ผู้เขียน หัวข้อ: เคยซ่อมสีอู่ไหน หรือศูนย์ของยี่ห้อไหนแล้วคิดว่าฝีมือดีๆ บ้างครับ  (อ่าน 5631 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
พอดีเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนเอารถไปซ่อมสีมาที่ toyota body service บางนาครับ

แผลประมาณนี้ครับ

ผมคิดว่าที่นี่ฝีมือน่าจะดีที่สุดในบรรดาศูนย์ซ่อมสีของ toyota แล้ว
แต่หลังจากเอาไปซ่อม โดนเลื่อนมา 2 วัน พอเช้าของวันที่ครบกำหนดหลังจากเลื่อมาแล้วรอบนึง ก็โทรมาบอกว่าสีทำแล้วมีตำหนิ 1 จุด
จะขอแก้อีกรอบ ผมเลยขอเอารถออกมาก่อน

พอไปถึงปรากฎว่า ลืมพ่นสีส่วนที่ผมแจ้งทำเพิ่มไป (จุดนี้จ่าเงินสดเองไม่เคลมประกันครับ)
เจอจุดที่โทรมาแจ้งว่ามีตำหนิ แต่พอรับได้ครับเดี๋ยวคิดอีกทีว่าจะซ่อมมั้ย

พอกลับมาบ้านลงมือขัดสีไป 2 รอบ (ขัดขนแกะรอบนึง ขัดละเอียดอีกรอบ) เคลือบไปรอบนึง (ศูนย์ขัดสีมาเงามากครับ แต่รอยขนแมวเยอะชนิดที่ว่าผมใช้รถ 20 ปีคงจะยังไม่เยอะขนาดนี้)

ลงยันต์หลวงพ่อเงาครับ

พบว่าชิ้นบังโคลนมีรอยฝุ่น 2 จุด
บริเวณหลังคา กับ skirt ล่างมีส่วนที่ผิวส้มชัดกว่าจุดอื่น และแล็คเกอร์ด้านกว่าปกติ
บังโคลนหลัง เก็บสีตรงชายล่างกับฝาถังน้ำมันไม่เรียบร้อย
มีเส้นคล้ายๆเส้นผมฝังอยู่ในเนื้อสี 1 เส้น

ปัญหาเรื่องงานประกอบก็มีประตูหน้าหลัง (เปลี่ยนประตู 2 บานครับ) ใช้แรงเปิดมากกว่าอีกด้านเล็กน้อย
ประตูหลังเปิดจากด้านในไม่ได้ ทั้งที่ไม่ได้ล็อคกันเด็ก
ขาพลาสติกปิดรางเบาะหัก 1 อัน (มาเห็นที่บ้านตานขามันหลุดออกมาครับ)
โลโก้พวงมาลัยลอก (อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ อาจจะโดนพวกละอองสารเคมีทำให้ลอกก็เป็นได้ แต่เดิมมันก็ลอกนิดๆแล้ว ส่วนนี้ไม่ติดใจอะไรครับ)
กระจกประตูด้านคนขับ (ซึ่งด้านนี้ไม่ได้ซ่อมสีครับ) กดขึ้น auto จนสุดแล้วมันจะเด้งลงเอง ต้องค่อยๆ กดขึ้นเองแบบไม่ใช้ Auto

ซึ่งโดยรวมคุณภาพงานสีผมรับได้ครับ มีจุดเล็กๆน้อยๆ แต่เนื่องจากผมโดยปกติก็ขัดเคลือบสีเองก็เลยจะละเอียดหน่อยเลยเจอข้อติเยอะ ถ้ามองผ่านๆ ก็ไม่เห็น
ค่าบริการก็ค่อนข้างโหด มีซ่อมรอยบุบพร้อมทำสีบังโคลนหน้าหลัง ทำสีกันชนหน้า เปลี่ยนประตูหน้าหลังพร้อมทำสี
ประกันจ่ายไปประมาณ 6 หมื่นครับ

