ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสอบสวนที่ Ford EVEREST ไฟไหม้ที่ ออสเตรเลีย ผลคือ...  (อ่าน 18686 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: ผลสอบสวนที่ Ford EVEREST ไฟไหม้ที่ ออสเตรเลีย ผลคือ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 01:40:51 »
ฟอร์ด ออกแบบ จุดวางแบต ให้ขั้วบวก มีสิทธิ์มาโดนโลหะอื่นในตัวถังรถได้อย่างไร แย่มาก...แย่มาก...

จะมาอ้างว่า ขันขั้วแบตไม่แน่น แล้วไปโดนกับน็อตอื่น ก็เลยเกิดประกายไป ลุกไหม้ไปติดแผ่นฟองน้ำซับเสียง ให้ห้องเครื่อง...

ไม่กล้ายอมรับ ว่าออกแบบ วางจุดยึดแบตขั้วบวก ไม่ดี ละซิ
ถ้าย้ายไม่ได้ ก็หาพลาสติก/ยาง อะไร มาครอบไว้ให้หมดซิ
จะให้มันมีเดือยโลหะ โผล่ออกมาทำไมล่ะ..ฟอร์ด..เอ้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 01:46:11 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ผลสอบสวนที่ Ford EVEREST ไฟไหม้ที่ ออสเตรเลีย ผลคือ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:39:48 »
QC ตรงไหนก็ช่าง

งานออกแบบไม่ได้เผื่อ Margin of Error ไว้เลย ก็แย่แล้วล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:46:43 »
ขนรถข้ามน้ำข้ามทะเลขนาดนี้ กล้าต่อแบตเตอรี่ไว้เหรอ ไม่ใช่มั้ง

หรือเป็นบางยี่ห้อ เพราะมิตซูบิชิ ขนาดแค่ขนส่งในประเทศ ทางศูนย์ต้องใส่ขั้วแบตก่อนส่งมอบให้ลูกค้า จนเคยมีเคส ช่างศูนย์ขันน็อตไม่แน่นบ่อยๆ

อืม น่าสนใจนะ ปกติไม่น่าต่อขั้วไว้ เกิดไรขึ้นไปไหม้ได้ง่ายๆ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:58:59 »
ฟอร์ด ออกแบบ จุดวางแบต ให้ขั้วบวก มีสิทธิ์มาโดนโลหะอื่นในตัวถังรถได้อย่างไร แย่มาก...แย่มาก...

จะมาอ้างว่า ขันขั้วแบตไม่แน่น แล้วไปโดนกับน็อตอื่น ก็เลยเกิดประกายไป ลุกไหม้ไปติดแผ่นฟองน้ำซับเสียง ให้ห้องเครื่อง...

ไม่กล้ายอมรับ ว่าออกแบบ วางจุดยึดแบตขั้วบวก ไม่ดี ละซิ
ถ้าย้ายไม่ได้ ก็หาพลาสติก/ยาง อะไร มาครอบไว้ให้หมดซิ
จะให้มันมีเดือยโลหะ โผล่ออกมาทำไมล่ะ..ฟอร์ด..เอ้ย

น่าคิดนะครับ ถ้าออกแบบรถแล้วมองข้ามความปลอดภัยเชิงวิศวกรรมในเรื่องที่สำคัญมาก

แล้วยี่ห้ออื่นๆ เป็นแบบนี้กันหมด หรือแทบทั้งหมดมั๊ย ถ้าไม่ใช่ ก็น่าคิดมากเลยครับ

รอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:00:16 »
ห้องเครื่องก็แน่นขนาดนี้ ขนส่งระยะไกลไม่ถอดขั้วแบตไม่ได้หรอกครับ แต่สังเกตุขั้วบวกทำไมมีส่วนของสายที่เป็นโลหะโผล่ออกมาด้วย

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:30:41 »
ผมว่าถ้านี่เป็นสาเหตุจริงๆ ก็ ok นะครับ
ไม่ได้ผิดพลาดจากตัวรถเอง
ณ ตรงนี้มันก็ต้องเชื่อผลการสอบสวนของ ford นั่นแหละ
เพราะเราไม่ได้ไปสืบสวนเอง

