ผู้เขียน หัวข้อ: ไปประมูลทะเบียนมาครับ เจอแต่พวกประมูลไปขายต่อ  (อ่าน 14883 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
อดีวันนี้ไปประมูลเลขที่เบียนที่ขนส่งหมอชิตมาครับ
เนื่องจากกรมขนส่งเปลี่ยนผู้รับเหมางานประมูลทะเบียนรายใหม่
จึงทำให้ระบบประมูลผ่านอินเตอร์เน็ตยังไม่เรียบร้อย ผมก็เลยลองไปประมูลดูเล่นๆ (แต่ถ้าได้จริงก็ดี)

ผมหมายตาไว้ 2-3 เลข ก็ไปลงทะเบียนแต่เช้าเนื่องจากยังไม่เคยไป อันที่จริงไปใกล้ๆ เวลาที่จะประมูลเลขเราก็ได้ (ต้องกะๆ เอาเองครับว่ากี่โมงถึงจะถึงเลขเรา)

ปรากฎว่าพอไปจริงๆ คนที่มาประมูลเองน้อยมากผมกะว่าแค่ 20 ครอบครัวน่าจะได้
ที่เหลือนี้น่าจะเป็นพวกประมูลไปขายต่อทั้งนั้น นั่งเป็นแถบด้านหลังเลยครับ  >:(
แต่ละคนถือเบอร์สำหรับยกประมูลกันเป็นตั้ง สำหรับคนทั่วไปก็แค่เบอร์เดียว ประมูลได้เลขที่ต้องการแล้วก็จบ

ผมไปลงทะเบียนแล้วก็ข้ามไป JJ ไปอาบแดดเล่นๆ แล้วถึงกลับมาใกล้ๆ เที่ยง
นั่งอยู่ถึงบ่ายโมงกว่าเห็นราคาแล้วหน้ามืด เลยกลับบ้านมือเปล่า
เล่นเปิดกันไม่ต่ำกว่า 3 หมื่น
ไปจบที่เกือบแสนหรือแสนกว่า ทั้งๆ ที่วันนี้เป็นวันของเลขธรรมดาๆ
ราคาเริ่มจริงๆ 5,000 เท่านั้น แต่เล่นเปิดกัน 2-3 หมื่นผมเลยกลับดีกว่า

เท่าที่ลองเช็คดูจากผลการประมูลสมัยยังเป็นผู้รับเหมารายเดิม ราคามันไม่สูงขนาดนี้ แต่อาจจะเป็นเพราะช่วงนี้เป็นป้ายทองด้วยละมั้งราคาเลยสูงเป็นพิเศษ

ขากลับลงมาที่ลานจอดรถมีทั้ง BMW Ferrari Lotus GTR CLS รถผมกลายเป็นของถูกๆ ไปเลย  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ไปประมูลทะเบียนมาครับ เจอแต่พวกประมูลไปขายต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:21:03 »
น่าเบื่อพวกนี้เหมือนกันน่ามีกฏมาคุมได้แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ไปประมูลทะเบียนมาครับ เจอแต่พวกประมูลไปขายต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:23:47 »
ผมประมูลของเชียงใหม่เมื่อไม่นาน (หมวด ขค ขง )ก็เจอพวกขายต่อครับ
มาเปิดเว็บดูเค้าเอากำไรกันเลขละ 3,000-10,000 (เลขแบบxyyx xxyy xyxy)
ยิ่งตอนไป ขง เป็นวันที่สอง ราคาแรงมาก
ราคาเลขนั้นผิดจากสถิติเก่าๆไปเยอะ  แต่ก็สู้ไปจนได้มาเพราะเสียเวลาไปแล้ว
จังหวัดผมเค้าไม่ได้ประมูลบ่่อย

น่าเบื่อพวกนี้เหมือนกันน่ามีกฏมาคุมได้แล้ว
ขนส่งเค้าก็โปรโมทหนิครับ ว่าเลขประมูลสามารถขายต่อได้
แต่เค้าควรจะจำกัดหน่อย ว่า1คนจะสามารถประกันได้คนละกี่เลขเนอะ ???
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:34:12 »
เรื่องธรรมดาครับ ใครไหวตัวทันก็รับตังไป เหมือนการทำธุรกิจ ใครไวกว่าคนนั้นก็รับทรัพย์ครับ

ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการมองว่าไอ่เลขที่เราได้ มันก็สวยนะ ตรงกับปีเกิด เลขที่ตอนประถม ฯลฯ  (ว่าไปนั่น - -)

ออฟไลน์ iamgodno2

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:39:43 »
ความรู้สึกตอนที่ประมูล เหมือนคนที่จะประมูลขายเพื่อต่อจะเป็นคนในด้วยนะครับ ^^
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 22:49:28 »
เรื่องธรรมดาครับ ก็เหมือนแย่งกันซื้อหุ้นแหละครับ การประมูลเป็นการขายที่ยุติธรรมที่สุดแล้วครับ
ผมได้กำไรจากการประมูลเองมาประมานสามแสนบาทกับทะเบียน99 ที่ตอนนี้หากันที่หกแสน ซึ่งผมได้มาเมื่สองปีก่อนสามแสนกว่าๆเอง
ใครมีเงินเย็น ใครไวกว่า คนนั้นก็มีโอกาสมากกว่าครับ

