ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า HRV MC จะปรับปรุงช่วงล่างใหม่ไหมครับ  (อ่าน 8200 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
เพราะเห็นกระแส CHR ดีมากและได้รับคำชมจากท่านที่ไปลองขับมา  ท่านสมาชิกคิดว่า HRV MC จะปรับปรุงช่วงล่างใหม่ไหมครับ หรือท่านสมาชิกมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ปล.เจ้าของกระทู้ไม่ได้จะซื้อรถใหม่นะครับ แต่ชอบการพูดคุยเรื่องรถยนต์ครับผม

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: คิดว่า HRV MC จะปรับปรุงช่วงล่างใหม่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:07:25 »
ถ้าจะมาพฤษภาคมจริงๆ ไปปรับช่วงล่างก็จะดีมากๆนะครับ โช๊คเตี้ยมาก วิ่งยวบยาบๆ ขับทีไร แม่มต้องมาดูทุกที กุจะตกหลุมมั้ยนิ 55555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: คิดว่า HRV MC จะปรับปรุงช่วงล่างใหม่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:44:30 »
เลื่อนเปิดตัวไปไกลขนาดนี้
คงต้องทำใหม่ เซตใหม่ เปลี่ยนอุปกรณ์ กันเยอะอยู่พอสมควร คับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:54:08 »
ปกติ HONDA TH ไม่ค่อยปรับนะ ส่วนใหญ่ปรับหน้าตาภายนอกภายในกับออฟชั่น แต่ก็ลุ้นอยากให้ปรับเหมือนกันเพราะตลาดจะได้คึกคักหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:31:06 »
ส่วนตัวน่ะ ถ้าผมคิดจะซื้อ HR-V น่ะ ไม่ต้องทำอะไรกับช่วงล่าง ที่เคยมีก็มีไว้เหมือนเดิม แต่เพิ่มเติม Honda Sensing มาก็พอ เดี๋ยวช่วงล่างผมจัดการเอง

ก็แค่ทำช่วงล่างให้แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น สปอร์ต ขึ้น จับ modulo ใส่ก็ได้แล้ว แต่ honda เขาไม่ทำ เขาเน้นยัดออฟชั่นมากกว่า อย่าลืมว่า ลูกค้า HR-V หลากหลายมาก คนที่ขอบแนวสปอร์ตๆ แน่นๆ ก็อาจจะไม่ใช่ลูกค้ากลุ่มใหญ่ หรือกลุ่มเป้าหมายของ HR-V ก็ได้

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:40:42 »
จะให้ปรับปรุงอะไรครับในเมื่อมันเป็นคานแข็ง chr เป็นช่วงล่างอิสระแล้ว ทำยังไงก็สู้ไม่ได้ รอเปลี่ยนโมเดลอย่างเดียว

บางคนอาจคิดแล้วทำไม cx3 ช่วงล่างคานแข็งทำไมดีได้ เพราะมาสด้าเซ็ต stroke โช้คให้รีบาวน์ขึ้นลงช้า ฟีลมันจะหลอกคนขับว่าหนึบ แต่ถ้าขับถึงลิมิตรถจริงๆยังไงก็สู้ช่วงล่างอิสระไม่ได้ โครงสร้างมันต่างกัน

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 10:40:47 »
เดาว่าน่าจะไม่ครับ  แต่อยากให้ปรับปรุง

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 11:10:15 »
ถ้าขายดีเหมือนเดิมก็ไม่ปรับอะไรทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 12:04:27 »
ขอพูดในฐานะที่ขับรถขับสี่ Fulltime อยู่ทุกวันนะครับ
HRV ผมไม่ได้ใช้ แต่เคยไปลองขับอยู่เหมือนกัน ผมกลับรู้สึกว่ามันไม่ได้แย่ขนาดที่ล่ำเลือกัน ลองเอาไปอัดโค้งหน่อยอะไรหน่อยมันก็ไปได้พอประมาณ แต่เรื่องโยกเยกนี่จริงครับ ขับๆไปมีแอบรำคาญ

ถ้าเดา ผมว่า HONDA Thai คงไม่ปรับ part ช่วงล่างตอน MC ครับ กลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่น่าจะรับได้กับช่วงล่างเดิม
คงไปปรับพวกอุปกรณ์ ลูกเล่นต่างๆเพิ่มเติมไว้สู้กับค่ายอื่นแทน

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 14:17:24 »
ช่วง 10กว่าปีมานี่ ไม่ค่อยได้ยินว่า ช่วงล่าง honda ดีเด่นอะไร (JAZZ เริ่มขาย 2004)
แต่ถามว่า honda ทำช่วงล่างให้ดี เค้าทำได้แน่นอน แต่คิดว่าคงไม่ทำ
โดยเฉพาะ ใน HRV และ JAZZ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2018, 14:23:31 โดย pikara »

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 17:57:05 »
hrv เปิดตัวปี 2014 นี่ก็เกือบสี่ปีแล้ว ตัว mc ยังไม่รู้ว่าจะมาวันไหน (รู้แค่เร็วๆนี้)

รถขายดีนี่ลากขายได้ยาวจริงๆ ถ้าเป็นรถทั่วๆไป ตามวงรอบปกตินี่ใกล้จะโมเดลเชนจ์กันแล้ว

หลัง mc คงลากขายยาวอีกสัก 3 ปี มั้ง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 18:37:50 »
เดาว่าไม่ปรับครับ ตามปกติ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 22:21:59 »
ขอพูดในฐานะที่ขับรถขับสี่ Fulltime อยู่ทุกวันนะครับ
HRV ผมไม่ได้ใช้ แต่เคยไปลองขับอยู่เหมือนกัน ผมกลับรู้สึกว่ามันไม่ได้แย่ขนาดที่ล่ำเลือกัน ลองเอาไปอัดโค้งหน่อยอะไรหน่อยมันก็ไปได้พอประมาณ แต่เรื่องโยกเยกนี่จริงครับ ขับๆไปมีแอบรำคาญ