แต่ ford ต้องเน้นย้ำตรงส่วนนี้มากๆ ในการประกอบรถ เพราะเกิดข้อผิดพลาดมาแล้ว
หากเกิดซ้ำอีก ควรจะรีคอลการออกแบบใหม่ เพื่อป้องกันเชิงรุกมากกว่านี้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:50:13 »
แปลคร่าวๆ ประมาณว่า ทีมวิศวกรฟอร์ดได้ตรวจสอบอย่างละเอียด ค้นพบสาเหตุของการเกิดไฟไหม้คือการเชื่อมต่อขั้วแบตเตอรี่ไม่ได้รับการติดตั้งอย่างถูกต้อง ก่อนที่จะถูกส่งไปยังประเทศออสเตรเลียจากโรงงานผลิตในประเทศไทย สาเหตุเกิดจาก human error  และฟอร์ด Everest ไม่มีปัญหาเรื่องความปลอดภัยไม่จำเป็นต้อง Recall รถที่ผลิตจากประเทศไทย...

**ประมาณเหมือนว่าโยนขี้ให้ QC ของไทยเราซะงั้น  ??  :-X

แต่ก็น่าตั้งข้อสังเกตุถ้าติดตั้งขั้วแบตเตอร์ไม่ถูกต้อง เครื่องต้องสตาร์ทไม่ได้แต่แรกแล้วนิครับ ??  ???

ขั้นไม่แน่น อาจเกิดความร้อนและประกายไฟครับ
สาเหตุหลักๆ ของไฟไหม้นี่ละ แต่ ขั้นไม่แน่ ไฟลุก มันก็ต้องลุกที่ขั้ว แล้วมันลามไปได้ยังไง

แต่จากคนอยู่ในวงการ ไม่มีใครยอมรับผิดหรอก หากเจอปัญหา แล้ว QC ต้งตอบ QC 90 % จะหาหลักฐานเท็จ สร้างเรื่อง เพื่อให้พ้นผิดหากเจอว่าตัวเองผิดนะ

บางทีหลายปัญหา ก็แถๆ หลอกกันไป แต่ความจริงเก็บไว้
ทำให้ บางปัญหา แก้ไม่ได้ซักที

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:58:10 »
ห้องเครื่องก็แน่นขนาดนี้ ขนส่งระยะไกลไม่ถอดขั้วแบตไม่ได้หรอกครับ แต่สังเกตุขั้วบวกทำไมมีส่วนของสายที่เป็นโลหะโผล่ออกมาด้วย

ผมเดินไปดูรถผมมา ตรงที่โผล่เป็นพลาสติกครับ

แต่ฝั่งขั้วลบนี่ใกล้ตัวถังจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 10:42:57 »

เวลาเกิดความผิดพลาดแล้วออกมายอมรับ ออกแนวทางแก้ไข และประกาศรับผิดชอบ ลูกค้าจะรู้สึกดีและเชื่อมั่น  แต่ส่วนมากไม่ทำ เพราะจะไม่มีใครยอมรับว่าตัวเองผิด ไม่มีการแก้ไข และหวังว่าจะไม่เกิดเหตุการณ์ขึ้นอีก

คนที่คิดจะซื้อก็ต้องชั่งใจกับเหตุผลที่ได้ฟังได้ยินเอาเอง

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:03:00 »
น่ากลัวจังเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:27:56 »
ดีแล้วครับ. QC จะได้เข้มงวดขึ้น.

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:59:08 »
ฝั่งขั้วลบใกล้ตัวถังอันตรายน้อยกว่าขั้วบวก เพราะgroundก็เป็นขั่วลบไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 13:16:37 »

..."They couldn't start the car in the holding yard before it went on the boat. Someone replaced the battery but missed one of the connections, which supplies power to the rest of the car other than the starter motor. The terminal had not been fitted properly and was making contact with a bolt near the battery."...
ที่มา http://www.drive.com.au/motor-news/ford-no-safety-issue-with-everest-20151208-glin7r.html

ผมไม่ได้มองว่าผิดพลาดขั้นตอนQCหลังรถประกอบเสร็จจากโรงงานเลย รถผ่านขั้นตอนนั้นมาแล้ว