รายละเอียดยิบย่อยเยอะมากครับ ถ้าอู่ที่ไม่ใช่ศูนย์เค้าจะเบิกได้ครบขนาดนี้มั้ยครับ

เลยมาคิดว่าขนาดศูนย์ซ่อมสีของ toyota ที่เมื่อสมัยเปิดใหม่ๆเคลมว่าทันสมัยที่สุดในอาเซียน ยังซ่อมได้คุณภาพดีในระดับหนึ่งเท่านั้น
แล้วถ้าเป็นอู่ทั่วๆ ไป (ที่พรีเมี่ยมหน่อย อย่างพวก s brand) เค้าจะฝีมือดีกว่านี้มั้ยครับ หรือศูนย์ซ่อมสีของยี่ห้ออื่นๆ จะมีที่คุณภาพดีกว่านี้มั้ย
พอดีผมใช้รถมาไม่กี่ยี่ห้อ ที่ทำสีออกมาแล้วรับได้มากที่สุดก็คงเป็นที่ TBS นี่แหละครับ ส่วนนึงก็คิดว่าเป็นศูนย์ของเค้าเองก็เลยเบิกอะไหล่ต่างๆ ได้ถูกต้องและครบถ้วนด้วย พวกสติกเกอร์ใบเล็กๆ ก็เบิกมาติดให้ครบหมดครับ
เผื่อมีโอกาสใช้รถยี่ห้ออื่นจะได้เตรียมตัวหาข้อมูลเรื่องซ่อมสีไว้แต่เนิ่นๆ ครับ
(อันที่จริงตอนแรกกะจะลองไปที่ sbrand แล้วครับ แต่โทรไปถามแล้วเค้าไม่รับประกันของวิริยะ ก็เลยไม่ได้ไปทำครับ)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
อู่เซฟตี้สายสอง อู่วิริยะงานเนียนมากดีกว่าซ่อมห้างหลายๆที่ซะอีก  ใช้สีแลคเกอร์นกแก้วครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มาสด้า มีเภตรา + พระราม 8 + แถวๆเพชรเกษม ที่โอเค

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดผมเอา BMW F30 เข้าซ่อมที่ SBrand ก็โอเคเลยนะครับ ซ่อมกระโปรงหน้าและประตูหน้าขวา รถสีดำ สีออกมาเหมือนชิ้นอื่นเป๊ะ งานเนียนเลย ไม่งั้นปกติอู่สีทั่วไปมักจะมีจุดตำหนิใน 1 ชิ้นสัก 1-2 จุด (เป็นเป็นหลุมหรือจุดเล็กๆ) แต่นี่ไม่มีเลยครับ โดยรวมพอใจครับ
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ ps000000

ทำไมแพง และ ปัญหาตามมาเยอะขนาดนี้ เป็นผมเอาไปโพสลงพันดริฟต์แล้ว  >:(

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
มาสด้า มีเภตรา + พระราม 8 + แถวๆเพชรเกษม ที่โอเค

มาสด้าพระราม 8 ไม่น่าจะมีนะครับ น่าจะเป็น มาสด้า พระราม 7 หรือเปล่าครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

CKP Netshop ตรงพัฒนาการ 20 ครับ งานดีมาก สีไม่เพี้ยนเลย เน้นซ่อมมาสด้า แต่รับทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
Sbrand เคยใช้บริการทำสีกันชนท้ายอยู่ เนื่องจากโดนมอไซต์มาเกี่ยว แผลนิดเดียวสีไม่ถลอกแต่มันเป็นรอยขูดและนูนขึ้นมา ถอดกันชนไว้เช้า เย็นมาใส่ได้เลย งานก็เรียบร้อยดี แต่ตอนแรกจะพ่นให้ผมทั้งชิ้น ผมบอกไม่ต้อง ผมต้องการซ่อมเฉพาะจุด เพราะตรงอื่นไม่ได้เป็นรัยเลย เห็นในใบเคลมประกันเรียกเก็บไป6,Xxxบาท

เดิมผมก็ประกันวิริยะ แต่ย้ายมาเจ้าอื่น เพราะมันไม่ร่วมกับsbrandนี่แหละครับ แต่ตรงปทุมวันจะรับงานแผลเล็กๆไม่ใหญ่ ถ้าจะทำแผลใหญ่ต้องเข้าศรีนครินทร์

แต่แปลกใจนิดนึงว่า ที่มุมกันชนตรงส่วนที่เป็นขอบติดกับตัวถังรถ มันเป็นรอยถลอกดำๆทั้ง2ข้าง เข้าใจว่าน่าจะเกิดจากการถอดหรือใส่กันชน เลยถ้าจะติก็ติเรื่องนี้แค่นั้นครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ดูท่าทาง sbrand ก็น่าสนใจอยู่
จริงๆ ผมขับรถก็ไม่ค่อยเฉี่ยวชนอะไรซักเท่าไหร่ครับ ปกติ 2-3 ปีจะเก็บสีเล็กๆ น้อยๆ พวกรอยตรงกันชนซะที
รอบนี้หนักสุดตั้งแต่ขับรถมาละครับ
ที่ไปทำ tbs นี่ยอมเค้าเรื่องนึงตรงที่ผสมสีได้ค่อนข้างเป๊ะครับ