ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องจอดรถเอาท้ายออกนอกบ้านครับ  (อ่าน 14107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมได้หาอ่านข้อมูลใน internet เกี่ยวกับคำแนะนำการป้องกันการขโมยรถ
มีข้อนึงบอกไว้ว่า

ถ้าจอดรถในบ้าน ให้หันเอาท้ายรถออกนอกบ้าน

สงสัยครับว่ามันจะช่วยยังไง

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ทำไมต้องจอดรถเอาท้ายออกนอกบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:39:03 »
เปนฮวงจุ้ยมากกว่าครับ ที่บ้านก้อหันหน้าเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ทำไมต้องจอดรถเอาท้ายออกนอกบ้านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:43:46 »

แล้วแต่ความชอบของคนครับ

จอดเอาท้ายออก ไอเสียตอนเดินเบาไม่ลอยเข้าบ้าน ลดความเสี่ยงต่อการโจรกรรม(อันนี้ไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่)

จอดเอาหน้าหันออก สะดวกสบาย ไม่ต้องระวังมาก แต่ไอเสียลอยเข้าบ้าน(กรณีบ้านเนื้อที่น้อย)

ส่วนผมมีที่จอด 2 แบบ จอดแนวขวางกับตัวบ้าน กับจอดแนวตรง

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:57:01 »
ถ้าโจรติดเครื่องเปิดไฟ ไฟก็จะส่องเข้าบ้านทำให้เจ้าของบ้านตื่นครับ
แล้วถอยออกใช้เวลามากกว่าเอาหน้าออกหน่อย เจ้าของบ้านอาจจะลงมาจัดการโจรก่อนจะถอนหนีได้ครับ

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:02:37 »
สำหรับการจอดรถในลักษณะ หันหน้าเข้าบ้านนั้น จะช่วยการป้องกันได้ดีกว่า การจอดรถเอาท้ายเข้า เช่น มีบ้าน 2 หลัง รถรุ่นเดียวกัน แต่จอดรถลักษณะต่างกัน โจรจะเลือก การโจรกรรม รถที่สะดวกมากที่สุด ก็คือ 1.สามารถขับออกมาได้เลย 2.ลดเวลาในการโจรกรรมลง (ไม่ต้องเสียเวลาในการถอยหลังออก)  

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:21:55 »
ผมก็หันหน้าออกนะครับ ง่ายดีตอนออกบ้าน ;D ลำบากตอนถอยเข้านิดหนึ่ง

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:22:15 »
เดาว่า
1.เป็นการถ่วงเวลา....เพราะถอยหลังออก มันต้องใช้เวลามากกว่า เพราะต้องระวังหลัง และมีแค่1เกียร์..
แต่โดยทั่วๆไป สัญชาตญานของโจรลักรถในบ้านเหยื่อ  โจรคงไม่เลือกที่จะเสี่ยงสตาร์ทรถออกจากบ้านหรอก  มันคงต้อง เข็นถอยออกไปสตาร์ทนอกบ้านมากกว่า การเข็นถอยหลัง ย่อมทุกลักทุเลกว่าเยอะ......ถือว่าเป้นคำแนะนำที่หวังผลที่การถ่วงเวลา แม้จะถ่วงได้ซักนาที ครึ่งนาที..ก็ยังดี
2.พบเห็นความผิดปกติได้ง่าย เช่นบังเอิญมองออกมานอกบ้านและมาเจอกะเจ้าหัวขโมยกำลังอยู่ในรถ ก็ยังสังเกตุเห็นได้ง่ายกว่า  อย่างน้อยก็บอกรูปพรรณสันฐานได้ง่ายกว่า

แต่โดยรวมๆ  เดี๋ยวนี้ เหตุการณ์"ลักรถ" ยังเสี่ยงน้อยกว่าเจอ"ทุบกระจกขโมยทรัพย์สิน"

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:48:31 »
ของผมแฟนกลับก่อน ถอยไม่เป็น เลยเอาหน้าเข้า

เฮ้อ  ;D ;D

เรื่องกันขโมยก็คงมีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:53:28 »
ผมก็หันหน้าออกนะครับ ง่ายดีตอนออกบ้าน ;D ลำบากตอนถอยเข้านิดหนึ่ง
นี้แหละครับเหตุผลที่ให้เอาหน้าเข้า
เพราะมันง่ายดีตอนออกบ้าน เสร็จโจรละทีนี้สตาทปุ้บวิ่งออกไปเลย

บางทีแค่ 2-3 วิก็พลิกสถานการณ์ได้ครับ
H.

