ผู้เขียน หัวข้อ: ช้า จะแซงเลนขวา แต่ไม่ยอมแซง เพื่อ???  (อ่าน 6831 ครั้ง)

ออฟไลน์ retardshot

• Newbie
  • *
ช้า จะแซงเลนขวา แต่ไม่ยอมแซง เพื่อ???
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:05:28 »
ขับไม่ดูรถเลนขวาเลยครับ อยู่ๆก็ออกมา แล้ววิ่งช้าอีก ข้างหน้าก็ไม่มีรถ วิ่งตีคู่กับกระบะเลนกลางตั้งนาน
ทำไมสันดานคนใช้รถใช้ถนนถึงเป็นแบบนี้ มีแต่เห็นแก่ตัว ไม่คิดถึงคนรอบข้างเลย......

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
Re: ช้า จะแซงเลนขวา แต่ไม่ยอมแซง เพื่อ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:08:52 »
บีบแตร กับ ดิฟไฟใส่  ก่อนครับ   

ถ้าไม่หลบก็ไปเลยซ้ายสุดแล้วหาทางแซงเอา

ออฟไลน์ Night_Angel

Re: ช้า จะแซงเลนขวา แต่ไม่ยอมแซง เพื่อ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:20:46 »
บีบแตรยาวครับ  กระพริบไฟขวา  เพราะซ้ายก็ไปไม่ได้  จะเข้าซ้ายก็ช่วยเข้า ไม่ใช่กั๊ก
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:26:06 »
2กข  คงเป็นรถใหม่น่าจะเป็นพวกพึ่งขับรถเป็นแล้วพ่อแม่ซื้อให้  เชื่อเหอะใบขับขี่ยังไม่มีหรอกพึ่งออกถนนใหญ่ไม่กี่ครั้ง หรือเรียนโรงเรียนสอนขับรถที่ครูบางคนมันสอนว่าแช่ขวาไปใครจะแซงออกซ้ายไปเอง  มีเยอะนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:26:56 »
ใช้วิธีมองช่องว่างแล้วพุ่งออกไปดีกว่าครับใจเย็นนิดนึง อย่าไปบีบแตรหรือยิงไฟไล่ บางทีมันมีอันธพาลคอยหาเรื่องนะครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:37:47 »
มุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปเลย !!   ;D ;D

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:39:27 »
เจอคล้ายกันแต่ของผมเป็นซ้ายสุดครับ Jazz ป้ายแดด

ออกมาจากซอยผมมาไม่ได้ให้ไป เพราะกระชั้น หลังผมเป็นสิบล้อ

แจ๊สตัดสินใจออกมาหน้าสิบล้อ แต่ไม่เร่งหนี ขับชิว เพราะคงคิดว่าอยู่ซ้ายสุด สิบล้อพุ่งมาเบรกตัวโก่ง  :D

ขับรถทุกวันนี้มีเรื่องให้หัวเราะเยอะครับ อย่าไปใส่ใจมาก ด่าไปเค้าก็ไม่ได้ยิน มีแต่เราได้ยิน มองข้ามมันไปแล้วกันครับ มองซะว่าเป็นเรื่องขำๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:40:59 »
หลายคันพอเราแซงซ้ายเร่งมาปิดไม่ให้เข้าอีกนะ ยิ่งถ้าเราเข้ามาได้ทั้งที่เค้าเร่งมาปิดล่ะกระฟัดกระเฟียดขับเร็วเป็นคนละคนกับช้าแช่ขวาเมื่อไม่กี่วินาทีที่แล้วเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:21:24 »
ถ้ากฎหมายไม่ถูกนำมาใช้อย่างเข้มงวด ในอนาคตชีวิตบนถนนคงจะลำบากแน่ ดีที่สุดที่เราจะทำได้ก็ต้องควบคุมอารมณ์และปรับตัวเองกันหล่ะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:33:36 »
สมัครมาโพสแรกก็ระบายเลยเหรอครับ
...ส่วนตัวก็เจอบ่อยไม่ชอบ แต่แซงๆมุดๆไปแล้วก็ลืมๆมันไปในหนึ่งนาทีอย่าไปใส่ใจ
ถ้าเจอรถพวกนี้ผมจะเตรียมแซงมุดไปเลย นโยบายรถคันแรกส่วนมากยังขับรถกันไม่เป็น แค่ขับได้ครับ
ยิ่งยี่ห้อในรูปทะเบียนในรูป ขับแบบนี้ไม่แปลกใจครับ หลบได้หลบไปลืมไปไม่ต้องเอารูปมาโพสก็ได้ครับ

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:41:04 »
กดแตรยาวๆเลยครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็เจอรถกระบะขนของแช่ขวาเปนขบวนเลยครับ  >:( >:(

