ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาถังน้ำมัน ควรอยู่ฝั่งไหนถึงถูกต้องที่สุด (พูดคุยปัญหาการใช้งาน)  (อ่าน 3480 ครั้ง)

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
อยู่ฝั่งคนขับครับ

รถรุ่นเก่า ตัวอย่างเช่น รถที่บ้าน Mazda fighter ต้องใช้กุญแจเปิดฝาถังน้ำมัน
เติมน้ำมันที ต้องเอากระจกลง เพราะต้องดับเครื่อง ถอดกุญแจออก

จะไม่เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ ที่เปิดฝาถังจากในรถ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เรื่องคิวยาวรถเยอะ ไม่ค่อยมีปัญหากับผม เพราะชอบเติม esso รถน้อย 55555

ออฟไลน์ O_o"

ฝาถังน้ำมัน อยู่ฝั่งตรงข้ามคนขับรถ

ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉิน ไฟไหม้ ที่หัวจ่าย คนขับรถสามารถเปิดประตูออกจากรถ ได้ทันที

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ผมว่าแทนที่จะเปลี่ยน design รถ ไปเปลี่ยน design ปั๊มน้ำมันน่าจะเกืดขึ้นได้ง่ายกว่าครับ

ในบ้านเราก็มีบางปั๊ม ที่หัวจ่ายห้อยลงมาจากเพดาน เวลาเติม เติมที่ข้างไหนก็ได้ (ถ้าไปญี่ปุ่นจะค่อนข้างเจอได้บ่อยเลย)

ออฟไลน์ apinui

--------

ขอบ่นเรื่องวนเติมหน่อยครับ

อย่างเลนที่ผมจะเติมฝั่งขวา​
ในเลนมี2หัวจ่าย​   คัน​1  คันที่2  ก็ประจำหัวจ่าย
ผมมาต่อแถวคันที่​3

โดยทั่วไปคันที่​1 จะเสร็จก่อน​ ผมซึ่งเป็นที่3  ก็เบี่ยงแซงคันที่2ที่กำลังเติมเพื่อไปหัวจ่ายที่คัน1เพิ่งออกไป
พวกวน​เติมที่วนเติมพอเห็นคันที่1  พวกเสียบเข้ามาเลย
้เจอบ่อยด้วย​  ทั้งที่คันที่มาวน​ ดันมาทีหลังผมเสียด้วยให้เด็กปั๊มไล่ก็ไม่ค่อยกล้ากัน​

แล้วคือผมทำไงถ้าถอยได้ก็ถอยกลับมาต่อคันที่2

แต่ถ้าถอยไม่ได้ละ​ ผมต้องเดินหน้าไปเลยคันวนไปอีก
เพื่อมารอเติมหัวจ่าย1 แบบเนี่ยเหรอ​ รึบางปั๊มที่แคบอีกไปจ้ะ​ ออกไป​เลย​

ผมเลยไม่เคยวนเติมเลยนะ​  แม้บางปั๊ม​ ที่หัวจ่ายน้อยจะให้มอเตอร์​ไซต์​ เข้าเติมฝั่งขวา​ผมก็รอคิวยาวๆไป

แต่เรื่องการเติมถ้ามีการจัดการในปั๊มที่ดีไม่มีแซงคิวผมพอใจละครับ

เหตุการนี้คล้ายกับที่ผมเจอเลยครับ ...

คือผมก็วนนี่แหละ และในจังหวะกำลังวนเข้าพอดี ก็มีรถยุโรปที่ฝาถังอยู่ขวา เค้าเข้ามาพอดี และเค้าแสดงท่าทางไม่พอใจโดยการ พุ่งมาหาผมและเบรคใส่แรงๆ แบบโยกๆรถนิดๆ ผมก็รู้แหละว่าผมผิด

ถึงแม้ว่าในปั๊มมันไม่ได้มีกฏอะไรมาบังคับว่าต้องวิ่งทางไหน แต่สายตาและอาการของคนที่มองเรานั่นแหละครับมันทำให้ผมไม่กล้าทำอีก

ออฟไลน์ SM.

อยู่ตรงไหนก็ได้ครับ บ้านเราไม่ได้เติมเอง มีคนทำให้

ถ้าอยากให้ปรับ อยากให้ปั๊มทำสายให้ยาวขึ้นหน่อยมากกว่า บางปั๊ม สายสั้นเหลือเกิน ข้ามรถมาไม่ได้ ถ้าจอดไม่ตรงจุดจริงๆ ซึ่งผมคิดว่าถ้าออกแบบให้มันดีๆ มันน่าจะหาทางออกเรื่องกลัวสายโยงยาวระเกะระกะได้ครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
อยู่ฝั่งซ้ายดีมากเลย
รถส่วนใหญ่ในประเทศไทยอยู่ขวา
เติมน้ำมันไม่ค่อยเสียเวลาต่อคิว

ออนไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
แก้ง่ายโดยการ ทำสายให้ยาวขึ้น ปั๊มเอสโซ่แถวบ้านสายยาวมาก

ฝาเติม อยู่ซ้าย หรือ ขวา ไม่มีผลเลยครับ สายยาวแบบลากอ้อมรถได้สบาย

ออฟไลน์ deertesla

ฝั่งไหนก็ได้ครับ ไม่รู้สึกว่าการเลี้ยวเข้าช่องซ้ายช่องขวามันมีปัญหากับการใช้ชีวิตขับรถอะไรขนาดนั้น

มันไม่แบบสมัยก่อนที่เสียบเข้าท้ายรถก็ดีแค่ไหนแล้ว

ปัญหาตอนนี้ที่จะเกิดคือพวกรถ PHEV ดันมีสองทางนั่นแหละจำกันสนุกแน่ๆ

เป็นการออกแบบที่ทุเรศมากเลยครับ จะใครละ lexus ไง

toyota ทำแบบนี้ตลอด คิดออกทีหลังละหาที่ใส่หลายๆรุ่นที่ใช้มาเละเทะแบบนี้ตลอด

ไม่มี ergonomics design ใดๆ จับใส่เหลือก็หาที่ลง PR ไทยก็ได้รับข่าวไปเขียนว่า นั่งสบายเหมือนปุ่มถึงตลอด

ถึงด่าผมก็ใช้มาจนสุดที่ gen ก่อนปัจจุบันนิแหละ ใช้ยากกว่ายุโรปเยอะค้าบ

กลับมาเรื่องฝาถัง ผมชอบฝั่งเดียวกับคนขับครับ เพราะถ้าเติมเองเปิดมาก็เดินไม่ต้องอ้อม

ในไทยฝั่งขวาก็ดีกว่ารถต่อคิวน้อย
พอพูดถึงโตโยต้านี่ พูดไปแล้วสมัยก่อน และรวมถึงสมัยนี้บางรุ่นปุ่มเปิดฝาท้ายกับฝาถังน้ำมันดันไว้ในซอกแถวรางเบาะคนขับครับ แต่มันก็ไม่ทุเรศเท่าฟอร์ดกับฮฮอนด้า ครับที่สามารถกดเปิดฝาถังได้เลย มักง่ายสุดๆครับ น่ากลัวโดนดูดน้ำมันหรือยัดของผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ฝั่งไหนก็ได้ เติมน้ำมันดูปั้มมีคิวรถเยอะ ไปปั้มหน้าแทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ขวา ด้านคนขับครับ จะได้เห็นการ ปิดได้ถนัดและปลอดภัย ( รถยุโรป-ขวา / เอเชีย-ซ้าย มาจากโรงงาน )  :-X