ปัญหาที่เกิดอยู่ในขั้นตอนการขนส่ง คือรอขึ้นเรือ แล้วมีการสตาร์ทไม่ติด จึงมีการเปลี่ยนแบตใหม่แล้วมีการผิดพลาดขึ้น
ผู้เปลี่ยนแบต อาจจะไม่ใช่ช่างประกอบติดตั้งแบตฯในโรงงานก็ยังได้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 13:46:24 »
ล้วผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าในรถยนต์นะครับ
แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม เมื่อมีการสปาร์ค หรือว่า มีการลัดวงจร ในระบบก็มีทั้งระบบสายดิน และระบบฟิว ทำไมมันไม่ทำงานหละครับ
แล้วจะมีของพวกนั้นไว้ทำไมครับ ผมว่า จะอะไรก็ไม่น่าเกิดไม่ว่ายี่ห้ออะไรครับ ในระบบจะต้องมีตัวตัดไฟครับและต้องทำงานได้สมบูรณ์
แล้วรถใช้ไปนานๆ มันหลวมๆ มันจะไม่ไหม้กันทุกคันเหรอครับ 
รถยนต์รุ่นเก่าๆ เขายังมีระบบตรวจสอบพลังงานของแบตเลยครับ
ผมว่า รถระดับนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนนะครับ ก็ต้องตรวจสอบในระบบได้ว่า ระบบไฟปกติหรือไม่ เพราะการที่มันหลวม ระบบไฟย่อมเไม่ปกติ
ECU หรืออะไร ก็ต้องมีตัวตรวจสอบหรือ มี error ขั้นมาแสดงความผิดพลาดให้เห็น ถึงจะถูกต้องนะครับผมว่า
หรือแค่ ฟอร์ด ไม่อยากแก้ไขปัญหา เลยโยนปัญหา ให้กับ การใส่แบตครับ จะได้จบง่าย ไม่ต้อง ทำอะไรต่อไป แค่เจ้าของรถ ไปดู
แบตตัวเอง ไม่ต้องเข้าศูนย์ด้วย ฟอร์ดได้ประโยชน์เต็มๆ นะครับผมว่านะ  แต่ก็ยังชอบ Everest รอดูปีหน้าครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 15:46:59 »

งานออกแบบไม่ได้เผื่อ Margin of Error ไว้เลย ก็แย่แล้วล่ะครับ

เค้าก็บอกแล้ว Human error. เหตุเกิดนอกไลน์การผลิต คล้าย ส่งรถให้ ออกนอก line ผลิตแล้ว
จบข่าว
แก้ง่ายที่สุดเลย
ไล่ ทีม ที ไป เปลี่ยนแบตออก
ดีไชด์ดีแล้ว ไม่มีอะไรผิด ผิดที่คน แก้ที่คน ตอบได้สุดยอด

ประชดครับๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 15:58:41 »

เค้าก็บอกแล้ว Human error. เหตุเกิดนอกไลน์การผลิต คล้าย ส่งรถให้ ออกนอก line ผลิตแล้ว
จบข่าว
แก้ง่ายที่สุดเลย
ไล่ ทีม ที ไป เปลี่ยนแบตออก
ดีไชด์ดีแล้ว ไม่มีอะไรผิด ผิดที่คน แก้ที่คน ตอบได้สุดยอด

ประชดครับๆ
8) 8) 8)

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 16:02:46 »
ชุ่ยมากครับ...คำตอบชุ่ยมากๆ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 16:26:28 »
ล้วผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าในรถยนต์นะครับ
แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม เมื่อมีการสปาร์ค หรือว่า มีการลัดวงจร ในระบบก็มีทั้งระบบสายดิน และระบบฟิว ทำไมมันไม่ทำงานหละครับ
แล้วจะมีของพวกนั้นไว้ทำไมครับ ผมว่า จะอะไรก็ไม่น่าเกิดไม่ว่ายี่ห้ออะไรครับ ในระบบจะต้องมีตัวตัดไฟครับและต้องทำงานได้สมบูรณ์
แล้วรถใช้ไปนานๆ มันหลวมๆ มันจะไม่ไหม้กันทุกคันเหรอครับ 
รถยนต์รุ่นเก่าๆ เขายังมีระบบตรวจสอบพลังงานของแบตเลยครับ
ผมว่า รถระดับนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนนะครับ ก็ต้องตรวจสอบในระบบได้ว่า ระบบไฟปกติหรือไม่ เพราะการที่มันหลวม ระบบไฟย่อมเไม่ปกติ
ECU หรืออะไร ก็ต้องมีตัวตรวจสอบหรือ มี error ขั้นมาแสดงความผิดพลาดให้เห็น ถึงจะถูกต้องนะครับผมว่า
หรือแค่ ฟอร์ด ไม่อยากแก้ไขปัญหา เลยโยนปัญหา ให้กับ การใส่แบตครับ จะได้จบง่าย ไม่ต้อง ทำอะไรต่อไป แค่เจ้าของรถ ไปดู
แบตตัวเอง ไม่ต้องเข้าศูนย์ด้วย ฟอร์ดได้ประโยชน์เต็มๆ นะครับผมว่านะ  แต่ก็ยังชอบ Everest รอดูปีหน้าครับ

