ผู้เขียน หัวข้อ: เรา"อวย" รถรุ่นนึงมากเกินไปมั้ยครับ?? กระทู้สุดท้ายของผมล่ะครับ บ๊ายบาย...  (อ่าน 24708 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สงสัยเหลือเกินว่า เราอวยรถแต่ล่ะรุ่นมากจนเกินไปหรือเปล่า??
เราลองขับหรือยัง?? เรามีอคติมั้ย?? เราเสพสื่อมากไปหรือเปล่า??

ผมเป็นคนนึงที่บ้ารถมาตั้งแต่เด็กๆ
ใช้คำว่า "บ้า" เพราะผมบ้าจริงๆ และได้ดีขึ้นมาเพราะรถ
ตั้งใจเรียน ขยันหางาน ทำงาน เพราะอยากแต่งรถ อยากมีรถดีๆขับ

เมื่อรวมตัวกับเพื่อนกลุ่มนึง เลยได้โอกาศทดลองขับตามงาน ตามศูนย์ต่างๆมากมาย
ประกอบความรู้และประสบการณ์เข้าด้วยกันจากเพื่อนๆที่ขับรถในสนาม ทั้งมือสมัครเล่นหรือผิดกฏหมายก็ตาม(ลองรถบนถนนหลวง อะไรเทือกนี้)

..................

ขอสิงบอร์ดอยู่เงียบๆล่ะกันครับ

รำคาญการ
"อวย"
ซะเหลือเกิน

นำความรู้ ความเห็นมาแชร์
แต่กลายเป็นผมจะทำมาสด้า2 ให้เกาะเท่า เฟอร์รารี่ ในกระทู้โฟกัส
อัลติสคือมาสด้า2 โฟกัสคือเฟอร์รารี่ ต่างชั้นขนาดนั้นเชียว เจอแล้วอึ้งครับ เจาะไม่เข้าแล้ว...

ผมชอบรีวิวคุณจิมมี่นะครับ จะติดตามไปตลอด
และผมชื่นชอบคอลั่มโมดิฟายรถยนต์ของคุณแพน รวมถึงเดอะคลิปนะครับ

HLM คือสื่อวงการรถยนต์ที่ดีที่สุดตั้งแต่ผมติดตามข่าวสารรถยนต์มา

แต่ผู้เสพสื่อครับ... ดุลยพินิจของผู้เสพสื่อ เป็นอีกจุดที่ต้องปรับปรุงครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สังคม มันมีความหลากหลาย

ยาเสพติด ให้โทษ คนยังไปเสพ รู้ก็รู้ ห้ามได้ไหม ?

ความรู้มีให้หาให้อ่านฟรี ๆ มีคนอ่านทุกคนไหม ?

ความดี ความชั่ว รู้แก่ใจ แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะเป็นคนดี

ความแตกต่าง ทางความคิด ไม่ว่าจะิผิด หรือถูก เป็นสิ่งที่เราต้องเคารพ ตราบใดที่ความเข้าใจผิดของคน ไม่ได้ทำให้เรา เขา และคนอื่น ๆ เดือดร้อน ผมว่าก็ยังอยู่กันได้นี่ครับ เขาถึงเรียกว่าสาธารณะ

ไม่ต้องหนี ไม่ต้องหลบ ไม่ต้องเงียบ  เลือกอยู่สบาย ๆ อ่านแล้ว ชอบแล้ว ไม่ชอบแล้ว ก็วางตัวแบบที่คุณพอใจดีกว่า การออกความเห็นถ้าเป็นประโยชน์ก็ได้ดีกับตัวเอง เป็นโทษ ก็เป็นโทษกับตัวเองครับ

แต่ถ้าคุณเลือกแล้ว ผมก็คงห้ามคุณไม่ได้ครับ

เคารพกันและักัน สังคมจะอยู่กันได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใจเย็นๆเย็นตามชื่อหน่อยนะครับ บางทีการสื่อสารโดยไม่เห็นหน้านี่ก่อให้เกิดความเข้าใจผิดบานปลายกันมาเยอะแล้วเพิ่งไปตามอ่านตะกี้ว่าเกิดอะไรขึ้นก็ไม่น่าจะบานปลายกันนะครับ ส่วนตัวก็ชอบอ่านคอมเม้นท์ของคุณเย็นชานะครับและส่วนตัวก็ชอบกินชาเย็น (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย) ดังนั้นใจเย็นๆก่อนนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ S6

มีคนที่รู้มากกว่าคุณ หรือเหมือนกันกับคุณ จขกท. ก็เยอะนะครับ
ผมก็คนนึงก็บ้ารถเหมือนกัน ลองขับมาเยอะ จนทุกวันนี้รถประจำวันต้อง 300แรงม้าขึ้น ถึงจะขับได้ ไม่งั้นตรูจะหงิกจนหัวใจวายตายยยย
แต่...ต่างคน ก็ต่างความคิดเห็น
โอเคเข้าใจว่า บางทีมันก็ไม่เข้าท่าเข้าทาง เราไม่เห็นด้วย เรารู้เยอะกว่านี้ เราลองมาแล้ว ก็แนะนำเพื่อนๆ ในนี้ ไปสิว่ายังไง
ผมเองบางทีก็รู้ก็เคยลองก็บอกต่อกันไป แต่ก็มีคนแย้ง แต่..ก็เขาก็อาจจะคิดอีกแบบนึง เราก็วางเฉย ให้ความเคารพในความคิดของเขา ซึ่งแต่ละความคิดเห็นแล้วแต่ ผู้อ่านจะไปพิจารณากันเอง ก็ต้องเคารพความคิดของผู้อ่านด้วยเหมือนกัน

