ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งของแต่งเองจากญี่ปุ่น พอไหวไหมครับ  (อ่าน 12192 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3662

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบมีใครเคยสั่งของแต่งรถเองจากญี่ปุ่นบ้างไหมครับ อยากได้คำแนะนำหน่อยครับว่าควรสั่ง web ของญี่ปุ่นอันไหนดี แล้วถ้าโดนภาษีจะแพงมากรึเปล่า

ตอนนี้ผมอยากได้ชุดแต่งรอบคันจากญี่ปุ่นแต่เช็คราคาในไทยแล้วรับไม่ได้กับราคาที่บวกขึ้นไปเยอะเกินเลยว่าจะลองสั่งเองดูครับ ถ้าใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยแชร์ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สั่งของแต่งเองจากญี่ปุ่น พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 16:20:09 »
ส่วนตัวผมไม่เคยสั่งนะ
แต่ถ้าชุดแต่งรอบคัน ผมว่าซื้อที่ไทยดีกว่าไหมครับ เพราะค่าส่งอาจแพงกว่าค่าชุดแต่ง
ยิ่งสั่งเอง เอาเข้ามาเองไม่มีเส้นสาย คาดว่าคงจะโดนภาษีอีกระรอกหนึ่งนะครับ
บ.เก่าผมน้ำของเล่นมาขายให้ทางที่บริษัทส่งของตัวอย่างมาให้ ค่าส่งซื้อตัวอย่างได้เป็นสิบชิ้นเลย

เออ...ไม่ทราบว่ารถรุ่นอะไรเหรอครับ ทำไมชุดแต่งมันแพงจัง?

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: สั่งของแต่งเองจากญี่ปุ่น พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 16:35:28 »
กำลังสนใจอยู่พอดี แต่คงจะเป็นพาร์ทที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไล ช่วงล่างอะไรงี้แหละครับ เท่าที่เข้าเว็บดู มันยากๆ ยังไงไม่รู้ มารอคำตอบจากผู้รู้อีกคนครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 17:15:23 »
ชุดแต่งทั้งชุดค่าส่งคงแพงเอาเรื่องเหมือนกันนะ ลองถามพวกขายของตามเว็บรถที่เอาของเข้ามาเป็นคอนเทนเนอร์สิครับ พวกนี้เค้าเอาของใช้แล้วเลือกๆมาขายใส่คอนเทนเนอร์มาทีเดียว ถ้าฝากมากับเค้าแล้วให้คิดค่าฝากน่าจะถูกกว่าส่งมาจากญี่ปุ่นโดยตรงนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 18:40:48 »
เคยสั่งชุดแต่ง Mugen RR แท้จากเว็ป autosport แห่งหนึ่งครับ ค่าส่งในรัฐฟรี นอกประเทศราคาจะแพงกว่าของเยอะมาก(ขึ้นอยุ่กับน้ำหนักและขนาด) ตอนนั้นสั่งมา โดนไป 4950ดอล ตอนนั้นดอลประมาณ 30 ได้ โดนไปเกือบแสนครับ ใช้บริการขนส่งเอกชน มาส่งให้ถึงหน้าบ้านเลย ถึงแพงแต่คุณภาพดีกว่างานในไทยหลายขุมครับ

ส่วนทางฝั่งยุ่นผมไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ได้เคยเปิดดูราคา+ค่าส่งเอกชน มันก็ราคาพอๆกันนะ ขึ้นอยุ่กับเจ้าที่เอามาขายด้วยว่าเอากำไรเยอะหรือป่าวนะครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 20:11:37 »
เคยไปอยู่ที่ญี่ปุ่นจะซื้อกันสาดของ FIT GE ราคาที่โน้น4พันกว่าบาท ค่าส่ง 1800บาท คิดไปคิดมา ซื้อที่ไทย6  พันกว่า กลับมาซื้อที่ไทยดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 21:33:41 »
เคยสั่งชุดแต่ง Mugen RR แท้จากเว็ป autosport แห่งหนึ่งครับ ค่าส่งในรัฐฟรี นอกประเทศราคาจะแพงกว่าของเยอะมาก(ขึ้นอยุ่กับน้ำหนักและขนาด) ตอนนั้นสั่งมา โดนไป 4950ดอล ตอนนั้นดอลประมาณ 30 ได้ โดนไปเกือบแสนครับ ใช้บริการขนส่งเอกชน มาส่งให้ถึงหน้าบ้านเลย ถึงแพงแต่คุณภาพดีกว่างานในไทยหลายขุมครับ

ส่วนทางฝั่งยุ่นผมไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ได้เคยเปิดดูราคา+ค่าส่งเอกชน มันก็ราคาพอๆกันนะ ขึ้นอยุ่กับเจ้าที่เอามาขายด้วยว่าเอากำไรเยอะหรือป่าวนะครับ
อีก 50 ดอลก็ซื้อ Elantra มือสองน้องผมได้ละ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 21:53:28 »
http://autostyle-usa.com/

ลองดูเว็บนี้ครับ ของแต่งยุ่นเพียบครับ ส่งของจาก USA มีส่งถึงไทยครับ

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:07:24 »
จริงๆแล้วที่ราคาบวกไปเยอะ มันมีค่าใช้จ่ายอื่นๆนอกเหนือจากราคาสินค้านะครับ ไม่ว่าจะเป็นค่าขนส่งระหว่างรัฐ(ถ้ามี), ค่าขนส่งระหว่างประเทศ, ภาษี 