ที่มันน่าด่ากว่า คือพวกเลขที่ล็อกไปอย่าง xx69 พวกนี้ที่ควรจะเปิดจองได้อย่างโปร่งใส แต่มันคนล้อกไปซะเฉยๆ
อย่าง xx69 นี่ขายกันเกือบล้านบาทนะครับ เส้นสายใครมาขอไปได้สบายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 22:51:03 โดย 402m11.1sec »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 22:58:01 »
เรื่องปกติครับ

ถ้าคุณอยากได้มากกว่าเค้า คุณก็ต้องยอมจ่ายมากกว่า

ส่วนคนที่เค้าประมูลมาขาย ก็มีความเสี่ยง

ถ้าประมูลมาแล้ว ขายไม่ได้ ขายไม่ออก ทุนก็จม

เป็นเรื่องปกติ ของโลกธุรกิจครับ

แต่ที่น่ารังเกียจคือ พวกเลขล็อค เลขสวยที่ไม่ใช่เลขประมูล

เช่น  เลข 2 หลัก ทั้งหมด , 100,200,300....900, 168, 911, 989, 505 ,191, 101 และ อื่นๆ

ตามหลักการ ต้องเปิดมาให้คนทั่วไปได้จอง ใครมาก่อน จองก่อน ก็ได้ก่อน

แต่ในทางปฏิบัติ เลขพวกนี้ กลับหายเข้าไปในกลีบเมฆ ไม่มีโผล่ออกมาให้จอง

ต้องใช้กำลังภายใน ยัดใต้โต๊ะกัน

แล้วสุดท้าย ก็มาอยู่ในมือพวกพ่อค้า ขายทะเบียน เอาออกมาขายกันในเวบ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 23:19:20 »
ปกติแล้วละครับ ส่วนมากวางเงินใต้โต๊ะกันไปแล้ว อย่าไปคาดหวังอะไรมากกับสิ่งเหล่านี้
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 23:41:17 »
ผมไปเห็นด้วยตาตัวเองมาแล้วก็คิดว่าคงเป็นพรรคพวกกันหมดละครับ ทั้งคนดำเนินการประมูล
ทั้งคนประมูลเพราะเห็นรู้จักกันดี แซวกันตลอด เดี๋ยวปลายเดือนว่าจะลองไปดูอีกซักทีครับ
ถ้าไม่ได้อีกก็จะเอาเลขธรรมดาๆ แล้วหละะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:10:14 »
งี้แหละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 08:12:55 »
ถ้าเปิดให้ประมูลก็ธรรมดาครับ ใครพร้อมด้านการเงินกว่าก็จัดไปและเขาก็ต้องรับความเสี่ยงเองด้วย ดังนั้นเอาไปขายทำกำไรก็ไม่แปลกถ้าขายแพงก็ไม่มีคนซื้อเงินจม ที่น่าว่าก็เลขสวยแต่ไม่ได้มีการประมูลนี่แหละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 08:47:38 »
ซื้อยากนัก ก็อย่าไปซื้อ

หน้าม้ามีป้ายขายไม่ได้ เจ๊ง
เรามีรถ ไม่มีป้ายเลขสวย ใช้ได้ชีวิตดำเนินต่อไปได้ ไม่เจ๊ง ประหยัดเงิน เอาไปซื้อของให้เมีย ครอบครับมีความสุข

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 09:40:02 »
ผมว่าพวกนี้เอาจริงพวกทำเป็นอาชีพไม่จ่ายเงินที่เสนอราคาประมูลไว้หมดนะครับเพราะแต่ละคนถือป้ายประมูลกันหลายสิบแผ่นแล้วเสนอราคาป้ายหนึ่งเป็นแสน แถมเงื่อนไขประมูลได้ไม่ต้องชำระเต็มจำนวนทันทีด้วย ประมูลได้แล้วเอาไปดองรอประกาศหาคนซื้อต่อไปก่อน ขายออกค่อยเอาเงินมาจ่าย กฏมันเอื้อประโยชน์ให้คนเก็งกำไรมากเกินไป

ถ้าจะให้ยุติธรรมจริงควรจะตั้งเงื่อนไขไปเลย
1. ประมูลได้ต้องชำระเต็มจำนวนภายใน 3 วัน
2. ก่อนประมูลต้องมีหลักฐานการเป็นเจ้าของรถมาแสดงก่อน
3. รถ 1 คันประมูลได้ปีละ 1 ครั้ง
4. ประมูลได้ทะเบียนไปจะโอนเป็นชื่อคนอื่นไม่ได้ภายในระยะเวลา 1 ปี
ออกกฏมาสักแค่นี้อาชีพค้ากำไรจากป้ายทะเบียนก็ลดลงแล้วครับ ไม่เห็นจะยากแต่ไม่ทำกันสงสัยภายในจะสนับสนุนให้เกิดเรื่องแบบนี้