ในเรื่องอวย ผมคิดว่า มันมีเจตนาที่แอบแฝง และเจตนาที่ไม่แอบแฝง อยากให้ผู้อ่าน อ่านด้วยความคิดพิจารณาดูอีกทีครับ

ดังนั้น คุณอย่าคิดเป็นอย่างอื่นไปเลยนะครับ มาช่วยกันสร้างสังคมดี ที่อุดมไปด้วยความรู้กันดีกว่า ด้วยความที่คุณเองก็ชอบสังคมแห่งนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
มาบอกต่อๆกับ คนที่เขายังไม่รู้ ไม่เคยลองขับ ลองใช้ สังคมที่ดีแห่งนี้ ยังต้องการผู้รู้อย่างคุณอีกมากครับ ^^

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ผมเห็นด้วยกับความเห็นด้านบนทุกท่านนะครับ เราสามารถเลือกอ่าน และเลือกตอบได้ มันเป็นธรรมดาที่คนจะชื่นชอบรถหรือของที่ตัวเองใช้ ซึ่งการ "อวย" เป็นแค่หนทางนึง ซึ่งสามารถสร้างความมั่นใจให้กับมนุษย์ได้

ความชอบ ความสวย ความพอใจ มันเป็นนามธรรม ซึ่งทุกคนมีไม่เท่ากัน ดังนั้นเถียงกันเมื่อใดก็ไม่มีวันจบ

แต่ข้อมูล ความรู้ ประสบการณ์ มันเป็นรูปธรรม สามารถโต้เถียงกันได้ด้วยเหตุผลครับ

ไม่อยากให้คุณ YenChar อยู่อย่างเงียบๆตามที่กล่าวไว้นะครับ ประสบการณ์ของคุณจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆมากครับ  :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ก็ได้แต่แอบเสียดายครับ ผมคนนึงนะที่ชอบอ่าน comment ของคุณ YenChar
นึกถึงสมัยก่อนผมชอบตอบปัญหาคอมที่ 1000ทิพ และก็บ๊ายบายออกมาแต่สำหรับผมไม่เคยกลับเข้าไปอีกเลยไม่ว่าจะห้องไหน (7-8 ปีแล้วมั๊ง) อารมณ์คล้ายๆ คุณ YenChar ตอนนี้กระมัง เคารพการตัดสินใจนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

คนบางคนที่"รู้ไม่จริง" ทำคนที่"รู้จริง"ในบอร์ดนี้ น้อยใจไปหลายคนแล้วครับ อย่าไปใส่ใจเลย แรงความรู้ของคนที่เคยใช้สู้แรงความโม้ของคนที่ไม่เคยใช้ไม่ได้นะครับ

ปล.ขออภัยที่พูดตรง  :-*
Test ..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคสนี้ผมว่า misunderstand กันน่ะครับ
ใจเย็นๆกันนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Parinceo

เข้าใจผิดอย่างที่ท่าน NONT4477 ว่าแหละครับ

ผมไปอ่านคอมเมนต์แล้ว ที่เปรียบ mazda2 กับ ferrari เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนว่า รถมันออกแบบมาคนละอย่าง Altis เน้นใหญ่ Focus เน้นช่วงล่าง ก็เหมื่อนกับ mazda2 ที่เน้นการใช้ในชีวิตประจำวัน แต่ Ferrari เกิดมาเพื่อซิ่งอยู่แล้ว แต่อาจจะใช้ภาษารุนแรงไปนิดนึง

ส่วนพวกอวยรถเว่อร์นี่ก็น่ารำคาญบางที รถเค้ามีดีให้อวยก็อวยไป แต่ไม่ใช่อวยเว่อร์ แบบรถกูเทพสุด ไม่ดูตาม้าตาเรื่อมาดูถูกรถชาวบ้านเขา อันนี้รับไม่ได้ครับ
เข้าใจว่าหลายๆท่านใช้คำพูดรุนแรง แต่ใจเย็นๆไว้ก่อนนะครับ มีแต่ตัวหนังสือมันถ่ายทอดน้ำเสียงไม่ได้ อาจจะเข้าใจผิดกันได้ง่าย
ผมก็ยังอยากให้พี่ YenChar มาแชร์อะไรดีๆกับเพื่อนๆคนอื่นต่อไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจตนาในการทำเว็บแห่งนี้ข้อหนึ่ง ในวันนั้น ที่ผมตั้งใจไม่เปลี่ยน

คือ การเป็นที่พึ่งพา สำหรับข้อมูลและความรู้ที่แท้จริง

ปัญหาคือ การ อวย รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อที่ตนชอบ เป็นเรื่องที่น่าเบื่อมาก

เหตุผลหนึ่ง ที่ผมพยายามจำกัดกระทู้พูดถึงรถใหม่ๆ ไม่เกิน 3 กระทู้ต่อหน้าแรก ต่อวัน
ก็เพื่อลดทอนการอวยอย่างเกินจริง ของบรรดาสาวกทั้งหลายนั่นละครับ

ขอพูดตรงๆสักทีเถอะ

ทุกวันนี้ ผมรำคาญมาก กับสาวกรถยนต์บางยี่ห้อ
โดยเฉพาะ BMW กับ Ford ซึ่ง พยายามจะอวยรถของตนเองกันเกินเหตุ

แต่ผมก็ต้องอดทน เพราะในฐานะตัวเองเป็นเจ้าบ้าน ถ้าทำตัวไม่ดีอีกบ่อยๆ
สังคมก็ไม่สงบสุขอย่างที่หวัง คนอ่านก็ลดลง โฆษณาก็ลดลง ความเชื่อถือ ก็ลดลง