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:03:33 »
เห็นแล้วน่าหงุดหงิดแทนเหมือนกัน กรณีเรารีบและมีธุระ >:(
เมื่อเช้าผมโดนของดีเข้าให้ วิ่งมาเส้นลาดพร้าว ตัดเข้าพหลโยธินตรง 5 แยกลาดพร้าว
ตรงนั้นจะมีไฟแดงและมีเลนเบี่ยงเข้าทางซ้ายตรงติดไฟแดงด้วย เราก็มาตรงๆ ตามคันหน้ามาทิ้งช่วง 1 คันรถ
กระบะดีแม็ก รุ่นแรก โหลดเตี้ย แม็กโต ท่อใหญ่ๆ พุ่งตัดหน้าเข้ามา ผมเลยต้องเบรคตัวโก่ง ให้มันเข้า
ไม่งั้นชนท้ายมันอีกพร้อมกัยกดแตรยาว 3 วินาที 1 ครั้งเป็นการเตือน....
มันเบรครถหยุดทันที...โทษทีผมเว้นระยะอยู่แล้ว กะให้ผมชนท้ายมัน ไม่ได้แอ้มหรอก:P
หลังจากนั้นมันเปิดกระจก เอานิ้มกลางคว่ำลงให้ผมดูซะงั้น พร้อมกับหันมามองหน้า ...มรึงจะเห็นกรูได้ไง ฟิล์มมึด ไอ้บ้า ;D
แล้วมันก็ขับโชว์ส่าย ไปมาให้ดู :-\
ไม่เข้าใจทำไปเพื่อไร....ผมถึงเกลียดกระบะแต่งซิ่งแบบนี้มากๆ เจอหลายคันรถก็ติดออกตัวล้อฟรีตอนยูเทิร์นตรงตูดผม
เราก็เสียวมันเอารถไม่อยู่ ยุ่งแน่งานนี้...อยากให้มันพาดหน้าหนึ่งผ้าขาวคลุมซักวันเหมือนกัน 8)

พอเลยมาหน้าขนส่ง ตีคู่มากับเฟียสต้าสีบรอนซ์อยู่ขวามือผม มอไซค์รับจ้าง พุ่งแทรกเข้ามา
ซัดกระจกมองข้างซ้ายของเฟียสต้าเข้าให้ หลุ่นพื้นดัง กรุกๆ หันไปดูฝาครอบส่วนที่พ่นสีหล่นมากลิ้งกับพื้นซะงั้น
ผมหันกลับไปดูทะเบียนมัน 1กฆ8290 วิ่งแน๊บไปแล้ว ผู้หยิงนั่งข้างคนขับลงมาเก็บฝาครอบ เลยบอกทะเบียนไว้ให้
แม้งโครตเลวเลยพวกมอไซค์ที่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านแบบนี้...คนที่ดีๆ ผมไม่ได้ว่าไรนะครับ :D

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:50:49 »
เร่งไปให้ชนท้ายเขาเลยครับ แต่แตะๆ นะอย่าชนแรง พอเขารู้สึกแล้วเขาก็จะรีบเหยียบเร่งไปเองครับ สั่งสอนเขาไปเลย ขับช้าแช่ขวามันต้องโดนแบบนี้  8) 8) 8)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:11:36 »
แบบนี้เจอบ่อยนะครับ  แต่เคสนี้ผมไม่มีปัญหาเลยครับ   
ตบซ้ายสุดผ่านไปสบายๆ  (ดูรถทางซ้ายดีๆก่อนนะ  ทั้งหน้าและหลังรถคุณ)

ผมเจอที่น่าหงุดหงิดกว่านี้เยอะ  คือบังไลน์เราทุกเลน 
พอเราจะแซงซ้ายก็บังซ้าย   พอเราจะแซงขวาก็บังขวา
พอเราหาทางเร่งขึ้นมาได้  ก็กดตาม   ทั้งๆที่ไม่ได้ไปกระพริบไฟใส่หรือจี้ท้ายเลย
ไม่รู้ไปหงุดหงิดใครมาถึงต้องเบียดเบียนเพื่อนร่วมทางขนาดนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:20:51 »
กระทู้บ่น+ระบายช่วงนี้เยอะจัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:58:24 »
ส่วนมาก ถ้าผมเจอแบบนี้ จะดริฟไฟ 1 ครี้ง พร้อมกับเปิดไฟเลี้ยวขวาครับ
ถ้ายังไม่หลบอีก จะบีบแตรสั้นๆ 1 ครั้ง พร้อมดริฟไฟ กับเปิดไฟเลี้ยวอีกรอบ
ถ้าสองครั้งแล้ว ยังไม่หลบอีก ก็คงจะต้องหาทางมุดไปเองล่ะ

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:18:15 »
เบื่อครับ พวกนี้  รีบออกแต่ไม่รีบไป   