* ทีตอนจองป้ายทะเบียนต้องมาจองเอง 1 คนได้ 1 เบอร์ แถมต้องมีหลักฐานการส่งมอบรถและยังโอนสิทธิ์ไม่ได้ พอมาประมูลป้ายนี่กฏเกณฑ์พวกนี้หายเรียบ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:53:10 »
เคยมีคนมาขายให้ 20,000 ผมยังไม่เอาเลย :(

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:18:09 »
แอบเซ็งเหมือนกัน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:43:06 »
พ่อผมประมูล 888 มา 460,000 อ่ะครับพอแม่ผมรู้สวดชุดใหญ่เลย 55

ผมเคยๆลองถามดูถ้าอยากได้เลข 2 หลัก รู้สึกว่าต้องให้ใครเซ็นให้ม่ายรู้ +ตังค์ค่าเหนื่อยอีกนิดๆหน่อย สำหรับทะเบียนธรรมดานะครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:07:05 »
ผมโคตรอยากได้ป้ายประมูลเลย แต่พวกพ่อค้าแม่งชอบเสนอราคาแพงม็วก เลยอดใส่ป้ายสีเลย555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:24:22 »
ไอ้พวกนี้แหละครับตัวแสบ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:31:58 »
ช่วงนี้ป้ายทองครับ ราคาก็ถือว่าแรงใช้ได้ ผมก็ได้ป้าย ฆX X000 มาใบนึงครับ จบที่ 112,000 บาท

ทั้งที่หมวดธรรมดาจะจบที่ 50,000-70,000 บาท ขนาดหมวด ญญ ยังแค่ 124,000 เอง

หมวดนี้ไม่ธรรมดาครับ แพงจริงๆ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:47:08 »
ผมไปประมูลของชลบุรีมาครับ ความรู้สึกคล้ายๆ จขกท เลย

อันนี้ผมคิดไปเองนะ ว่า... เค้าต้องการให้ยอดประมูลสูงๆ เพื่อแสดงผลงานนะครับ

เอาไปอวดกับ จังหวัดนู้นจังหวัดนี้ ว่า ชลบุรี ประมูลสูงนะเฟ้ย

ตอนนั้นเตรียมเงินไปน้อย แค่เค้าเปิดตัวเลขมาก็เลยงบที่ตั้งไว้แล้ว

ก็เลยตัดใจกลับบ้าน วิ่งไป ขนส่ง จองเลข 109 เลขเดิมของคันเก่าและได้ด้วย

สรุป ได้เลขเดิมสวยอยู่แล้วฟรี  และได้กินข้าวโรงแรมฟรี อร่อยด้วย

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 23:33:14 »
ขนส่งชลบุรีนี่อย่างแสบ ตอนเลข 9xx ปลายๆแล้ว ผมจะเอาเลข 3688 บอกไม่ให้จองข้ามหลัก ต้องรอให้ขึ้นหลัก 3xxx ถึงจะจองได้ 

คือถึงหลักไหน ก็ให้จองเลขหลักนั้น ไม่ให้จองข้ามหลักเด็ดขาด ผมลองบอกงั้นผมเอา 1168 หรือ 1688 ถึงคิวแล้วจดเลย ใกล้แล้ว

มันค้อนผมทีนึง แล้วบอก มีคนจองแล้ว ฮ่วย .. แถมพูดจาก็ไม่ดี ยังบอกให้ผมผ่อนรถหมดก่อน ค่อยมาเลือกเลข คือ ไม่ต้องรอ จดได้เลย

ขนาดผมไปถึง ยกมือไหว้ ถามแบบสุภาพแล้วนา นึกด่าในใจ อีบร้า ผ่อนหมดตรูก็ขายแล้ว..

ออฟไลน์ boonyarit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 14:30:56 »
ผมว่าเรื่องเลขสวยนี่มันเป็นเรื่องของความอยากล้วนๆเลย

เพราะฉะนั้นใครจะประมูลได้ก็ไม่ควรจะต้องมาสนใจ
ในเมื่อเขาให้ราคาสูงสุดก็ได้ไป ถูกต้องแล้ว
เงินที่ได้ก็เอาไปเข้ากองทุนอะไรที่เขากำหนดไว้ ยิ่งเยอะก็ยิ่งดี
ไม่ต้องมาคอยคิดว่าจะต้องแบ่งให้ทั่วถึง หรือให้คนธรรมดามีสิทธิบ้างหรอกครับ
อยากได้ก็ต้องสู้ให้ชนะ

ราคาที่เขาประมูลถ้าแพงไปเดี๋ยวเขาก็ขายไม่ได้เอง เรื่องของเขา

เพียงแต่อย่าให้เป็นพวกจับเสือมือเปล่าอย่างที่เพื่อนข้างบนบอกไว้
ว่าประมูลแล้วเอาไปเร่ขายก่อน ขายได้แล้วค่อยมาวางเงินก็พอ
ต้องมีกำหนดวางเงินให้ชัดเจนและมีวิธีจัดการกับพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 00:47:53 »
เห็นด้วย ควรจะประมูลได้ต้องจ่ายเงินทันทีเต็มจำนวน ไม่นั้นพวกจับเสือมือเปล่าจะมาก