แต่ตอนนี้ มันกลับกลายเป็นว่า หลายๆคน เครียดมาจากที่อื่น แล้วมาระบายลงบนบอร์ด
โดยไม่ตั้งใจ โดยไม่รู้ตัว ด้วยกันทั้งนั้น

หลายคน ก็ตอบกันแบบ ไม่มีคำว่าถ้อยทีถ้อยอาศ้ัยกัน

ส่วนหนึ่งมาจากว่า "เรายังไม่ได้เจอหน้าค่าตา หรือรู้จักกัน"

มีทติ้งที่กำลังจะจัดช่วงเดือนมิถุนายนนี้ น่าจะมีส่วนช่วยให้หลายๆคนได้ร้จักกัน และน่าจะช่วยให้เกิดบรรยากาศมิตรภาพ
ขึ้นมารในบอร์ดได้อีกครั้ง

นั่นคงเป็นวธีการแก้ปัญหาที่ผมพอจะหาทางลงมือทำได้ในตอนนี้
ผมใช้ City ผมยังไม่เห็นจะต้องอวยรถตัวเองว่าดีที่สุด หรือเทพที่สุดแต่อย่างใด

เรียนเชิญทุกท่าน และคุณ YenChar ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vellcap

เอา ABS มาฉุดคุณ Yenchar ไว้จะอยู่ไหมเนี่ย
อย่าไปไหนเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

เรียนคุณ YenChar
ผมขอยกตัวอย่าง เพื่อนผมเป็นอาจารย์(ที่ดีมากคนหนึ่ง)สอนที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง เกิดความท้อแท้ในการสอน เนื่องจากศิษย์บางคน ประพฤติตัวไม่ดี
ผมขอถามว่า คุณจะให้ อาจารย์ลาออก ไม่สอนหนังสือ หรือว่าสอนต่อไปครับ
------------------------------------------------
ส่วนตัวผม ผมแนะนำเพื่อนไปว่า
อาจารย์มีหน้าที่ อบรมให้ความรู้แก่ศิษย์ รวมถึงคุณธรรมและจริยธรรม
แต่ ศิษย์ มีหน้าที่ "ตักตวง" ความรู้นั้นๆ แล้ว นำไป "ปฎิบัติ" ซึ่งพวกนี้ มัน "ไม่ใช่หน้าที่" ของอาจารย์ผู้สอน
แล้วทำไมอาจารย์ ไม่มองศิษย์ที่ดีๆบ้างล่ะครับ
---------------------------------------------------

อีกเรื่องครับ บางท่านอาจจะได้อ่านเรื่องนี้จาก Facebook กันมาบ้างแล้ว ผมจำรายละเอียดไม่ได้ ขอเล่าสั้นๆก็แล้วกันนะครับ

มีพระรูปหนึ่ง ก่ออิฐสร้ากำแพงวัดอยู่จนเสร็จ ปรากฎว่า ท่านเห็นอิฐอยู่ 2 ก้อนที่ไม่สวยงามนั้นอยู่ จึงมีความคิดที่จะก่อใหม่ทั้งหมด
จึงไปเรียนปรึกษาท่านเจ้าอาวาส
ท่านเจ้าอาวาสมาเห็นกำแพงอิฐนี้แล้ว ได้ชมว่าสวยงามมาก ทำไมต้องทำใหม่ด้วยล่ะ
พระตอบว่า "ท่านเจ้าอาวาสเห็นอิฐ 2 ก้อนนั้นไหมครับ มันเรียงตัวผิดจากก้อนอื่น ผมจึงอยากจะทำใหม่ให้สวยงาม"
เจ้าอาวาสตอบว่า "ท่านลองถอยหลังไปไกลๆ แล้วมองกำแพงอิฐทั้งหมดดูก่อน แล้วท่านจะเห็นว่า มันสวยงามแล้ว รออีก 3 วันแล้วมาคุยกันใหม่"
พระรูปนั้น ได้ลองทำตามที่เจ้าอาวาสบอก โดยดูภาพรวม ก็เห็นด้วยกับท่านเจ้าอาวาส
3 วันต่อมา เจ้าอาวาสได้เข้ามาสอบถาม เป็นอย่างไรบ้างล่ะท่าน จะทุบกำแพงทิ้งอีกไหม
พระตอบว่า ผมมองไม่เห็นอิฐสองก้อนนั้นแล้วครับ

-------------------------------------------------------------------------
ในบางครั้งเราอาจจะเพ่งเล็งจุดย่อยๆมากเกินไป โดยไม่เห็นภาพรวมของของนั้นๆ ทำให้จิตใจไปจดจ่อที่สิ่งนั้น
ดังนั้น คุณYenChar ลองมองดูก่อนครับ ว่า คนที่คุณYenchar เห็น เป็นกี่เปอร์เซ็นต์ ของใน HLM
แล้วคุณYenChar ลองตัดสินใจอีกที แบบ อาจารย์เพื่อนผม ว่าจะ
มาให้ความเห็น ความรู้ แก่สมาชิกท่านอื่น หรือ นั่งดู เป็น คนดีที่ไม่ทำอะไรเลย (แบบที่คุณชายพุฒิภัทร บอกในเรื่อง ^^)

ลองตรองดูนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมว่ามีคนอีกมาก ที่รู้สึกน้อยใจ กับเรื่องคำตอบของเพื่อนสมาชิกเรา เพราะผมก็คนนึงที่เจอเหตุการแบบ คุณ YenChar ถึงขั่นทำให้ผมเกลียดคำว่า "แน่นอน" เพราะผมได้แนะนำเรื่อง ไฟ Xenon ว่า"ของแท้ดูอย่างไร" "ของเที่ยมดูอย่างไร" "OEM จากโรงงานดูอย่างไร" ก็มีเพื่อนสมาชิกเราตอบแบบมั่วๆ แล้วก็ยังมาหาว่าผมมั่ว ทั้งๆที่ประสพการตรงจาก ไฟ Xenon มามีมากกว่า 10 ปี เจอมาหลายรูปแบบ ทั้งเป็นผู้ซื้อและขาย สุดท้าย สมาชิกท่านหนึ่งว่าผมมั่วแน่นนอนแถมพูดประชดผม ตอนนั่นผมโมโห้สุดๆ ในเมื่อผมมีประสพการตรง เจอมาแล้ว ผ่านมาแล้ว ถ้าคนที่รู้จริง เขาจะเห็นภาพและเข้าใจไปกับเรา

ในช่วงนั่นถึงขั่นทำให้ผมไม่เข้า HLM หลายอาทิต ผมว่า คุณ YenChar พักผ่อนสั๊กหน่อยก็ดีนะครับ เหมือนผมที่ออกไปพักช่วงนึง แล้วเราจะคิดได้ครับว่า คอมเม้นใหนที่เน่าๆ เราก็อย่าไปใส่ใจให้เสียสึขภาพจิตรเรา ปล่อยไปเหมือนอากาศที่มองไม่เห็น แล้วเราจะสบายใจขึ้นเยอะครับ

ผมถือคติแบบนี้ 1 คนที่รักเราย่อมดีกว่า 100 คนที่เกลียดเรา = แค่ 1 คนที่รักเราก็ทำให้เรามีความสุขได้ครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
เรียนคุณ YenChar
ผมขอยกตัวอย่าง เพื่อนผมเป็นอาจารย์(ที่ดีมากคนหนึ่ง)สอนที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง เกิดความท้อแท้ในการสอน เนื่องจากศิษย์บางคน ประพฤติตัวไม่ดี
ผมขอถามว่า คุณจะให้ อาจารย์ลาออก ไม่สอนหนังสือ หรือว่าสอนต่อไปครับ
------------------------------------------------
ส่วนตัวผม ผมแนะนำเพื่อนไปว่า
อาจารย์มีหน้าที่ อบรมให้ความรู้แก่ศิษย์ รวมถึงคุณธรรมและจริยธรรม
แต่ ศิษย์ มีหน้าที่ "ตักตวง" ความรู้นั้นๆ แล้ว นำไป "ปฎิบัติ" ซึ่งพวกนี้ มัน "ไม่ใช่หน้าที่" ของอาจารย์ผู้สอน
แล้วทำไมอาจารย์ ไม่มองศิษย์ที่ดีๆบ้างล่ะครับ
---------------------------------------------------

อีกเรื่องครับ บางท่านอาจจะได้อ่านเรื่องนี้จาก Facebook กันมาบ้างแล้ว ผมจำรายละเอียดไม่ได้ ขอเล่าสั้นๆก็แล้วกันนะครับ

มีพระรูปหนึ่ง ก่ออิฐสร้ากำแพงวัดอยู่จนเสร็จ ปรากฎว่า ท่านเห็นอิฐอยู่ 2 ก้อนที่ไม่สวยงามนั้นอยู่ จึงมีความคิดที่จะก่อใหม่ทั้งหมด
จึงไปเรียนปรึกษาท่านเจ้าอาวาส
ท่านเจ้าอาวาสมาเห็นกำแพงอิฐนี้แล้ว ได้ชมว่าสวยงามมาก ทำไมต้องทำใหม่ด้วยล่ะ
พระตอบว่า "ท่านเจ้าอาวาสเห็นอิฐ 2 ก้อนนั้นไหมครับ มันเรียงตัวผิดจากก้อนอื่น ผมจึงอยากจะทำใหม่ให้สวยงาม"
เจ้าอาวาสตอบว่า "ท่านลองถอยหลังไปไกลๆ แล้วมองกำแพงอิฐทั้งหมดดูก่อน แล้วท่านจะเห็นว่า มันสวยงามแล้ว รออีก 3 วันแล้วมาคุยกันใหม่"
พระรูปนั้น ได้ลองทำตามที่เจ้าอาวาสบอก โดยดูภาพรวม ก็เห็นด้วยกับท่านเจ้าอาวาส
3 วันต่อมา เจ้าอาวาสได้เข้ามาสอบถาม เป็นอย่างไรบ้างล่ะท่าน จะทุบกำแพงทิ้งอีกไหม
พระตอบว่า ผมมองไม่เห็นอิฐสองก้อนนั้นแล้วครับ

-------------------------------------------------------------------------
ในบางครั้งเราอาจจะเพ่งเล็งจุดย่อยๆมากเกินไป โดยไม่เห็นภาพรวมของของนั้นๆ ทำให้จิตใจไปจดจ่อที่สิ่งนั้น
ดังนั้น คุณYenChar ลองมองดูก่อนครับ ว่า คนที่คุณYenchar เห็น เป็นกี่เปอร์เซ็นต์ ของใน HLM
แล้วคุณYenChar ลองตัดสินใจอีกที แบบ อาจารย์เพื่อนผม ว่าจะ
มาให้ความเห็น ความรู้ แก่สมาชิกท่านอื่น หรือ นั่งดู เป็น คนดีที่ไม่ทำอะไรเลย (แบบที่คุณชายพุฒิภัทร บอกในเรื่อง ^^)