ไม่สนใจใคร เมิงเบรคเอาเอง เซ็ง >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:22:50 »
มือใหม่หัดขับ

:D :D :D

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:24:51 »
มันเป็นสีสันบนท้องถนน ครับ
มันต้องมีช่วงเวลาของคนขับรถไม่เป็นบ้า

ก็สอนๆกัน เตือนๆกันไป ^^

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:47:25 »
เอาใว้ฝึกความใจเย็นครับ

ปล.ที่น่ากลัวอีกอย่างคือขับแล้วไม่กล้าตัดสินใจ เงอะงะกลางถนน เจอปุ๊บต้องหาจังหวะกดหนี

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 17:07:51 »
ทำตามที่คุณจิมมี่พร่ำบอกครับ

1.เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ แล้วรอสักครู่ ถ้าไม่มีการตอบสนอง

2.กระพริบไฟสั้นๆ สัก 2-3 รอบ เพื่อเค้าไม่ทันมอง ถ้าไม่มีการตอบสนองอีก

3.หาทางเลือกอื่นเพื่อแซง เช่น แซงออกทางด้านซ้าย

การบีบแตร มันมีทั้งดีและไม่ดี ถ้าหากคนขับคันนั้นมือใหม่ อาจทำให้เค้าตกใจ

และมีอาการกดดันจนควบคุมรถไม่ได้ จนเกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ

ก็กดแตร ไปเถอะครับ แต่อย่ากดแช่นานน่ะครับ เพื่อคันนั้นเค้ามี .38  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 17:24:23 »
เห็นแล้วน่าหงุดหงิดแทนเหมือนกัน กรณีเรารีบและมีธุระ >:(
เมื่อเช้าผมโดนของดีเข้าให้ วิ่งมาเส้นลาดพร้าว ตัดเข้าพหลโยธินตรง 5 แยกลาดพร้าว
ตรงนั้นจะมีไฟแดงและมีเลนเบี่ยงเข้าทางซ้ายตรงติดไฟแดงด้วย เราก็มาตรงๆ ตามคันหน้ามาทิ้งช่วง 1 คันรถ
กระบะดีแม็ก รุ่นแรก โหลดเตี้ย แม็กโต ท่อใหญ่ๆ พุ่งตัดหน้าเข้ามา ผมเลยต้องเบรคตัวโก่ง ให้มันเข้า
ไม่งั้นชนท้ายมันอีกพร้อมกัยกดแตรยาว 3 วินาที 1 ครั้งเป็นการเตือน....
มันเบรครถหยุดทันที...โทษทีผมเว้นระยะอยู่แล้ว กะให้ผมชนท้ายมัน ไม่ได้แอ้มหรอก:P
หลังจากนั้นมันเปิดกระจก เอานิ้มกลางคว่ำลงให้ผมดูซะงั้น พร้อมกับหันมามองหน้า ...มรึงจะเห็นกรูได้ไง ฟิล์มมึด ไอ้บ้า ;D
แล้วมันก็ขับโชว์ส่าย ไปมาให้ดู :-\
ไม่เข้าใจทำไปเพื่อไร....ผมถึงเกลียดกระบะแต่งซิ่งแบบนี้มากๆ เจอหลายคันรถก็ติดออกตัวล้อฟรีตอนยูเทิร์นตรงตูดผม
เราก็เสียวมันเอารถไม่อยู่ ยุ่งแน่งานนี้...อยากให้มันพาดหน้าหนึ่งผ้าขาวคลุมซักวันเหมือนกัน 8)

พอเลยมาหน้าขนส่ง ตีคู่มากับเฟียสต้าสีบรอนซ์อยู่ขวามือผม มอไซค์รับจ้าง พุ่งแทรกเข้ามา
ซัดกระจกมองข้างซ้ายของเฟียสต้าเข้าให้ หลุ่นพื้นดัง กรุกๆ หันไปดูฝาครอบส่วนที่พ่นสีหล่นมากลิ้งกับพื้นซะงั้น
ผมหันกลับไปดูทะเบียนมัน 1กฆ8290 วิ่งแน๊บไปแล้ว ผู้หยิงนั่งข้างคนขับลงมาเก็บฝาครอบ เลยบอกทะเบียนไว้ให้
แม้งโครตเลวเลยพวกมอไซค์ที่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านแบบนี้...คนที่ดีๆ ผมไม่ได้ว่าไรนะครับ :D

เกลียดเหมือนกันครับกระบะพวกนี้เหมือนว่ามันแรงแล้วชอบโชว์ ผมเจอมันออกล้อฟรีควันดำเส้นเกษตร-นวมินทร์ไม่รู้จะโชว์อะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 18:57:56 »