เข้าใจแล้วครับว่า.....

สายดิน(ground)ของระบบไฟฟ้าบ้านกับของรถยนต์นั้น วัตถุประสงค์ใช้งานต่างกันครับ ของรถยนต์นั้นไม่ได้เหมือนสายดินไฟบ้าน
ที่ต้องการป้องกันไฟรั่วจากอุปกรณ์ ให้ถ่ายไฟลงดินไม่มาอันตรายกับตัวเรา

ในรถยนต์ใช้ระบบฟิวส์เพื่อปกป้องอุปกรณ์ในแต่ละส่วนจากไฟช๊อต ไฟรั่ว ไฟเกิน
แต่จะไม่ใช้ระบบเบรกเกอร์หรือฟิวส์หลักอันเดียวเพื่อตัดไฟทั้งหมดเหมือนระบบบ้าน เพราะหากกำลังขับขี่ด้วยความเร็วเกิดมีไฟชีอตบางอุปกรณ์
เช่น จากสายไฟแตะกัน หรือ โดนน้ำฝน แล้วทำให้เกิดการตัดไฟทั้งคันขณะขับขี่ คงทำให้เกิดอันตรายมากกว่า

ผมก็วางแผนจะออก Everest อยู่เหมือนกัน แต่โดยทั่วไปออกรถใหม่ ผมจะรอให้รถออกสู่ตลาดสักปีหนึ่งก่อนครับ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 20:15:23 »
ไม่มีใครได้เห็นสภาพของรถที่เกิดเพลิงไหม้เลยสักคน แต่มโณกันไปต่างๆนาๆ
ผมในฐานะที่ใช้รุ่นนี้อยู่ ได้ไปดูตัวต้นเหตุดังกล่าวแล้วพบเห็นตามนี้ครับ
1 การยึดตัวแบตเตอรี่กับฐาน แน่นหนาดีมาก มีการใช้เหล็กฉากเคลือบสีอย่างดีขันน็อตยึดติดกับโครงตัวถังและตัวเหล็กฉากดังกล่าวเว้าส่วนล่างให้เข้ารูปกับส่วนล่างของBatteryอย่างแน่นหนามาก
   ออกแรงขยับอย่างไรก็ไม่เขยื้อนเลยสักนิด แถมด้วยการใช้สายพลาสติกทอแบนรัดอีกชั้นด้านบนเป็นแถบพลาสติกขนาดกว้างเกือบเท่าตัวแบตยึดอีกครั้ง
2.ตัวขั้วบวกมีการแยกสายไฟออกมา4เส้น แต่ละเส้นมีการหุ้มฉนวนอย่างดีและมีการยึดรั้งตัวสายไฟติดกับตัวถังและแนวทางเดินอย่างแน่นหนาไม่ให้มีการหลุดไปสัมผัสกับส่วนที่มีการเคลื่อนไหว
   เช่น      สายพานหรือลูกรอกอย่างดีทุกจุด เหนือขััวบวกมีพลาสติกสีส้มคลุมไว้อย่างแน่นมาก ไม่สามารถดึงออกได้โดยไม่อ่านคู่มือก่อน เรียกว่าเปิดยากที่สุดในรถที่เคยใช้มาทุกแบบ
   ผมลองโยกสายทุกสายที่ออกจากขั้วบวกโดยใช้แรงอย่างมากก็ไม่สามารถขยับได้เลย สายแต่ละสายที่ออกมามีปลายทางที่ออกแบบเฉพาะ เช่นที่ไปยังกล่องฟิวส์ คอมพ์แอร์ ไดสตาร์ทเป็นต้น
   ไม่มีส่วนหนึ่งส่วนใดที่จะมีส่วนที่ปราศจากฉนวนจะมีโอกาสได้สัมผัสกับส่วนที่เป็นโลหะของรถเลย