ลองตรองดูนะครับ

ชอบบทความพระสร้างกำแพงวัดจังเลยครับ ขอแชร์นะครับ  :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เราอวยรถรุ่นนึงกันมากไปมั้ย

คำตอบของผมนะคุณเย็นชา

"แน่ใจเหรอว่าแค่รุ่นเดียว มันต้องนับเป็นยี่ห้อเลยมั้ง"

สารภาพตามตรงว่าไม่อยากเทสต์สองแบรนด์นี้ก็เพราะบรรดาสาวกเชียร์สุดใจ
คือแบรนด์กูใช้นี่อะไรก็แตะไม่ได้เลยล่ะนะ คือคนบางคนก็ไม่ยอมเข้าใจว่าความโง่/ฉลาด
ในการเลือกรถไม่ได้เกี่ยวกับแบรนด์เสมอไป บางคนพอมีใครมาติแบรนด์ที่ตัวเองใช้เข้าหน่อย
เป็นเดือดเป็นร้อนยิ่งกว่าบริษัทรถยนต์เองซะอีก เถียงจนแม่งไม่เอาความจริงมาพูดกันแล้ว
แต่กลายเป็นมหกรรมการแถลงคูรถของกูใครอย่าแตะ

ผมบอกตรงๆนะ บางทีอยากถอดหัวคนทำเว็บสักครั้ง มีตติ้งครั้งนี้เรียกไอ้ตัวที่เจ๋งๆบนบอร์ด
มาดูตัวจริงหน่อยซิ จะได้พูดใส่หน้าตรงๆว่าถ้าไม่ขัดกับกฏที่ตัวเองตั้งล่ะเอานิ้วตีนกดแบน
ไปหลายทีแล้วครับ มันเจ๋งเหลือเกิน เจ๋งบนบอร์ด เจ๋งแล้วเอมมี่ออวอร์ดจะตกเป็นของมึงหรือไงมิทราบ

คือทำยังไงดีล่ะ? ถ้าไม่ทำ คนอย่างคุณเย็นชาก็จะถูกดูดแล้วก็โยนทิ้งถังผงไปคนแล้วคนเล่า
แต่ทำแล้วได้อะไรนอกจากมีเรื่องมีราวกันเพิ่มเติม จะไปรู้ได้ไงว่าที่มันเป็นๆกันอยู่นี่คือ
ความเข้าใจผิด ความที่ไม่มีใครสอนเขาเรื่องสามัญสำนึกง่ายๆ หรือเป็นสันดานชนิด permanently embedded

เข้าใจกันนะ ไม่ใช่ไม่สนที่จะทำให้ดีขึน แต่คนบางพวก Ego เดินทางสวนกับประสบการณ์จริงและปัญญา
เท่านั้นแหละครับ

ถ้าคุณเย็นชามองว่าคนพวกนี้สามารถปิดปากปิดมือคุณได้ ผมก็ไม่มีเหตุผลใดๆที่จะรั้งคุณไว้
สำหรับคนที่ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนอะไรขัดกับบอร์ด เสรีภาพในการมาหรือไป เป็นของคุณ
ถ้าต้องเอาชีวิตกับเวลาที่มีค่ามานั่งพิจารณาเรื่องแค่ว่าจะอยู่หรือจะไป To be or not to be บนบอร์ด
ผมว่าเอาเวลาไปชงชาบีบมะนาวนั่งกิน แล้วก็ปล่อยสัตว์โลกเป็นไปตามกรรม บางทีคุณมีอารมณ์จะมา
ก็มาได้ ถ้าคุณรู้สึกว่าเล่นแล้ววันนี้มันป่วยกันทั้งบอร์ด ก็อย่าเล่น อย่าสน ชีวิตทุกวันก็เครียดพอแล้ว

แต่สำหรับคุณเย็นชา ถึงไม่พิมพ์บนบอร์ด คุณมีอะไร ก็หลังไมค์หาผมได้ตลอด
ผมไม่เคยเบื่อที่จะตอบคำถามคุณเลยนะ ถึงแม้จะเป็นคำถามที่ต้องใช้เวลาและ effort ในการตอบสูง
กว่าคนอื่น แต่เพราะผมเห็นว่ามันมีประโยชน์ และมันสร้างความคิด ง่ายที่สุดคือติดต่อผมโดยตรง ได้ทุกเมื่อนะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ applebees

กลับมาเถิดวันวาน........ อย่าท้อไปเลยนะครับ

เขาไม่รู้ ช่างเขา เขาจะพูดอะไรช่างเขาครับ  :-\

ผมก็ไปตอบในนั้นนะ แต่ไม่ได้ตามอ่านหรอก งงเลยที่บอกว่า กระทู้ Mazda แต่ upgrade เป็น Ferrari 55555555