ออฟไลน์ jss_nissanpickup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 12:40:37 »
ผมเอาหน้าออกเพราะเผื่อออกยามฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 13:03:58 »
คงถ่วงเวลาได้เพราะต้องถอยนี่แหละครับ

เรื่องไฟส่องเข้าบ้าน ถ้าเจ้าของนอนอยู่ชั้น 2 ก็คงไม่เห็นไฟ หรือไม่ ยังไงโจรก็คงไม่เปิดไฟตอนขโมย

ส่วนผม เอาหน้าออกครับ เพื่อความสะดวกตอนออก
แถวบ้านมีคนจอดรถนอกบ้านเยอะ ใหม่ๆทั้งนั้น ถ้าจะเอาคงไปเอาพวกนั้นดีกว่า

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 14:15:57 »
ฮวงจุ้ย มันต้องทำให้สะดวกสบาย ลคความเสี่ยงอันตราย
สำนักไหนนะ บอกว่า จอดรถให้เอา ท้ายออก ไม่ work นะ
เพราะเวลาถอยออก โอกาส โดนเสียบตูดง่ายมากๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 16:46:24 »
ของผมคันนึงเอาหน้าออก อีกคันเอาท้ายออก
แล้วแต่ความสะดวกตอนเข้าจอดมากกว่าครับว่าจอดแบบไหนแล้วจะไม่ไปขูดเสา เอาเข้าออกง่าย

ออฟไลน์ guyver

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 16:47:27 »
ผมเอาท้ายรถออกนอกบ้านครับ เวลาติดเครื่อง ไอเสียจะได้ไม่เข้าบ้าน
เวลาถอยออกก็ขับอย่างระวัง คิดเสมอว่าอาจมีรถหรือคนผ่านมา (ซึ่งหมู่บ้านไม่พลุกพล่านครับ)

ส่วนเรื่องการป้องกันการขโมย ผมว่าคนเราถนัดขับเดินหน้ามากกว่าถอยหลังอยู่แล้วครับ
ยิ่งโดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ จอดเอาหน้าเข้าหาบ้าน จะขโมยทีต้องเสียทั้งเวลา และพื้นที่กลับรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 19:53:09 »
เอาหน้ารถออกตลอดเลย แต่ล็อคประตูรั้วสองชั้น ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 20:08:55 »
ที่จอดรถผมไม่มี โดนยึด ผมเลยต้องจอดขนานกับถนน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 20:24:00 »

เอาหัวเข้ามีอีกข้อดี คือถ้าแดดส่องเข้ามาในที่จอดแล้วเอาหัวออก แดดจะส่องโดนไฟหน้าทำให้เก่าเร็วขึ้น สีที่ฝากระโปรงก็จะเสื่อมเร็วขึ้นด้วย
เพราะเวลาขับก็ต้องต้านลมไหนจะความร้อนจากเครื่องอีก

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 00:23:25 »
ผมว่าคนส่วนใหญ่หลักๆเลยคิดอยู่สองแบบ
1. ถ้าจอดหน้าเข้า คือ สะดวกตอนเข้าบ้าน เข้าบ้านเร็ว เปิดประตู้รั้วปุ๊บ วิ่งเข้าไปเลย
2. ถ้าจอดท้ายเข้า คือ สะดวกตอนออก ออกได้รวดเร็ว

ผมว่ามันแค่นั้นจริงๆนะ ตามพฤติกรรม ความนึกคิดของ มนุษย์ จะมีสักกี่คน ที่คำนึง ถึงจุดเล็กจุดน้อยแบบนี้ ถ้าไม่มีกระทู้นี้ผมไม่เคยคิดเลย ว่าจะมานั่งคิดแบบนี้ว่ามันมีสาเหตุอะไรบ้าง 555

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:53:29 »
ทิศบ้านของผม ถ้าเอาหน้าออกนอกบ้าน จะโดนแดดทั้งวันครับ
เลยเ้อาหน้าเข้าบ้านแทน

ส่วนเรื่องเวลาสตาร์ทเอาหน้าเข้าบ้าน
ท่อไอเสียออกข้างนอกครับ ไม่เข้ามาในบ้าน

ส่วนที่บ้านจอด คันนึงหน้าเข้า อีกคันหน้าออก
ฝั่งคนขับจะได้เปิดประตูง่ายๆครับ ไม่ชนกัน
(โรงจอดรถ สำหรับ 2 คัน)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 20:11:44 »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
กรณีผม มีคนที่เค้าศึกษาโหราศาสตร์มา ทักว่าให้จอดรถเอาหน้าเข้าบ้าน
ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่า เกี่ยวกับเรื่องขโมย หรือ ไอเสียมั้ย
ทุกวันก็ถอยตูดออก ลำบากหน่อยกลัว มอไซด์วิ่งมาตัดตูด