3.ชั้วลบซึ่งเป็นgroundของรถแน่นเป็นปรกติและไม่มีพลาสติกครอบเหมือนรถทั่วๆไป และไม่มีโอกาสสัมผัสส่วนที่เป็นโลหะอีกเช่นกัน
4.การติดตั้งแบตลูกใหม่ที่ไม่ได้ทำโดยช่างผู้ทำหน้าที่เฉพาะ และอาจเกิดความผิดพลาดได้นั้นแน่นอนอยู่แล้ว สายที่ออกมา4สายนั้นบางสายอาจจะไม่ได้รับการตรวจสอบว่าแน่นเพียงพอหรือไม่
   เมื่อเกิดการใช้งานเช่นการกระเทือนจากการขับขี่อาจจะทำให้จุดยึดตัวสายกับขั้วบวกของแบตเตอรี่หลวมคลอนได้
   กรณีแบบนี้จะเกิดการอาร์คของกระแสไฟได้และไม่สามารถตัดวงจรด้วยระบบฟิวส์ซึ่งอยู่หลังต่อตำแหน่งนี้ออกไป เปรียบเทียบกับไฟบ้านของผมเองซึ่งเคยเกิดเหตุช่างไฟติดตั้งsafe T cut แล้วขัน
    น๊อตยึดสายไฟหลวมจนเกิดความร้อนที่จุดสัมผัสที่หลวมนั้น จนสายไฟร้อนเป็นสีหลอมละลายและเกือบจะลุกลามออกไป ยังดีที่ขณะนั้นผมอยู่บ้านเลยเรียกช่างไฟใกล้มาแก้ไขได้ทันเวลา
    ตอนนั้นผมยกฟิวส์ลงหมดก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้และตัวSafe T cut ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
สรุป ณ ขณะนี้ หากมีการเปลี่ยนแบตเตอรี่ของรถผมเองทุกคัน ผมจะตรวจสอบตรงจุดนี้อย่างละเอียด เพราะเหตุว่าหากช่างที่ทำงานไม่ละเอียดรอบคอบ จะก่อให้เกิดความสูญเสียและอันตรายมาก
      และแบบไม่ได้เข้าข้างford ผมดูหลายครั้งและพยายามลองพิจารณารอบๆตัวแท่นวาง อุปกรณ์ข้างเคียง เพื่อให้มั่นใจว่า การโพสต์ของผมไม่ได้มีอคติใดๆไม่ว่าจะเป็นทางบวกหรือทางลบ
ผมไม่คิดว่าจะเป็นความผิดพลาดของการออกแบบเฉพาะเรื่องแบตเตอรี่ที่กำลังถกกันอยู่ตอนนี้ครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 21:09:10 »

ผมไม่ติดใจประเด็นที่บอก ขั้วแบตหลวมครับ
Ok หลวมไฟลุกไหม้
ผมติดใจประเด็น ที่ ว่า

หลวมแล้วมันลามไฟ จากจุดไหนต่างหากครับ

เพราะ สิ่งแรกที่เกิดขึ้น คือไฟลุก มีควัน
แต่ สิ่งที่ผิดปกติคือ การลามไฟ จนวอดวายอย่างรวดเร็ว

ซึ่ง ลักษณะนี้ ผมเดาว่า จุดกำเนิดไฟน่าจะมาจากเครื่องยนต์ มากกว่าครับ ถึงจะทำให้ เกิดความรุนแรงขนาดนี้

เหมือนหลายๆเคส ที่ รถติดแก็สไฟใหม้
เกิดจากแก็สรั่วบริเวณเครื่องยนต์ที่มีความร้อนสูงมากกว่า 200 องศา