มองเป็นเรื่องขำสิครับ จะได้ไม่ซีเรียสครับ

-ขอบคุณครับ-

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
ผมว่าช่างมันเถอะครับผมอยู่ทั้งอัสติสคลับแล้วก้อสนิทกับคนในfordclubหลายคนด้วยผมว่ารถราคาใกล้ๆกันการขับมันไม่หนีกันมากหรอกครับบางทีบ้านคนนี้มีรุ่นนี้ก้ออยากแค่จะรู้สึกว่ารถตัวเองที่เสียไปนั้นคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปเลยอวยกันไปมาสุดท้ายด้วยต้นทุนการผลิตกับราคาขายมันก้อหนีกันไม่ออกเท่าไหร่หรอกครับสุดท้ายคนที่อวยก้อคือคนที่มีอคติในใจถ้าเค้าเปิดใจลองดูเค้าอาจจะพบว่าคนที่สร้างรถต้องการจะสื่ออะไรก้อเป็นได้ครับแต่ถ้าถามว่ารุ่นไหนขับดีกว่ากันผมไปลองในสนามมาแล้วครับอยู่ที่คนขับ80%20เป็นส่วนของรถนะครับเท่าที่ผมตามดูการตอบของคุณผมว่าผมรับความรู้จากคุณมาเยอะเลยครับบางทีปล่อยวางควมเครียดลงบ้างครับทุกว่านี้การจารจรก้อทำให้คนเครียดพออยู่แล้วครับคุยกันในบอร์ดแลกเปลี่ยนความรู้กันก้อดีครับใครไม่เห็นด้วยก้อไม่เป็นไรครับเลือกเสพเถอะครับแล้วถ้าจะบอกว่าอัลติสไม่แรงขับไม่ดีหรือเคยเล่นกันบนถนนแล้วแดกได้ขอให้นึกไว้ครับคนซื้ออัลติสส่วนใหญ่ไม่ใช่พวกตีนโหดหรอกครับพวกตีนโหดมีแค่พวกเค้ายังไม่ได้เจอครับ

ออฟไลน์ Bier

เมื่อกี้ผมลองอ่านกระทู้ (ทำช่วงล่างอัลติส+แฮนริ่ง ให้ดีเหมือนหรือดีกว่าfocus สามารถไหม)  ไม่รู้ใช่กระทู้นี้หรือป่าวที่ทำให้เกิดปัญหา

ถ้าพิจารณาตามหัวข้อกระทู้ ถ้าเป็นผมเอง ผมก็ตอบว่า ทำได้ครับ และทำได้ดีกว่าด้วยครับ แต่จะทำอย่างไร ก็ว่ากันไป บลาๆ (ก็กระทู้เค้าบอกให้ทำช่วงล่าง)
ซึ่งถ้าเป็นคนที่ เชื่อ ว่าทำได้ ยังไงยังง๊ายมันก็ทำได้   ส่วนคนที่ ไม่เชื่อ ว่าทำได้ ทำยังไงทำยังง๊ายก็ทำไม่ได้ (เล่นเสียงตลกนิดนึง)
ซึ่งความเชื่อเนี่ย มันพูดยาก มันไม่สามารถอธิบายออกมาเป็นเหตุผลได้ เพราะมันอยู่เหนือเหตุและผล
     ผมชอบความคิดคุณนะ กล้าที่จะแชร์ในสิ่งที่แตกต่าง กล้าที่จะคิดและแชร์ในสิ่งที่ไกลออกไปจากเดิมๆ ทั้งที่คุณก็รู้อยู่แล้วว่า ถ้าคุณแชร์ออกไปอย่างนั้น
คุณจะเจออะไรกลับมา นี่แหละคือสิ่งที่คุณได้รับกลับมา และคุณต้องยอมรับอย่าถอดใจ ให้คุณแชร์ความรู้เข้าไปเรื่อยๆ อย่าหยุดครับ(ไม่ใช่ให้ทะเลาะกันนะครับ)
     ที่แห่งนี้เปิดโอกาสให้แชร์ข้อมูล ความคิด การทดสอบ ของยานยนต์ ซึ่งทุกคนต้องใช้วิจารณญาณ ในการเสพข้อมูล ใครจะเชื่อก็ได้ ไม่เชื่อก็ได้
แต่อย่าเอาไปใส่ใจ ถ้าเวลาที่แชร์อะไรออกไปแล้ว ไม่เหมือนกับที่คนอื่นๆเค้าคิด เพราะถ้าคิดเหมือนกันหมด มันจะไม่เกิดการพัฒนา ไม่เกิดสิ่งใหม่ๆ
    ผมเสียดาย ถ้าคุณจะบอกว่านี่เป็นกระทู้สุดท้ายของคุณ เพื่อนๆบางท่านที่กำลังเกิดปัญหาแก้ไม่ตก,ขอคำแนะนำ,รวมทั้งการตัดสินใจ เค้าอาจรอการแชร์ความรู้และประสบการณ์บางเรื่องจากคุณ ซึ่งจะเป็นประโยชน์กับเค้ามาก ถึงเราจะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆสำหรับเราก็ตาม
    การเป็นผู้ให้ เป็นสิ่งที่ดีครับ และเรื่องกระทบกระทั่งกันบนโลกไซเบอร์ ถือว่าเป็นเรื่องปกติ อย่าเอาไปใส่ใจ
ผมหวังว่าข้อความนี้ จะมีประโยชน์และเป็นกำลังใจต่อคุณบ้าง ไม่มากก็น้อย และขอบคุณมากๆครับ ที่อ่านจนจบ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สมัยก่อน

ผมก็โดนมาสารพัดในพันทิบละครับ

ถ้าผมท้อ...

