ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 19 กันยายน 2015 //  (อ่าน 2554 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

ไปลองขับมาแล้วครับ Mazda CX-3 ใครอยากรู้ว่าตัวรถเป็นอย่างไร
มาฟังกันครับ สรุปให้ฟังกันคร่าวๆสำหรับเวอร์ชั่นออสเตรเลีย

และรถไฮไลท์หลายๆคันในสัปดาห์นี้อันได้แก่ Honda Civic 2016
รวมถึงรถใหม่ และรถต้นแบบที่น่าสนใจใน Frankfurt Motor Show

ทั้งหมดนี้เราจะมาเล่ารายละเอียดให้ฟังกันอย่างสนุกสนานเช่นเคย
พร้อมรับคำถามจากคุณผู้อ่าน คุณผู้ฟังอย่างเช่นเคย ปิดรับคำถาม
ถึงแค่เวลา 16.30 น.เท่านั้นนะครับ หลังจากนี้อาจจะไม่ได้ตอบ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 16.30 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Alcatraz

ทำไม cx3 เครื่องเบนซินได้แรงม้าต่างจาก 3 และ cx5 2.0 ครับ เครื่องตัวเดียวกันรึป่าว แล้วมาไทยจะเติม e85 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Tunish

• Newbie
  • *
ทัศนวิสัยการขับของ cx 3 มีความสูงกว่า มาสด้า 2 มากไหมครับ แล้วช่วงล่างสูงขึ้นจากพื้นประมาณเท่าไหร่ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
1. Honda Accord MC ใหม่มีโอกาสได้เครื่องยนต์แบบเดียวกับต่างประเทศและเกียร์ CVT มั้ยครับ
2. รบกวนเปรียบเทียบ Teana J32 MC กับ Camry ACV50 ก่อน MC โดยรวมแบบสรุปท้ายคลิป Check Check Out ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณ J!MMY
1เวลาเราซื้อรถใหม่ออกจากshowroom มีข้อแนะนำในการเช็ครถก่อนรับออกจากshowroomไหมครับ (ผมจะออก Camry 2.0 Extrimo)
2เห็นประเด็นเรื่องเติมน้ำมันเต็มถังนี้ สรุปเติมเต็มถังนี้ดีหรือไม่ดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

1. ขออภัยที่อาทิตย์ที่แล้วถามคำถามไม่เคลียร์ครับ  Civic Coupeถ้าได้เข้ามาขายในไทยgrade walkหมายถึงจะเป็นตัว top  หลาง  หรือล่างสุดครับ

2. CX-5 MC  สีsoul red มีโอกาสได้เห็นในไทยไหมครับ  เห็นกระทู้สมาชิกท่านหนึ่งแอบถ่ายมาได้แล้วมีความหวัง  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
hyundai h1 จะ mc หรือยังครับ
แล้วภาพรวมรถเป็นอย่างไรบ้างครับ อัตราเร่ง ช่วงล่าง บังคับเลี้ยว เมื่อเทียบกับพวก. alphard vw ตู้ ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

สวัสดีครับคุณจิมมี่
ได้ยินมาว่า Amarok based SUV จาก VW จะมาปี 2017 มีความเป็นไปได้มากน้อยยังไงบ้างครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ iTDCI

• Newbie
  • *
เทคโนโลยีเครื่องยนต์ดีเซลปัจจุบันที่ขายในบ้านเรา เช่นของ Mazda2 อยู่ในระดับเดียวกับ Benz BMW หรือยัง
อีกทั้ง ถ้าเอาเครื่องดีเซลของรถกะบะ เช่น Mitsubishi MIVEC 2.4 Toyota 2.8 Ford 3.2 มาเปรียบด้วยแล้ว
ช่วยเรียงลำดับว่าเครื่องไหนมีเทคโนโลยีดีกว่ากัน

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
1) Ecocar Phase2 ยังเหลือผู้เข้าร่วมรายไหนบ้างครับ MG กับ VW นี่ถอดใจตาม Chev ไปรึยังครับ?
2) พึ่งฟังเรื่อง Daihatsu Cast ไปเมื่อสัปดาห์ก่อน ทำไมบ้านเราไม่มีรถราคาถูกจัดเต็มแบบญี่ปุ่นบ้างเลยละครับ เพราะค่าการผลิตกับภาษีล้วนๆเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นคุณจิมมี่ได้มีโอกาสไปเทสรถทั้งในและต่างประเทศบ่อยๆ อยากทราบว่าแต่ละที่ต่างกันยังไงบ้าง

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :)1. ดูยอดจำหน่ายของรถ D segment ที่คุณหมูรายงานมา แยกรุ่นย่อย
    สงสัยว่าทำไม ยอด Camry รุ่นเครื่อง 2.0 จึงมียอดจำหน่ายมากกว่ารุ่น 2.5
    มากๆเลยครับ ประมาณ 10-12 เท่า เพราะอะไรครับ
    ในต่างประเทศเขานิยมรถ body ใหญ่แต่เครื่องเล็กเหมือนบ้านเราไหมครับ

:)2. และ ในรุ่นเครื่องใหญ่คนก็ขยับไปใช้ รุ่นเครื่อง Hybrid มากกว่าเครื่อง 2.5
    ประมาณ 5-6เท่า ทั้งๆที่มีข้อมูลที่ทำให้วิตกกับการดูแล และ ราคาขายต่อที่
     ตกมากๆ ของรถ hybrid เหตุผลเพราะอะไรครับ ที่คนเลือกใช้ hybrid มากกว่า