ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง honda step wgn มือหนึ่ง กับ toyota alphard มือสอง  (อ่าน 4645 ครั้ง)

ออฟไลน์ parman

• Newbie
  • *
ถ้าราคาที่เท่ากันควรเลือกอะไรดีครับ ถ้า honda จะเป็นรถใหม่ของศูนย์เลย กับ toyota จะได้โฉมปี 2010 ขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบใช้รถ เป็นผมจะเก็บเงินต่อ แล้วจบที่ Alphard มือ1

แต่ถ้ารีบก็จองได้เลยครับ SWG
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ขนาดก็ต่างกันแล้วครับ
รอเก็บเงินเอาอัลพาร์ท มือหนึ่งดีกว่า

step wgn  ตัวในบ้านเรา มันเป็นโฉมเก่านะครับ ที่ญี่ปุ่น เขาไมเนอร์ไปแล้ว

ออฟไลน์ kimmeng21

alphard มือสอง 2010 รถไม่กี่ปีอยู่คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกคับ

ยิ่ง toyota ด้วยไม่ต้องห่วงเลย

ถ้าภายในโอเคก็จัดเลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
Alphard ไม่เก่ามาก ถ้าสภาพดีก็น่าสนกว่า SW

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ถ้าขับเอง แนะนำ stwgn ครับ คล่องตัวกว่า
alphard ใหญ่ ขับเอง ไม่สนุก แต่นั่งสบายกว่า แถมได้ลุกเป็นคนขับรถอีก

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเทียบสองตัวนี้

งบคงอยู่แถวล้านปลายมากๆ ถึงสองล้านต้น

ฮอนด้าใหม่ป้ายแดง อัลฟาร์ดมือสองปีใหม่หน่อย

ต้องดูก่อนครับว่า ใช้กี่คนเป็นหลัก และคนที่ใช้เป็นหลัก อายุเท่าไหร่ ถ้าพ่อแม่รุ่นหนุ่ม รับส่งลูก 2-3 คนไปโรงเรียน รถติด ฮอนด้าน่าจะลงตัว ยิ่งถ้าเป็นผู้หญิงขับจะง่ายกว่าอัลฟาร์ด  แต่ถ้าคนมีอายุนั่งเป็นหลัก หาหมอ ไหว้พระ เดินทางระยะปานกลางเป็นประจำ อนาคตอาจต้องมีโมดิฟายเบาะ อัลฟาร์ดได้เปรียบกว่ามาก แต่ผู้หญิงถ้าต้องขับอาจไม่ชอบนัก (อันนี้เจอกับตัวผมเอง)

อัตราการกินน้ำมัน ฮอนด้าได้เปรียบกว่าค่อนข้างมากเพราะไซส์เล็กกว่า

ถ้าเรื่องหรู มีระดับ อัลฟาร์ดดูดีกว่า ป๋ากว่าว่างั้น

ซ่ิิอมบำรุง ผมว่าอัลฟาร์ดหนักกว่าในระยะยาว แต่อาจจะหาอู่นอกได้ง่ายกว่า

ถ้าไม่ติดว่าอยากได้ความหรูของแบรนด์กับรุ่นที่ดูป๋า แต่ก็ลังเลว่าอยากได้รถใหม่ ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อม
และถ้าขนาดใหญ่อีกหน่อยนึง ลองมองฮุนได VIP อาจตอบโจทย์ได้เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ามั้นใจว่าดูรถเป็น ไม่โดนหลอก alphard มือสองเลยครับ
ราคาเท่าๆกัน แต่ตัวรถดีกว่า นุ่มกว่า นั่งสบายกว่า ภาพลักษณ์ก้ดีกว่า
คหสต ผมมองว่า stepwgn มันไม่ใช่รถระดับ premium ซึ่งจริงๆแล้วมันควรจะขาย
อยุ่ 1.4-1.6 ล้านพอแล้ว แต่ที่แพงขนาดนี้ มันเปนภาษีซะมากกว่าตัวรถครับ ไม่ค่อยคุ้ม