วันนี้ เว็บนี้ ก็จะไม่เกิดครับ

สรุปแค่นี้แล้วกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

หลายคนตอบไปหมดแล้ว และคุณ YenChar คุยกับผมอยู่ตลอด
การตัดสินใจทั้งหมด ขึ้นอยู่กับคุณชาเอง และผมจะเคารพการตัดสินใจนั้น

แต่ผมขอฝากไว้คิดละกันครับว่า

จะเลือกอยู่ แล้วดำรงความถูกต้อง ให้สังคมนี้มันมีสิ่งดีดีต่อไป
หรือจะเลือกเดินจากไป โดยไม่มีใครได้ประโยชน์อะไรเลย

สุดแท้แต่ครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
เสี้ยนตำ ไม่จำเป็นต้องตัดนิ้วทิ้งครับ ดึงออกแล้วก็ลืมๆมันไปซะดีกว่า

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
จริงๆแล้วผมก็มีความรู้สึกแบบคุณ YenChar นี่แหละครับ

ยอมรับเลยว่า 3 เดือนย้อนหลังไปเนี่ย ผมอ่านบอร์ดนี้น้อยลงมากๆ เรื่องตอบนี่ยิ่งแล้วใหญ่

เป็นเพราะอะไรล่ะ? เพราะมันน่าเบื่อที่ต้องเจอสมาชิกบางท่านอวยยี่ห้อที่ตัวเองชอบ อวยแล้วอวยอีก อวยกันเข้าไป

สมมติว่าถ้ารถที่เค้าชอบเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันก็จะเริ่มมาในประโยคที่ว่า"ถ้ายี่ห้ออื่นนี่คงเละกว่านี้นะ","เสาไฟฟ้าหักขนาดนี้รถยังดูดีอยู่เลย"

แล้วถ้าเกิดมีใครขัดใจก็ดราม่าแม่งซะเลย = =" คือบางทีก็อยากให้ว่ากันตามความจริงบ้างน่ะครับ

ไอ้รถที่ท่านบอกว่าเทพ ว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นกระป๋องๆเนี่ย ผมใช้มาจะหมดละ ประสบการณ์เพียบ เข้าออกศุนย์บริการติดกัน 7 วันก็ทำมาแล้ว

ผมมองว่ามันดีแค่"ในกระดาษ"ครับ เพราะเวลาใช้จริงมันมีอะไรมากกว่านั่งอ่านในกระดาษเยอะเลย

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมก็เข้าไปเสพกะทู้ที่มีปัญหาแต่แรก พูดในฐานะผู้เสพกะทู้ที่มีปัญหา  ง่ายๆสั้นผมก็เชื่อคุณน่ะว่ามันทำได้

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
สังคมต้องการคนที่ทำดี ทำถูกต้องครับ

ถ้าท่านเจอปัญหาแล้ว ออกไป จะมีใครยืนหยัดทำสิ่งที่ถูกต้องล่ะครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ chanvitjeab

อย่าไปบังคับโลกครับ!!! ในโลกนี้มีอะไรไม่เปนไปอย่างที่เราคิด เราหวัง เราต้องการเกิดขึ้นตลอดเวลา
คำพูด ความคิด ข้อเขียนของคนอื่น เราจะไปควบคุมได้ไงล่ะครับ
ได้คุย ว่ากล่าว กระแนะกระแหน ก็พอแล้วมั้งครับ ส่วนอีกฝ่ายจะจัดการกับตัวเค้าเองยังไง มันเหนือการควบคุมนะครับ
จะอวย จะโชว์เหนือ ก็เชิญเค้าเถิดครับ ถ้าเยอะ.ผู้ดูแลก็คงจัดการเองแห่ละครับ
เราก็เสพบทความคุณภาพของเราต่อไปนะครับ"คุณเย็นชา"

ออฟไลน์ delete

ขอแสดงความเห็นด้วยนะครับ
เวบบอร์ด รถยนต์ ที่ไม่ได้มีแค่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง
ยังไงมันก็ต้องเจอการเปรียบเทียบไม่ได้ 
แต่ ทำไม ถึงชอบเอามาเปรียบเทียบกัน ก็เพราะต่างคน ต่างเจอ ต่างมีประสบการณ์ที่ได้รับมาไม่เท่ากัน
ในชีวิตนี้ คนๆหนึ่ง อาจจะได้ขับรถทุกยี่ห้อทุกรุ่น บางคนอาจจะมีแค่รถคันนี้คันเดียว เป้นคันแรกในชีวิต
มันก็เปรียบเทียบไม่ได้
เวลาคนนึง เจอปัญหา แบบนึง มาถาม คนอีกคน ที่ไม่เคยเจอ หรือเจอแต่แตกต่างกันเพราะไม่ได้ใช้รถรุ่นเดียวกัน ก้อาจตอบไม่เหมือนกัน
การใช้ชีวิต หรือการใช้รถ หรือการขับรถ มันมีได้หลากหลาย ไม่มีสิ่งใดที่มันถูกต้องที่สุด มีแต่อะไรจะเป็นสิ่งที่เหมาะสมกับกรณีนั้นที่สุดต่างหาก
และ ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็แค่ความคิดเห็น พอกลับไปใช้ชีวิตจริง คุณจะใช้มันหรือไม่ จะแคร์มันหรือไม่แคร์ ก็เป็นเรื่องของแต่ละบุคคล ไม่มีใครจะให้คำตอบแก่คุณได้ดีเท่าตัวคุณเอง
อย่างผมเอง ตอนนี้ก็ใช้รถฟอรฺดอยู่ เวลาที่ผมตอบอะไรไป มันก็คงไม่พ้นที่จะต้องเทียบกับรถที่ใช้อยู่
ซึ่งถามตวามความเป้นจริงแล้ว ฟอร์ด มันก็ไม่ได้ดีเด่ วิเศษวิโส อะไรนักหรอก หรือแม้แต่เบนซ์ บีเอ็มเองก็ตาม มันก็มีอีกหลายปัจจัยที่ต้องคำนึงถึง

ผมกลับมองย้อนกลับไปถึง การตั้งคำถาม ที่มีลักษณะเปรียบเทียบ อย่างนั้นมากกว่า
มันเหมือนกับว่า การที่เอาเรื่องๆนึง สถานการณ์ๆนึง กับคนๆนึง มาเทียบกับอีกคนนึง อีกสถานการณ์นึง
ยังไงมันก้ไม่มีทางที่จะถูกใจคนถาม หรือคนอ่านคนอื่นอยู่แล้ว