เดาครับ อยากเห็นรูปไฟไหม้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 21:14:37 »
ผมเชื่อฝรั่งนะ เพราะถ้ามีปัญหาคงโดนเรียกตรวจสอบแน่ แต่นี่สรุปโดยไม่มีมีอะไรต่อ แสดงว่ามันจริงตามนั้น

ไม่งั้นคงเกิดให้เรียกคืนแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 21:31:35 »
ผมเชื่อฝรั่งนะ เพราะถ้ามีปัญหาคงโดนเรียกตรวจสอบแน่ แต่นี่สรุปโดยไม่มีมีอะไรต่อ แสดงว่ามันจริงตามนั้น

ไม่งั้นคงเกิดให้เรียกคืนแน่ๆ

ผมจะเชื่อ หากคนให้ข่าวและตรวจสอบเป็นผู้เชี่ยวชาญไม่มีผลประโยชน์ต่อรูปคดีครับ อิอิ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 21:51:35 »
ถ้ามันจริงตามนั้น ก็ปิดบังไมได้ครับ สักวันมันต้องเกิดอีก ถ้าสาเหตุเพราะอย่างอื่น ยิ่งขะเสียมากกว่า ถ้าผลตรวจสอบบิดเบือน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 22:02:16 »
ขั้วแบตหลวม ระบบไฟฟ้าภายในรถก็ไม่น่าทำงานได้เต็มที่ นะครับ เจ้าที่ที่ดูแลรถก็น่าจะตรวจสอบ ขั้นต้นมาพอสมควร

คนที่เค้าทดสอบรถไม่ได้สังเกต หรือตัวสอบรถก่อนการขับทดสอบเลยเหรอครับ ได้รถมาขับออกไปเลย

ถ้าจะพลาดก็น่าจะเกิดจาก ขั้นตอนตรวจสอบรถ ก่อนนำไปให้สื่อทดสอบครับ ส่วนเรื่องงานประกอบ หรือ QC พลาดนั้น

ผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะถ้าจะเกิดไฟไหม้ก็น่าจะไหม้ ตั้งแต่ วิ่งทดสอบสั้นๆในโรงงานไปแล้วละครับ ไหนจะวิ่งขึ้นเรือขนส่งมาขายอีก

รถมันไม่ออก จากโรงงานโดยไม่ผ่านมือใครนะครับ ออกจากโรงงานแล้วให้สื่อมาขับทดสอบก็ว่าไปอย่าง

หรือสาเหตุจริงๆอยู่ที่ตัว แบตมากกว่า ว่าได้คุณภาพรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 22:55:50 »
รถขึ้นเรือไป  แบตไม่ได้ต่อแน่ๆครับ ต้องถอดออก

ออฟไลน์ Jack Rabbit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 06:47:17 »
รู้ไว้นะครับ รถFORDส่งออกทุกคันที่ขึ้นเรือบรรทุกรถยนต์ ต่อแบตอยู่ ไม่ได้ถอดออก และ รถFORD ไม่มี switchตัดไฟฟ้า แบบเดียวกับ Mercedes และ BMW คนที่จะมาเปลี่ยนแบต จะเปินคนของ AAT (ตัวแทนของ FORD ในการขนส่ง Inland)สำหรับรถ FORD EVEREST

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 09:04:27 »
ขั้วแบตหลวม ระบบไฟฟ้าภายในรถก็ไม่น่าทำงานได้เต็มที่ นะครับ เจ้าที่ที่ดูแลรถก็น่าจะตรวจสอบ ขั้นต้นมาพอสมควร

คนที่เค้าทดสอบรถไม่ได้สังเกต หรือตัวสอบรถก่อนการขับทดสอบเลยเหรอครับ ได้รถมาขับออกไปเลย

ถ้าจะพลาดก็น่าจะเกิดจาก ขั้นตอนตรวจสอบรถ ก่อนนำไปให้สื่อทดสอบครับ ส่วนเรื่องงานประกอบ หรือ QC พลาดนั้น

ผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะถ้าจะเกิดไฟไหม้ก็น่าจะไหม้ ตั้งแต่ วิ่งทดสอบสั้นๆในโรงงานไปแล้วละครับ ไหนจะวิ่งขึ้นเรือขนส่งมาขายอีก

รถมันไม่ออก จากโรงงานโดยไม่ผ่านมือใครนะครับ ออกจากโรงงานแล้วให้สื่อมาขับทดสอบก็ว่าไปอย่าง

