ผู้เขียน หัวข้อ: รถผม พอเหยียบเบรคเมื่อชะลอรถ แล้วปล่อย มันพุ่งได้ไง  (อ่าน 5242 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
รถ Tiida 1.6 ครับ  week นี้ มี 2 ครั้งแล่ะครับ ที่พอผมขับมาแล้วเยียบเบรคจะชะลอรถ  พอเราผ่อนเบรคแล้วเมื่อปล่อยเบรค (ยังไม่ได้เหยียบคันเร่ง) ปรากฎว่ารถมันเหมือนพุ่งไป  แต่มันไม่ได้เกิดทุกครั้งนะครับ  แต่เป็นได้ 2 ครั้งแล้ว     รถผมใช้มาได้ปีกว่า วิ่งประมาณ 46000km  ช่วยแนะนำทีครับว่ามันเกิดจากอะไร  แล้วควรทำไงครับ

ผมเข้าศูนย์ตามระยะ  ที่ศูนย์ในจังหวัดนครปฐม  ผมว่าช่างดูไม่ค่อยสนใจรายละเอียดนัก     

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
ผ้ายางหรือพรมไปกดคันเร่งรึเปล่าครับ

บางครั้งแค่ขอบๆมันไปอยู่บนคันเร่งน้ำหนักมันก็พอจะกดทำให้รถเคลื่อนที่ได้ครับ
เวลาขับๆเท้าเราจะขยับผ้ายางหรือพรมไปด้วยนิดๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อาจจะเป็นที่สายพานรึเปล่าครับ
ของผมก็เป็นอาการเดียวกันนี่แหละครับ

เวลาปล่อยคันเร่ง อยู่ดีๆก็รู้สึกเหมือนเร่งขึ้น
หรือเครื่องมันตื้อขึ้น

อาจจะแก้ไขด้วยการเปลี่ยนหรือตั้งสายพานใหม่ครับ
ไม่รู้ว่าเป็นที่สายพานเครื่อง หรือสายพานแอร์
หรือมันมีเส้นเดียว ก็ไม่แน่ใจครับ

ปล.ของผมยังไม่ได้ไปแก้เลยครับ

ออฟไลน์ PREM

เวลาปล่อยเบรค ความรู้สึกว่ารถหน่วงหายไปมากกว่า
รถไม่ได้เร็วขึ้นหรอกครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
"ท่อลม" หรือเปล่าคับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ลองสังเกตจังหวะตัดต่อของคอมแอร์ดูครับ
ผมเดาว่าจากที่บอกว่าไม่ได้เป็นซะทุกครั้ง คอมแอร์ทำงานมีหน่วง
พอไม่ทำงาน เครื่องมันจะฟรีขึ้นอยู่พักหนึ่ง แต่น้อยมาก
พุ่งที่ว่านั่นคงไม่ถึงกับมีแรงดึง น้ำในแก้วในรถไม่หก แต่ทำให้รู้สึกโหวงว่าทำไมมันไม่ชะลอ

อย่างที่สองคือเซ็ตการหน่วงของเกียร์ (แต่ผมว่าน่าจะแก้ไขไม่ตรงจุดนะ)
คุณสามารถเซ็ตเกียร์ว่าปล่อยคันเร่งแล้วจะให้มันไหลเท่าไหร่หรือตื้อลงได้
อันนี้เพื่อนในทีด้าคลับเคยเล่าให้ฟังว่ามันทำได้

แต่ถ้าเป็นเพราะเรื่องเกียร์นี่..มันควรจะเป็นทุกครั้ง และพบอาการได้บ่อยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8