คุณพูดมาเห็นภาพเลย เส้นนี้ผมวิ่งตั้งแต่เกิดยันปัจจุบัน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 19:49:53 »
เคยวิ่งมอเตอร์เวย์ก็เจอเหมือนกันครับ สอง คันป้ายแดงทั้งคู่เลย เดียวนี้เวลาเจอรถพวกนี้ป้ายใหม่ๆ หรือป้ายแดง มีโอกาสแซง แซงหมด จะได้ไม่ต้องมาหงุดหงิดมากนัก   :-\

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 20:30:44 »
คือผมก็ไม่ไฝ่ในความรุนแรงน่ะครับ
แต่บ่อยครั้งที่อยากจะประจานคนพวกนี้ให้โลกรู้
 :o :o :o :o :o
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 22:14:33 »
ถ้าอารมณ์ดี ผมจะแซงซ้าย ไปแบบปกติ

ถ้าไม่ดีก็คง มีการตักเตือน :D

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 23:33:55 »
2 วิธีนะครับ

1.) ถ้าเขาโชคดี ผมอาจจะเปิดออกซ้าย แล้วก็แซงไปปกติ  พอแซงไป อาจจะบีบแตรนิดๆ หรืออกขวาแล้วตีไฟเลี้ยวกลับให้ดู หรือแซงไปปกติเฉยๆ

2.) อันนี้คือส่วนใหญ่ผมจะเป็น 555+ ถ้าผมเจอควายขับรถแบบนี้ อย่างแรกก็คือ จะขับชำนาญแล้ว มาออกรถใหม่ได้ทะเบียนแบบนี้ พวกมือใหม่ซวยโดนด่าไปครับ แต่ที่ผมจะทำก็คือ ส่องไฟขอทางก่อน เป็นจังหวะ ครั้งสองครั้ง ถ้าดูออกว่าเขาเร่งแซงก็ตามไปจนเขาหลบ  แต่ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็จะส่องไฟยาวค้างไว้แป๊บนึง ถ้ายังไม่หลบอีก คราวนี้แหละครับสนุกเลย ผมก็จะออกซ้าย แซงไปเลยครับ พอเข้าขวาได้เหนือคันเขา.....!!! เหยียบเบรคชะลอใส่ครับ จนถึงระยะห่างนึงก็รักษาระยะไว้ด้วยการปล่อยคันเร่งแม่มมมเลยครับ ถ้าเขาจะแซงเราก็เร่งครับไม่ให้แซง

!!!ปอลิง!!! รถต้องแรงพอนะจึ๊ และไม่รับรองการโดนยิงครับ ทำเสร็จต้องหนีให้ไกล

***** หากมีใครขับแบบนี้ ผมขออภัยถ้าเจอผม ผมไม่ด่าใครครับ ขออนุญาตบอกแค่ว่า ขับรถชิดขวาไม่มี เมืองไทยขับรถชิดซ้าย ออกขวาเมื่อแซงครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 00:03:41 »
เค้าอาจจะลองใจคุณก็ได้ว่า คุณมีความอดทนแค่ไหน และคุณจะทำอย่างไรกับสถานการณ์แบบนี้ นี่คือบททดสอบจิตใจ อิๆ ^_0

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:58:49 »

สมัยวัยรุ่นผมไม่เคยปล่อยผ่านเลยถ้าเจอแบบนี้

ไม่มีเรื่องก็บ่อย  มีเรื่องก็เคย เจ็บตัวกันไปทั้งคู่ก็หลายครั้ง โชคดีไม่เคยเจอลูกตะกั่ว

รู้สึกโชคดีที่ตอนนี้อายุเยอะ ลูกยังเล็กเมียยังเด็ก  เลยกลัวตาย และใจเย็นขึ้นเยอะ........
;D

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:34:44 »
ผมเจอสดๆร้อน ทางด่วนกไปแจ้งวัฒนะ วันอาทิตย์ ก็สงสัย ว่าทำไมรถเยอะจัง ผิดปกตินะ พอขับไปสักพักถึงบางอ้อเลย เจอแอคคอร์ดG8สีเทา คนขับเป็นป้าๆ แต่งตัวแบบไฮโซ ทำผมแบบมีกระบังลม ขับแช่ 80 อยู่เลนขวาสุด ตีคู่รถเลนกลาง ตอนแรกนึกว่าจะแซง เราก็รอ แต่พอพ้นรถเลนกลาง แกก็ไม่หลบ บีบแตรก็แล้ว กระพริบไฟก็แล้ว ก็ไม่หลบ  สุดท้ายก็ต้องแซงซ้าย ผมก็ไม่ได้จะซิ่งอะไรขนาดนั้นนะ วันนั้นชิลๆ ผลขับ 110 เอง แต่เจอ 80 เลนขวาสุดแล้วมันอดไม่ได้จริงๆ