หรือสาเหตุจริงๆอยู่ที่ตัว แบตมากกว่า ว่าได้คุณภาพรึเปล่า

แบตรถใช้แค่ตอนสตาร์ทครับ ถ้า สตาร์ทติด
รถจะใช้ไฟจากไดนาโมแทน

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:15:13 »
คำชี้แจงอาจจะไม่ถูกใจผู้ชม แต่อาจจะไม่ใช่ผู้ใช้

ช่างคล้ายคลึงกับบ้านเราเมืองเรายามนี้ ที่มีแนวโน้ม ไม่ว่าอะไรก็ตาม
ที่คนเราเลือกที่จะ..เชื่อ ในสิ่งที่ตัวเองอยากจะเชื่อ(มีใจให้)
และเลือกที่จะ..ไม่เชื่อ ในสิ่งที่ตัวเองไม่อยากเชื่อ(ไม่มีใจ)

..While Cooper said the origin of the fault was "pretty clear" upon initial inspection, the team also carried out further tests of other components to ensure that was the case...

ที่มา http://www.drive.com.au/motor-news/ford-no-safety-issue-with-everest-20151208-glin7r.html

(หัวหน้าแผนกตรวจสอบความปลอดภัยฟอร์ด)Cooper แถลงว่าตรวจพบสาเหตุต้นตอชัดแจ้งตั้งแต่ตรวจครั้งแรก และ ได้ทดสอบอุปกรณ์อื่นๆด้วยเพื่อให้มั่นใจแน่ๆว่าที่เจอมาจากเหตุดังกล่าว...

คนเราที่เลือกจะเชื่อ..ก็จะบอกว่าทีมฟอร์ดตรวจสอบละเอียดเป็นที่พอใจแล้ว คลอบคลุม ทดสอบตัดจากสาเหตุอื่นๆไปแล้ว

คนเราที่เลือกจะไม่เชื่อ...ก็จะบอกว่าไม่เชื่อเพราะเป็นทีมชุดตรวจสอบ ทีมวิศวกรฟอร์ด
บางคนก็เสนอให้หน่วยงานกลางของรัฐบาลหรือหน่วยงานอิสสระ มาตรวจสอบแทน
แต่บางคนก็อาจจะไม่เชื่ออีกเพราะรถมีต้นแบบคิดจากออสเตรเลียอาจเข้าข้างกันได้
(สุดท้ายอาจมีใครพิเรนทร์เสนอให้กรรมการจากบริษัทรถคู่แข่งมาตรวจสอบ..ข้อนี้ล้อเล่นนะครับ 8) 8))

แต่อย่างไรก็เรื่องทั้งหมดเป็นปัญหายังอยู่ในขั้นภายใน ที่ไม่ใช่ปัญหาผู้บริโภคประสบเจอ จนหน่วยงานของรัฐต้องเข้าไปตรวจสอบ
คิดว่าถ้าฟอร์ดชี้แจงชัดแจ้งแล้ว ก็คงจบไปแบบนั้น เพราะรถที่ผลิตออกมาขายต่อไปฟอร์ดก็รับผิดชอบตามปกติ
คงไม่ให้มาเกิดปัญญากับผู้บริโภคผู้ใช้ ให้เสียชื่อเสียงหรอกครับ

ส่วนเราแนวๆนักสืบพันทิบ ไม่เห็นหลักฐานข้อเท็จจริง ไม่มีข้อมูลอะไรทั้งสิ้น มีแค่ภาพรถไฟไหม้กับแค่รายละเอียดในข่าว
กับคำอ้างข้อมูลด้านnegativeจากรถรุ่นอื่นๆของฟอร์ด แล้วใช้จินตนาการคาดเดาแบบคนทั่วไปอาจทำให้สับสนไปใหญ่
ถ้าใครยังสงสัยคงต้องไปสอบถามกับฟอร์ดออสเตรเลียโดยตรงจะได้บทสรุปสุดท้ายทีเดียว อาจจะเป็นการยุติธรรมที่สุดครับ

ออฟไลน์ nainong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 11:16:50 »
หูกระจง ควรปลูก ให้ห่างจากตัวบ้าน  ;D