ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่า Porsche S e-hybrid ตัวใหม่ต่างจาก ตัวเดิม อย่างไร ครับ  (อ่าน 5100 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
สงสัยว่า Porsche S e-hybrid ตัวใหม่ ต่างจาก ตัวเดิม อย่างไร ครับ

จำเป็นต้องชาร์จ ไฟอย่างเดียว เลยใช่ หรือ เปล่าครับ ถึงจะใช้ระบบ hybrid ได้ครับ

เมื่อใช้ไฟ หมด ก็กลับ ไปใช้ เครื่องยนต์ อย่างเดียว เมื่อถึงบ้าน ก็กลับมาชาร์จไฟใหม่

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
e-Hybrid สามารถชาร์จไฟได้จากขณะวิ่งเหมือนกับ hybrid ธรรมดา และยังสามารถชาร์จตรงจากการเสียบปลั๊กได้ด้วยครับ

สรุป ชาร์จแบตได้ทั้งสองวิธีครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
มันก็ hybrid แบบปกติเหมือนเดิมแหละครับ ที่เครื่องยนต์ก็ชาร์จไฟได้ปกติ
แต่เปลี่ยนประเภทของแบตใหม่เป็นแบบ Li-ion แทน Ni-Mh ทำให้สามารถวิ่งด้วยไฟฟ้าเพียวๆ ได้เป็นเรื่องเป็นราวได้ระยะทาง 20-30 กม. มั้งครับถ้าจำไม่ผิด
(ของเดิมรู้สึกว่าวิ่งได้ไม่ถึง 5 กม. เองครับ)
ดังนั้นพอแบตไฟมากพอให้วิ่งได้เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น ก็อาจไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องยนต์เลยก็ได้ ถ้าระยะวิ่งไม่มาก พอวิ่งเสร็จก็เสียบปลั๊กชาร์จเอา

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

อันนี้คลิปอธิบายการทำงานครับ
ทำมาละเอียดใช้ได้เลยครับ ^^

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

ตกลงได้จองไปรึยังครับ เห็นบอกว่าที่บ้านเลือกอยู่ระหว่างคันนี้กับ s-class รึเปล่านะครับ

ตกลงได้จองไปรึยังครับ เห็นบอกว่าที่บ้านเลือกอยู่ระหว่างคันนี้กับ s-class รึเปล่านะครับ
รอความเป็นไปได้ ว่ามันจะเหมาะกับประเทศไทยหรือป่าวก่อนครับ
แต่ทาง AAS ยื่นข้อเสนอมาน่าสนใจอยู่ครับ เริ่ม9.6ล้าน Options พอประมาณ
คุยคร่าวๆลดได้ประมาณ1แสนกว่าๆ(แอบน้อยไปนิด)

AuNaraKa

รอความเป็นไปได้ ว่ามันจะเหมาะกับประเทศไทยหรือป่าวก่อนครับ
แต่ทาง AAS ยื่นข้อเสนอมาน่าสนใจอยู่ครับ เริ่ม9.6ล้าน Options พอประมาณ
คุยคร่าวๆลดได้ประมาณ1แสนกว่าๆ(แอบน้อยไปนิด)

หัวปลักมันเสียบเข้ากับไฟบ้านเราได้เลยรึเปล่าครับ?

หัวปลักมันเสียบเข้ากับไฟบ้านเราได้เลยรึเปล่าครับ?

ตามที่ฟังมาจากเซลล์นะครับ(ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือป่าวนะครับ)

มันจะมีมาให้ 2 แบบอะครับ

เค้าบอกว่าถ้าเป็นที่ชาร์จที่เป็น Station ที่บ้านเลย(เครื่องสวยจริงๆครับ)
ไฟที่บ้านจะต้องรับได้มากกว่า 20A เพราะถ้าน้อยกว่านั้นอาจจะต้องทำเรื่องขอทางการไฟฟ้า
และเปลี่ยนระบบไฟเช่นพวก SafeTCut, Breaker ฯลฯ

แต่ถ้าเป็นอีกตัวแบบพกพาสามารถชาร์จได้ที่ความเร็วช้าหน่อยแต่ชาร์จที่ไหนก็ได้ ใช้หัวปลั๊กบ้านๆครับ

AuNaraKa

ตามที่ฟังมาจากเซลล์นะครับ(ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือป่าวนะครับ)

มันจะมีมาให้ 2 แบบอะครับ

เค้าบอกว่าถ้าเป็นที่ชาร์จที่เป็น Station ที่บ้านเลย(เครื่องสวยจริงๆครับ)
ไฟที่บ้านจะต้องรับได้มากกว่า 20A เพราะถ้าน้อยกว่านั้นอาจจะต้องทำเรื่องขอทางการไฟฟ้า
และเปลี่ยนระบบไฟเช่นพวก SafeTCut, Breaker ฯลฯ

แต่ถ้าเป็นอีกตัวแบบพกพาสามารถชาร์จได้ที่ความเร็วช้าหน่อยแต่ชาร์จที่ไหนก็ได้ ใช้หัวปลั๊กบ้านๆครับ

เค้าได้ให้ราคาตัว charging station มาด้วยรึเปล่าครับ

แล้วถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ตัว plug in hybrid นี่ ช่องที่เสียบสาย charge นี่เป็นมาตรฐานรึเปล่าครับ แบบใช้ได้ข้ามยี่ห้ออะไรแบบนี้

เห็นว่ารัฐบาลไทยไม่สนับสนุก plug in hybrid เพราะเมืองไทยไฟไม่พอใช้ น่าเสียดายมากๆ ครับ

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาจากเว็ปนอกนะครับ
ตัวหัวชาร์จจะใช้โปรโตคอล SAE J1772 ซึ่งเหมือนกันกับที่ใช้ใน Nissan Leaf, Miev อะครับ

ตัว Charging Station ตัวใหญ่แถมมากับรถด้วยเลยครับ ทาง AAS แจ้งมาและทาง Porsche.com ก็เช่นกันครับ

AuNaraKa

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาจากเว็ปนอกนะครับ
ตัวหัวชาร์จจะใช้โปรโตคอล SAE J1772 ซึ่งเหมือนกันกับที่ใช้ใน Nissan Leaf, Miev อะครับ

ตัว Charging Station ตัวใหญ่แถมมากับรถด้วยเลยครับ ทาง AAS แจ้งมาและทาง Porsche.com ก็เช่นกันครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ หวังว่าจะได้อ่าน user review เร็วๆ นี้นะครับ