0 ตัวเดียวจริงๆ )
กับรอลองมาสด้า CX-5 อาจจะชอบมันก็ได้
ไม่ชอบซูบารุเหรอครับ ผมว่ามันสุดยอดเหมือนกันนะ  ;D เวลาแซงไม่ค่อยลุ้นเยอะ
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะ  ;)

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ถ้า CRV แนะนำให้ออกเครื่อง 2.4 ขับ 2 ครับ
ถ้า Accord แนะนำให้ออกเครื่อง 2.4 ครับ
แต่ถ้าจะออก Accord 2.4 แนะนำให้ไปดู Toyota Camry 2.5 ก่อนนะครับ

ลองไปนั่งเบาะหลังดูก่อนครับ  ;)