ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่า ไฟวงแหวน BMW SERIES 7 F02 เป็นสีเหลือง สามารถเปลี่ยนเป็นสีขาวได้ไหมครั  (อ่าน 6223 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เห็น ไฟวงแหวน BMW SERIES 7 F02  เป็นสีเหลือง  แต่รุ่นใหม่ๆ ไฟวงแหวนเป็นสีขาว  ก็เลยสงสัยว่า  เราสามารถเปลี่ยนสีของไฟวงแหวนจากสีเหลืองเป็นสีขาวได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
เปลี่ยนได้ครับ ลองสอบถามร้านขายของแต่ง BMW มีให้เลือกความสว่างหลายระดับครับ

แต่ยังไงก็สว่างให้เทียบเท่าไฟรุ่นใหม่ของค่ายไม่ได้นะครับ เพราะใช้หลอดไฟคนละแบบ คนละระบบกัน

หลอดเหลืองรุ่นเก่ามันจะมีอยู่ดวงเดียวด้านในแล้วใช้การสะท้อนให้วงแหวนวงนอกสว่างขึ้น

ดังนั้นเปลี่ยนหลอด LED สีขาวแล้วจะสว่างมากขึ้นก็เฉพาะวงแหวนด้านใน ส่วนด้านนอกจะติดแบบจางๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

เปลี่ยนได้ครับ ลองสอบถามร้านขายของแต่ง BMW มีให้เลือกความสว่างหลายระดับครับ

แต่ยังไงก็สว่างให้เทียบเท่าไฟรุ่นใหม่ของค่ายไม่ได้นะครับ เพราะใช้หลอดไฟคนละแบบ คนละระบบกัน

หลอดเหลืองรุ่นเก่ามันจะมีอยู่ดวงเดียวด้านในแล้วใช้การสะท้อนให้วงแหวนวงนอกสว่างขึ้น

ดังนั้นเปลี่ยนหลอด LED สีขาวแล้วจะสว่างมากขึ้นก็เฉพาะวงแหวนด้านใน ส่วนด้านนอกจะติดแบบจางๆ หน่อยครับ
กรณีนี้หมายถึงเปลี่ยนทั้งโคมหรือเฉพาะหลอดไฟเท่านั้น

พอดีสนใจเหมือนกันครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ CJ.

กรณีนี้หมายถึงเปลี่ยนทั้งโคมหรือเฉพาะหลอดไฟเท่านั้น

พอดีสนใจเหมือนกันครับ

เปลี่ยนเฉพาะหลอดของวงแหวนเดิมครับ มันจะได้สีขาวแต่หน้าตาเดิม

ถ้าจะเอาแบบรุ่น lci เลยนี่ต้องยกชุดทั้งโคมครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ขอบคุณ คุณ CARTOONCD41 ครับ ;D

แต่สงสัยอีกอย่าง สมมุติออฟชั่นเดิมมี ไฟหน้าเลี้ยวตามองศาพวงมาลัย

พอเปลี่ยนเป็น Lci ออฟชั่นเดิมที่มีจะหายไปแต่จะได้แค่ adaptive headlights รึเปล่า

Cheercheers

ออฟไลน์ CJ.

ขอบคุณ คุณ CARTOONCD41 ครับ ;D

แต่สงสัยอีกอย่าง สมมุติออฟชั่นเดิมมี ไฟหน้าเลี้ยวตามองศาพวงมาลัย

พอเปลี่ยนเป็น Lci ออฟชั่นเดิมที่มีจะหายไปแต่จะได้แค่ adaptive headlights รึเปล่า

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบเท่าไหร่นะครับ แต่เท่าที่พอรู้คือ Adaptive มันน่าจะทำงานครอบคลุมอยู่แล้วนะครับ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ neung23

ร้านของแต่งบีเอ็มทั่วไปเปลี่ยนสีได้คับ แต่มันก็สว่างแบบเดิม ไม่กี่พัน

แต่ถ้าจะแปลงไฟเป็นแบบในรูปที่แนบมา บอกเลยคับเรื่องยาววววววววววอลังการงานสร้างดาวล้านเดือนมาก

ไฟตัวใหม่มันใช้ LED ติดแบบนั้นทั้งกลางวันกลางคืน แค่สว่างมากสว่างน้อย และแยกแสงตามรถข้างหน้า เลี้ยวตามโค้ง ไฟสูงต่ำ อัตโนมัติ ฯลฯ เปลี่ยนเยอะมาก หลายแสนล่ะคับ

Adaptive Headlights มันมีหลายแบบคับ

ถ้าอยู่ใน e60 ปีแรกๆมันเลี้ยวทั้งโคม เลี้ยวทางไหน ลูกแก้วโปรเจคเตอร์เลี้ยวตาม แต่พอตัว LCI แล้วด้านไฟสูงจะติดเวลาเลี้ยวความเร็วต่ำด้วย (ว่าด้วยรุ่นท็อปนะคับ) แค่แปลงโคม e60 pre LCI มาเป็น LCI ยังวุ่นวายมากมายมหาศาล แปลงแบบเต็มระบบนะคับ ถ้าแปลงแบบเอารีเลย์ ฯลฯ หลอกเอา ใช้ได้คับ แค่ไฟติด ระบบอื่นรวนหมด

f02 มันฉลาดกว่าพวก 60 เยอะคับ ลองหาคลิปในยูทูปดูสิคับ โดยเฉพาะโคมไฟรุ่น Adaptive LED ของรุ่น f02 < แบบในรูปที่คุณแนบมา
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
แปลงได้ถ้าซื้อของยกชุดครับ  ยกตัวอย่าง scirocco ไม่มีระบบไฟหน้าเลี้ยวตามพวงมาลัย ก็มีคนยกชุด motorจาก golf และ sensor จับองศาการเลี้ยวมาใส่กับ scirocco เพื่อให้ไฟหน้าเลี้ยวตามพวงมาลัยได้ ติดตรงที่จะยอมรับค่าใช้จ่ายได้หรือไม่

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปล. กลายเป็นกระทู้ผมซะงั้น :P
Cheercheers