อย่างกระทู้ต้นเรื่อง
มันก็ตอบได้หลายทาง
1.ทำได้แน่นอน ขึ้นอยู่กับงบประมาณ เพิ่มมากเพิ่มน้อย มันก็ทำได้
2.ถ้าเพิ่มเงินจนถึงขนาดนั้น สู้ไปซื้อคันใหม่เลยไม่ดี
3.เมื่อเทียบกับสภาพถนนของบ้านเรา แค่อัลติสเดิมๆก็เพียงพอแล้ว โฟกัสมันเกินความจำเป็นไปนิด
อะไรอย่างนี้ มันก็ไม่ใช่ว่าคำตอบทั้งสามมันจะผิดหรือถูก
มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยของแต่ละคน
ที่ลืมนึกถึงไปเช่น การบริการหลังการขาย ราคาขายต่อ พื้นที่ห้องโดยสาร ปัญหาดีเฟคของรถ กม.บ้านเรา สภาพถนนบ้านเรา มีอีกเยอะ ที่ทำให้คำตอบมันไม่มีวันสมบูรณ์ได้ด้วยตัวมันเอง ถ้าไม่มีปัจจัยแวดล้อมเหล่านี้

และสุดท้าย เวบบอร์ดสาธารณะ มีจุดประสงค์ เพื่อเปิดพื้นที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น เราก็ต้องคิดถึงพื้นที่ของคนอื่นๆด้วย ไม่ใช่ว่าเราจะเทพ เราจะเก่งอยู่คนเดียว อะไรที่เอ็งตอบมาน่ะผิดหมด ตอบแบบนี้อวยแบรนด์ ตอบแบบนี้หลอกด่ากัน อะไรแบบนี้ จุดนี้ต่างหากที่เราลืมนึกถึงกันไป

ปอลิง ผมแค่แสดงความคิดเห็น สิ่งที่ผมพูดอาจจะไม่ได้ถูกทั้งหมด แต่ก็ขอพื้นที่ให้แสดงความคิดเห้นบ้างละกันครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
จริงๆแล้วผมก็มีความรู้สึกแบบคุณ YenChar นี่แหละครับ

ยอมรับเลยว่า 3 เดือนย้อนหลังไปเนี่ย ผมอ่านบอร์ดนี้น้อยลงมากๆ เรื่องตอบนี่ยิ่งแล้วใหญ่

เป็นเพราะอะไรล่ะ? เพราะมันน่าเบื่อที่ต้องเจอสมาชิกบางท่านอวยยี่ห้อที่ตัวเองชอบ อวยแล้วอวยอีก อวยกันเข้าไป

สมมติว่าถ้ารถที่เค้าชอบเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันก็จะเริ่มมาในประโยคที่ว่า"ถ้ายี่ห้ออื่นนี่คงเละกว่านี้นะ","เสาไฟฟ้าหักขนาดนี้รถยังดูดีอยู่เลย"

แล้วถ้าเกิดมีใครขัดใจก็ดราม่าแม่งซะเลย = =" คือบางทีก็อยากให้ว่ากันตามความจริงบ้างน่ะครับ

ไอ้รถที่ท่านบอกว่าเทพ ว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นกระป๋องๆเนี่ย ผมใช้มาจะหมดละ ประสบการณ์เพียบ เข้าออกศุนย์บริการติดกัน 7 วันก็ทำมาแล้ว

ผมมองว่ามันดีแค่"ในกระดาษ"ครับ เพราะเวลาใช้จริงมันมีอะไรมากกว่านั่งอ่านในกระดาษเยอะเลย

ผมเองก็เหมือนกันครับ พักหลังเข้ามาอ่านน้อยมาก
เวลาจะตอบแต่ละที คิดแล้วคิดอีก ว่าตอบไปแล้วจะไปขัดใจสาวกเค้าหรือเปล่าวะ?
เวลาเช้ามาดูทีนึงก็มีแต่อวยรถยี่ห้อเดิมๆ เรื่องเดิมๆ สุดท้ายใครพูดอะไรไม่เข้าหูเข้าละก็ทะเลาะกัน มันก็วนเวียนอยุ่แต่แบบนี้ น่าเบื่อนะครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมจะลบอคติออก แล้วสร้างสรรค์สังคมดีๆเหมือนเดิมครับ

จากกระทู้ต้นเรื่อง

เพื่อนผมขับ"ยาริสเกียรธรรมดาแต่งช่วงล่าง ยาง เบรค"
สาดโค้งได้เร็วกว่า BMW E46 323i และชนะในสนามแบบขาดลอย
รวมถึงเพื่อนผมขับอัลติสหน้าหมู เปลี่ยนแค่โช๊ค 4 ต้น แล้วบุคลิครถเปลี่ยนไปเลย
นั่นคือเหตุผลว่า ทำไมรถบ้านๆ แค่เปลี่ยนโช๊คอัพ ทำช่วงล่างนิดหน่อย ก็ขับดีขึ้นมาก

อคติมันเปลี่ยนไม่ได้ การอวยมันเปลี่ยนไม่ได้

ขอบคุณทุกท่านครับ
โดยเฉพาะข้อความ "เสี้ยนตำ" สั้นๆ แต่จบและกินใจสุดๆครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
สู้ๆครับ คุณเย็นชา เป็นกำลังใจให้ครับ  ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Piengdeph

• **
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ใจเย็นๆกันนะคะ  :D