ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูคนเยอรมันให้ทางรถพยาบาลกันครับ  (อ่าน 5248 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
พักนี้เมืองไทยมีข่าวเรื่องคนไม่ยอมให้ทางรถพยาบาล รถฉุกเฉิน จนเกิดอุบัติเหตุก็มี อ่านแล้วสลดใจมาก ลองมาดูประเทศที่พัฒนาแล้วอย่างเยอรมันกันดูนะครับ เขาทำแบบไหนกัน แล้วทำไมเราถึงทำแบบเขาไม่ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: มาดูคนเยอรมันให้ทางรถพยาบาลกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:22:03 »
พร้อมใจกันมาก ๆ

มิน่าคนไทยบางคนไม่อยากกลับมาอยู่บ้าน

ออฟไลน์ SM.

Re: มาดูคนเยอรมันให้ทางรถพยาบาลกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:29:13 »
คนไทยบางคนขับไปปาดหน้า แถมด่า จนท. ด้วยนะครับ  :-X :-X :-X :-X :-X

นี่แหละ ความต่าง คิดแล้วก็อายเค้านะครับ  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:36:30 »
จิตสำนึกล้วนๆ เลยครับ  :'(

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:39:40 »
พี่ไทย นอกจากมึน ไม่หลีกแล้ว ยังวิ่งตามหลังรถฉุกเฉินด้วย  :'(

วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ
  ;D

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:49:31 »
อยากเห็นบ้านเราเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:05:28 »
วินัยจราจรบ้านเรายังดบเบาะเลย

ขับช้าชิดซ้าย แซงขวา แต่ไม่ทำกัน
ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกเพื่อ?
ขับรถติดแยกชนแยก
ไม่ดับเครื่องขณะเติมน้ำมัน
ใข้โทรศัพท์ในปั๊มน้ำมัน
ขับรถย้อนศร

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:06:00 »
มีคนเสียชีวิตด้วยลองอ่านข่าวดู

ไม่ให้รถไปรับคุณยาย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:08:12 »
นอกจากจิตสำนึกและวินัย
สงสัยว่าเขารู้ได้ไงว่ามาแล้วแต่ไกล ดูจาก clip เขาแหวกล่วงหน้ากันไกลมาก
และคนที่หลบเขาแหวกกลางให้ เขามีข้อคกลงรึเปล่าครับว่าต้องหลบไปทางไหน
ทำไมทุกคนต่างคนต่างหลบไปทางเดียว ไม่เกะกะ

ในไทยก็เคยเห็นความช่วยเหลือที่จะหลบ แต่อย่างดีก็พยายามขยับหลบกันแบบค่อยๆไป
แล้วก็งงๆว่าจะหลบทางไหน เวลาเจอกับตัวก็หลบไม่ถูกไม่รู้ว่าควรหลบด้านไหนให้
ต้องเดาทางว่ารถพยาบาลจะไปทางไหน แล้วก็เบี่ยงให้

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:14:29 »
อาจจะมีกฎหมายด้วย แต่วินัยแต่ละประเทศต่างกันถ้าเทียบวินัยคนไทยนี้ ยังไม่ได้ ๑ % ของคนเยอรมันเลยนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:37:09 »
น้องคนหนึ่งเคยเล่าประสบการณ์ประทับใจ ตอนไปเที่ยวญี่ปุ่น

เจอเหตุการณ์รถพยาบาลเปิดไฟและไซเรนมา รถทุกคันบนท้องถนน
จะหลบเปิดช่องให้ และหยุดนิ่ง
เหมือนบนท้องถนนจะหยุดทุกอย่าง เพื่อให้รถพยาบาลเคลื่อนผ่านไปก่อน จึงมีการเคลื่อนตัวไปต่อ

เป็นประโยชน์มากเพื่อให้รถพยาบาลวิ่งหาช่องผ่านไปได้โดยรวดเร็ว
แต่....บ้านเราคงเป็นไปได้ยากยิ่ง