ถ้าเดา ผมว่า HONDA Thai คงไม่ปรับ part ช่วงล่างตอน MC ครับ กลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่น่าจะรับได้กับช่วงล่างเดิม
คงไปปรับพวกอุปกรณ์ ลูกเล่นต่างๆเพิ่มเติมไว้สู้กับค่ายอื่นแทน

+1 ครับ เป็นเจ้าของ hrv เหมือนกัน ช่วงล่างมันก็ไม่ได้ดีนั่นแหละ แต่มันไม่ถึงขั้นขับไม่ได้ ภายใน 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงมันก็โอเคอยู่ ซึ่งผมก็ใช้ชีวืตอยู่แระมาณเนี่ย แต่โช๊คกระด้างน่ารำคาญไปนิด

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 23:09:14 »

+1 ครับ เป็นเจ้าของ hrv เหมือนกัน ช่วงล่างมันก็ไม่ได้ดีนั่นแหละ แต่มันไม่ถึงขั้นขับไม่ได้ ภายใน 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงมันก็โอเคอยู่ ซึ่งผมก็ใช้ชีวืตอยู่แระมาณเนี่ย แต่โช๊คกระด้างน่ารำคาญไปนิด
กลับกัน ช่วงล่าง CHR ก็ไม่ได้เทพเหมือนที่คุยกัน ผมว่ามันเป็นช่วงล่างอิสระแบบบ้านๆคันนึงเท่านั้น

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 07:15:35 »
คิดว่าไม่ครับ ต้นทุนออกแบบไม่มีเลย หมายถึงต้นแบบจะเอาช่วงล่างรถรุ่นไหนมาใส่ แจ๊สซีวิคก็ไม่มีอะไรใหม่สำหรับช่วงล่าง

ปรับปรุงอาจจะแค่เซทโช๊คกับสปริง หรือเปล่า

CHR เป็นการคิดใหม่ทำใหม่ มันเลยช่วงล่างดีกว่าตามที่เห็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 07:52:50 »
ไม่หรอกครับ Honda ทำรถออกมากลางๆ ใช้ในเมืองสะดวก เบาๆ นุ่มๆ ยอดขายก็พอเพียงอยู่แล้ว จะปรับทำไมครับ ใส่ option เพิ่ม ง่ายกว่าด้วย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:30:15 »
ถนนบ้านเรา มัน ขับกันไม่เกิน 120 อะครับ
HR-V จะเริ่มไม่ค่อยดี ก็ตอน 120 ขึ้นไปอะครับ
ผมคิดว่าใช้งานทั่วๆ ไปขับในเมืองมันอยู่ในเกณฑ์รับได้อะครับ

ยอดขายก็ยังคงหลักพันคัน ต่อเดือน ฮอนด้าคงไม่ปรับ อะไรมากหรอกครับ
ถ้ารถมันขายดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 09:01:54 »
ในความคิดผม เป็นสิ่งอันดับที่สองที่ควรจะปรับปรุง รองจากความใส่ใจในการประกอบ

แต่ อาจจะไม่ปรับอะไรเลยก็ได้ เพราะรถมันขายดีอยู่แล้ว หุหุ

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:17:30 »
mc มาแล้วภาวนาอย่าลดอุปกรณ์ออกนะเดียวจะขายไม่ออกค่ายนี้ชอบแอบลดอุปกรณ์

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 07:13:00 »
เท่าที่ติดตามไม่เคยได้ยินฮอนด้าไทย MC แล้วปรับปรุงช่วงล่างนะครับ
สงสัยทำเอาใจ ผญ. เน้นนิ่มๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 09:52:59 »
เราลองนั่งแล้วไม่เห็นมันนิ่มเลยช่วงล่าง อยากให้นุ่มๆมั่ง นี่นั่งแล้วนึกว่านั่งJazz เลย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:36:50 »
เราลองนั่งแล้วไม่เห็นมันนิ่มเลยช่วงล่าง อยากให้นุ่มๆมั่ง นี่นั่งแล้วนึกว่านั่งJazz เลย

ตอนจะซื้อ civic ไปเทสไดร์ท Hrv ชอบมาก ชอบช่วงล่างแบบนี้ ติดที่คนนั่งหลังไม่ชอบเพราะมันโคลง เลยพับโครงการไป

อีกอย่างช่วงนั้น Hrv ขายดีมาก เซลบอกต้องรอรถ 2 เดือน จบเลย เอา civic ก็ได้ 555

ออฟไลน์ jojo79

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 12:17:18 »
ส่วนตัวน่ะ ถ้าผมคิดจะซื้อ HR-V น่ะ ไม่ต้องทำอะไรกับช่วงล่าง ที่เคยมีก็มีไว้เหมือนเดิม แต่เพิ่มเติม Honda Sensing มาก็พอ เดี๋ยวช่วงล่างผมจัดการเอง

ก็แค่ทำช่วงล่างให้แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น สปอร์ต ขึ้น จับ modulo ใส่ก็ได้แล้ว แต่ honda เขาไม่ทำ เขาเน้นยัดออฟชั่นมากกว่า อย่าลืมว่า ลูกค้า HR-V หลากหลายมาก คนที่ขอบแนวสปอร์ตๆ แน่นๆ ก็อาจจะไม่ใช่ลูกค้ากลุ่มใหญ่ หรือกลุ่มเป้าหมายของ HR-V ก็ได้
คิดเหมือนกันครับ อยากได้ sensing มากกว่าช่วงล่างผมเฉยๆ