แต่ถ้าไม่มั่นใจ หรือ ไม่มีผู้เชี่ยวชาญดูให้ รถใหม่ไปเลย เซฟไว้ก่อน

ออฟไลน์ S6

ถ้ามั้นใจว่าดูรถเป็น ไม่โดนหลอก alphard มือสองเลยครับ
ราคาเท่าๆกัน แต่ตัวรถดีกว่า นุ่มกว่า นั่งสบายกว่า ภาพลักษณ์ก้ดีกว่า
คหสต ผมมองว่า stepwgn มันไม่ใช่รถระดับ premium ซึ่งจริงๆแล้วมันควรจะขาย
อยุ่ 1.4-1.6 ล้านพอแล้ว แต่ที่แพงขนาดนี้ มันเปนภาษีซะมากกว่าตัวรถครับ ไม่ค่อยคุ้ม

แต่ถ้าไม่มั่นใจ หรือ ไม่มีผู้เชี่ยวชาญดูให้ รถใหม่ไปเลย เซฟไว้ก่อน

เห็นด้วยอีก 1
ที่ปรเทศอื่น ราคาเริ่มต้นของ stepwagon เท่ากันกับ Accord 2.4, Alphard ต่างกับ Step wagon 3-4 แสนเท่านั้น

• Newbie
  • *
 :)ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สงสัยคืนนี้นอนไม่หลับแน่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Alphard อย่างไม่ต้องสงสัยครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
เคยเป็นคำถามของผมเหมือนกันครับ เมื่อปีที่แล้ว

สรุปออก StepWgn มาครับ ตอนแรกจะออก Alphard ของ Toyota

แต่ ราคาต่างกัน 1 ล้านนิดนึง เอามาเติมน้ำมันได้หลายปี + บ้านผมไม่ได้ขนคนเยอะอะไรขนาดนั้น

อีกทั้งต้องการรถ MPV มาเป็นรถคันที่ 6 ของบ้าน

สรุป ผมอยากให้ดูประเด็นนี้ครับ

1.คนนั่งด้วยเยอะไม๊ ถ้าเยอะ ไป Alphard ถ้าคนนั่งน้อย ไป WGN
2.ออกต่างจังหวัดบ่อยแค่ไหน ถ้าบ่อย  ไป Alphard

WGN ของผมใช้งานในเมืองก็ประมาณ 12km/l วิ่งไปหัวหินเคยลองได้ 14km/l

ตอนนี้มีได้ 8พันกว่าโล สิ่งที่ทำเพิ่มแน่ๆ

เล็งช่วงล่างใหม่ 1 ชุด+ ล้อใหม่ ยังลังเล 18 ไปเลย หรือ 17 เหมือนเดิม + ยางเหนียวๆชุดนึง

เพราะตอนนี้ตาม Style Honda ช่วงล่างตึงตังมาก เด้งสุดๆ

ส่วนอันนี้เห็นหลายๆคนให้ความสำคัญเรื่อง Look จากประสบการณ์ของผู้เป็นเจ้าของ

ขับไปไหน คนมองเยอะอยู่นะครับ เพราะรถมันออกแนวน่ารัก คิกขุ ถึงดูไม่ป๋าเหมือน Alphard

แต่ผมฟันธงทิ้งว่า คนมองมากกว่า Alphard แน่นอนครับ เพราะมันไม่โหลนั่นเอง

คราวก่อนไปจอดหนามบิน ฝรั่งเดิมมาดูรถ เดินซะรอบคันเลย  ;D

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ Jae_156JR  สิ่งที่ผมต้องการคืออยากได้ความนุ่ม ตออนี้ผมใช้ h-1 ดีทุอย่างยกเว้นเรื่องความนิ่มและภรรยาอยากขับเองบ้างบางครั้งแต่เพราะความใหญ่ มอง honda เพราะ ดูแล้วไม่สูงเกินไปดูแล้วน่าจะนั่งแล้วไม่เด้งมาก แต่เพิ่งทราบว่ามันก็ไม่นิ่มเท่า alphard คงต้องเก็บตัง เพิ่มไปก่อนครับ