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:47:56 »
น้องคนหนึ่งเคยเล่าประสบการณ์ประทับใจ ตอนไปเที่ยวญี่ปุ่น

เจอเหตุการณ์รถพยาบาลเปิดไฟและไซเรนมา รถทุกคันบนท้องถนน
จะหลบเปิดช่องให้ และหยุดนิ่ง
เหมือนบนท้องถนนจะหยุดทุกอย่าง เพื่อให้รถพยาบาลเคลื่อนผ่านไปก่อน จึงมีการเคลื่อนตัวไปต่อ

เป็นประโยชน์มากเพื่อให้รถพยาบาลวิ่งหาช่องผ่านไปได้โดยรวดเร็ว
แต่....บ้านเราคงเป็นไปได้ยากยิ่ง///สองประเทศนี้วิธีคิดเดียวกันเกือบทุกอย่าง

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:52:33 »
จิตสำนึกสาธารณะ ย่ำแย่มากๆเลยครับบ้านเรา เฮ้ออ...

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:59:07 »
ผมมีประสบการณ์แบบนี้จริงๆ ตอนขับรถ ในเยอรมัน
แรกๆ ไป ก็ไม่รู้ครับ

เห็นเขาหยุด  ผมก็หยุด และ หลบให้ทางกัน

ต่อมาถึงได้รู้ว่า  รถพยาบาล  รถดับเพลิง  ได้ยินเสียงเมื่อไร (มองไม่เห็น)  ต้องหยุดรถ และ เหลือบตาดู
ถ้ามาทางเรา ให้เหลบทางให้ 

ไม่หลบ เขาชนโดนเรา  เราผิดครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:07:08 »
ค่อยๆปลูกฝังวินัยจราจรกันไปครับ
ความแตกต่างไทยและเยอรมันยังมีช่องว่างห่างอยุ่ในมิติของวินัยจราจร รวมทั้งกฏหมายบังคับใช้กรณีการไม่ให้ทางแก่รถฉุกเฉิน ครอบคลุมไปถึงใบอนุญาตขับขี่

แต่ผมเชื่อว่าปัจจุบันดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนมากครับ

ลองให้ชาวเยอรมันเจอสภาพถนนในไทย สารพัดรถที่ติดไซเรน เส้นจราจร และการสื่อสารกับผู้ขับขี่ในเรื่องอุบัติเหตุในnavigator หรือเทคโนโลยีอื่นๆที่สนุบสนุนการตัดสินใจในการขับขี่

ประกอบกับตัวอย่างถนนในเยอรมัน หากเป็นถนนบ้านๆ ชนบท. อาจจะ. ไม่ใช่ในคลิปก็ได้ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:20:47 »
อีกกี่ปีจะได้เห็นแบบนี้ในเมืองไทย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:49:42 »

ทำไมเราไม่สอนเรื่องพวกนี้ในโรงเรียน

แต่เรามาสอน เด็กดี 10 ประการแทน ฮาาาาาา

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 11:33:29 »
ถ้าดูจากใน Clip สาเหตุที่บ้านเรามีปัญหารถฉุกเฉินติดการจราจร
บนสมมุติฐานว่าทุกคนรู้และทราบว่ารถฉุกเฉินมา "ต้อง" ให้ทาง
ผมคิดว่าเพราะ
1. รถเยอะ (แน่นทุกเลน)
2. ไม่มีไหล่ทางให้หลบ (ผลพวงจากรถเยอะ จนเปิดไหล่ทาง เป็นเลนพิเศษ)
3. ได้ยินเสียงหวอๆ แต่ไม่รู้ว่ามาจากเลนไหน และไม่รู้ว่าจะไปทางไหน
4. ทักษะในการกะระยะ (เนื่องจากการเบี่ยงเลน ในการจราจรติดขัด จำเป็นจะต้องลดระยะระหว่างคัน ทีนี้ ถ้าผู้ขับขี่ไม่ได้ กะได้อย่างแม่นยำก็ไม่สามารถลดระยะได้มากพอ)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 14:22:26 »
พี่ไทย นอกจากมึน ไม่หลีกแล้ว ยังวิ่งตามหลังรถฉุกเฉินด้วย  :'(

วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ
  ;D

+1 อันนี้เห็นบ่อย
จิตสำนึกและวินัยล้วนๆ
แบบนี้ควรแก้ไขกฎหมายก่อนเลยและอบรมคนมีใบขับขี่ครั้งแรกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 14:44:49 »
ปลื้มใจจริงๆ ประเทศที่พัฒนาแล้วได้อย่างนี้ทุกประเทศมั้ยครับ สุดยอดจริงๆ

ประเทศไทยทำไม่ได้แน่นอน เปิดเลนพิเศษไปก่อนหน้าชัวร์ๆ เบี่ยงเลนหลบซ้ายขวาไม่ได้

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:09:09 »
คนไทยก็มีจิตสำนึกและรู้ว่าอะไรเป็นอะไรครับ ลองส่งคนไทยไปขับรถที่เยอรมันดูซิครับขับเรียบร้อยขึ้นแบบไม่น่าเชื่อ

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:19:34 »
คุณภาพของคน บ่งบอกถึงสังคม และการพัฒนาประเทศ ประเทศเหล่านี้เค้าส่งเสริมของคุณภาพของประชาชน ส่วนเราส่งเสริมด้านคุณภาพคน สังคม น้อยมาก จะมีแต่ส่งเสริมการท่องเที่ยว เศรฐษกิจ พัฒนาแต่สิ่งเหล่านี้ อาจจะคล้ายๆ ในจีนนะผมว่า คนกับการพัฒนาสวนทางกันชัดเจน

ออนไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:27:00 »
บ้านเค้ามีสามัญสำนึกดีมาก ไห้ทางยังกับเครื่องบินจะlanding ลง

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 16:08:03 »
ต้องเคยเจอด้วยตัวเองถึงจะเข้าใจความทุกยากของผู้อื่น

ออฟไลน์ ProVaMed

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 17:29:30 »
ปรมมือครับ  ???

ออฟไลน์ surfacing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 20:07:47 »
จะไปหวังอะไรครับ ขนาดแซงแล้วเข้าแบบห่างๆยังโดนตบไฟสูงใส่เลยครับ

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 22:35:56 »
น่าจะมีการขอความร่วมมือ โทรทัศน์ช่องต่างๆ, ป้ายโฆษณาตามสี่แยก ให้เผยแพร่ภาพที่เป็นตัวอย่างดีๆเหล่านี้ เป็นระยะๆ อาจจะเจียดเวลาสัก 1 นาที ทุก 1-2 ชั่วโมง เป็นการปลุกจิตสำนึกกันขึ้นมาบ้าง
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 23:12:15 »
ที่เห็นหลบเป็นทางเพราะข้างหน้ามีอุบัติเหตุแหละครับ รู้สึกจะรถน้ำมันไฟไหม้รึเปล่าเค้าเลยปิดถนนไว้ แล้วน่าจะมีรถดับเพลิง รถตำรวจไปก่อนหน้าด้วยทางเลยเปิดยาวไกลขนาดนี้
แต่ยังไงเค้าก็หลบให้อยู่ดีในยามปกติ ผมไปเที่ยวโซนยุโรป สวิส สเปน สวีเดน หลายครั้งที่เห็นรถพยาบาล รถก็จะหลบให้เหมือนเป็นหน้าที่ไม่มีอิดออด อย่าว่าแต่รถพยาบาลเลย แค่ผมไปยืนตรงทางม้าลายรถก็จอดให้แต่ไกลแล้ว

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 23:31:08 »
ระเบียบวินัย น้ำใจ จิตสำนึก

เมืองไทยยังไงก็ยังเป็นเมืองไทยวันยังค่ำแหละครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 20:51:32 »
แปลกใจเวลาพี่ไทยไม่ค่อยหลบกันเลย จะกลัวรถเป็นรอยอะไรขนาดนั้น แม่งไม่โดนหรอก