ลองเช็คเว็บที่สั่งด้วยนะครับ เพราะบางเว็บไม่ส่งสินค้ามาประเทศไทย แนะนำให้สมัคร Account แล้วกดสั่งดูก่อนครับ ถ้าเลือก Shipping มาไทย ผมว่าน่าจะพอทราบราคา + ค่าใช้จ่ายคร่าวๆแล้วหล่ะครับ ว่าถูกกว่าตัวแทนในไทยหรือเปล่า

ผมเคยสั่งมาจากฝั่ง USA แต่ไม่ใช่ของแต่งนะครับเป็นสินค้าจิปาถะ ตอนยังไม่ได้เลือก Shipping ราคาถูกกว่าในไทยครึ่งต่อครึ่ง แต่พอเลือก Shipping มาไทย OMG! ราคาแพงกว่าในไทยเกือบๆสองเท่า

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:22:55 »
ส่วนตัวผมไม่เคยสั่งนะ
แต่ถ้าชุดแต่งรอบคัน ผมว่าซื้อที่ไทยดีกว่าไหมครับ เพราะค่าส่งอาจแพงกว่าค่าชุดแต่ง
ยิ่งสั่งเอง เอาเข้ามาเองไม่มีเส้นสาย คาดว่าคงจะโดนภาษีอีกระรอกหนึ่งนะครับ
บ.เก่าผมน้ำของเล่นมาขายให้ทางที่บริษัทส่งของตัวอย่างมาให้ ค่าส่งซื้อตัวอย่างได้เป็นสิบชิ้นเลย

เออ...ไม่ทราบว่ารถรุ่นอะไรเหรอครับ ทำไมชุดแต่งมันแพงจัง?

toyota 86 ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:25:25 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบมากครับ เดี๋ยวผมจะลองหาคนในไทยแล้วลองฝากสั่งดูครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:26:55 »
ผมสั่งบ่อยครับ แต่ชิ้นใหญ่ๆอย่างพวก Aero Parts ยังไม่เคยนะครับ

ยิ่ง 86 ของแต่งจุกจิกเพียบครับ เห็นแล้วยังอยากสั่งแต่รถไม่มีให้ใส่  ;D

ภาษีโดนแน่ๆอยู่แล้วครับ ยิ่ง Origin Country จั่วว่า Japan ไม่รอดครับ

ค่าของ+ค่าส่ง ยังไม่จบ .... เตรียมบวกค่าภาษีของแต่งและหรือเกี่ยวกับรถยนต์อีก 30% และ Vat อีก 7% ครับผม

ความเห็นส่วนตัวถ้าพวก Aero Parts ลองเชคราคาร้านรับสั่งในไทยดูครับ ราคาอาจไม่แพงอย่างที่คิด เผลอๆอาจถูกกว่าสั่งเองนะครับ เตือนกันก่อน

ประเด็นสั่งของจากนอกไม่ว่าจากประเทศไหนๆ อยากให้มองประเด็นเรื่องไม่สามารถหาได้ในประเทศไทยครับ แล้วค่อยสั่ง ถ้าในไทยเรามีสั่งเอาที่นี่ดีกว่า

ปล. 86 ผมเห็นไฟท้ายแต่งยี่ห้อนึงสวยมากๆอยากได้ แต่ตรูไม่มีรถนี่หว่าจะสั่งทำไม 5555

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:21:55 »
ของชิ้นใหญ่สั่งเข้ามาเองน่าจะแพงกว่าพวกร้านรับสั่งครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:40:10 »
มันไม่ได้แพงเว่อหรอกครับ ต้องเข้าใจว่านำเข้าจากญ๊่ปุ่น ค่าภาษี+ขนส่งแพงมาก  ร้านที่นำเข้าประจำ เขามีวิธีลดค่าใช้จ่ายพวกนี้

ถ้าคุณสั่งเอง มีโอกาสสูงมากที่จะแพงกว่าสั่งจากร้านครับ

ถ้าจะสั่งเองจริงๆ ผมแนะนำให้ติดต่อ พวก Courier อย่างพวก DHL FedEX ดูครับ ว่าของที่คุณอยากได้ มันจะมีค่าภาษีเท่าไร และถ้านำเข้ากับพวกเขา มีค่าขนส่งเท่าไร จะได้รู้คร่าวๆว่าแพงกว่าซื้อในไทยมากรึเปล่าครับ (อย่าลืมว่าถ้าของมีตำหนิ มันจะยิ่งวุ่นวายนะครับ ถ้าสั่งนอก)

เท่าที่ทราบ มีแค่จากจีนเนี่ยแหละครับ ที่สั่งมาไม่เสียภาษีได้ เพราะมีชิปปิ้งรับจ้างเยอะ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 15:34:06 »
สั่งทางร้านในไทยที่รับสั่งอะไหล่อยู่แล้วให้มาทางเรือประหยัดกว่าสั่งเองอยู่ประมาณ 40%  เพราะเค้าสั่งของเยอะ  เราแค่พ่วงมาด้วย

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 00:09:58 »
ถ้ารู้จักใครไปญี่ปุ่นลองฝากหิ้วเข้ามาสิครับถ้าของไม่ใหญ่ครับ
ถ้าสั่งมาเองเคยดูแล้วค่าส่งแพงกว่าค่าของอีก
ก็เลยใช้วิธีฝากร้านที่รู้จักเอาของใส่ตู้มาให้ เสียค่าฝากนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:10:58 »
ซื้อในไทยดีกว่าครับ
ที่ดีๆ มีเยอะแยะครับ

เงินส่วนต่าง หาล้อ หายางดีๆใส่ ขัดเคลือบสี ดีกว่าครับ

คห.ส่วนตัวนะครับ