ผู้เขียน หัวข้อ: โหลดดีหรือไม่ดี ได้คุ้มเสียไม๊  (อ่าน 4274 ครั้ง)

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
โหลดดีหรือไม่ดี ได้คุ้มเสียไม๊
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 19:02:53 »
ใช้ Camry HV 2012 รถมีอาการเด้งๆ อธิบายอาการยาก มันหนึบๆนะแต่เด้งๆ

ถ้ายกตัวอย่างก็นั่งไปแบบถือแก้วน้ำไว้ ถ้าเจอถนนเป็นลอนๆ น้ำจะกระฉอกออกจากแก้ว
แบบว่าเก็บหลุมบ่อดี แต่ขย่มๆเวลาเจอถนนไม่เรียบเป็นลอนๆคลื่นๆ

ทีนี้ถ้าจะใส่สปริงโหลดของแต่งตรงรุ่น เช่น Eibach, Tein มันจะทำให้รถนิ่มขึ้นไม๊ แล้วโช็คเดิมจะพังเร็วไม๊

หรืออยู่เฉยๆดีกว่า ไม่ชัวว่าแก้ปัญหาตรงจุดไม๊

รบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วย

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: โหลดดีหรือไม่ดี ได้คุ้มเสียไม๊
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:10:23 »
ใส่สปริงโหลดไปรถจะแข็งขึ้น หรือ ง่ายๆเด้งกว่าเดิม

แล้วถ้าจะเปลี่ยนสปริงให้เตี้ยลงก็ควรจะเปลี่ยนโช้คด้วย เพราะยิ่งรถมันโหลดลง สปริงมันก็แข็งขึ้น แต่โช้คเดิมมันนุ่ม มันจะไม่เข้ากัน

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
Re: โหลดดีหรือไม่ดี ได้คุ้มเสียไม๊
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:15:51 »
อาการเด้งๆเหมือนล้อดีด โช็คอัพอาจเก็บอาการสปริงดีดไม่อยู่
เปลี่ยนสปริงโหลดไม่หายเด้งแน่ๆ
ถ้าเปลี่ยนโช็คอัพแบบหนืดหรือแบบสปอร์ทน่าจะหายเด้ง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:45:25 »
^
^
^
 หมายความว่าอาการนี้เป็นที่โช็คหยุดการเด้งของสปริงไม่อยู่ แสดงว่าโช็คไม่หนืดพอใช่ไม๊ครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนแต่โช็คไม่เปลี่ยนสปริง จะมีผลเสียอะไรไม๊ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:47:12 »
ยิ่งโหลด ยิ่งเด้งนะครับ
แก้อาการเด้ง ต้องเปลี่ยนโช๊คอัพให้หนืดขึ้น หรือไม่ก็ขับให้ช้าลง

แคมรี่ไฮบริด ยังเด้งอีกเหรอครับ??
โช๊คตายหรือเปล่าครับ??

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:49:16 »
เอาแม็กตัว 2000 มาใส่ 16 ผมว่านุ่มขึ้น หรือ ว่าแม็ก 16 อะไรก็ได้ครับ

เพราะ ขับตัวเก่า 16 นุ่ม ตัวใหม่ 17 ไม่ค่อย เพราะ แก้มเล็กลง

ปล. ไม่เคยลองเปลี่ยนจริงๆนะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 21:03:20 »
^
^
^
 หมายความว่าอาการนี้เป็นที่โช็คหยุดการเด้งของสปริงไม่อยู่ แสดงว่าโช็คไม่หนืดพอใช่ไม๊ครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนแต่โช็คไม่เปลี่ยนสปริง จะมีผลเสียอะไรไม๊ครับ

ผมว่าลองไปเช็คโช้คดูก่อนดีกว่าครับว่าเสียหรือเปล่า ถ้าไม่เสียก็ลองเปลี่ยนโช้คดู

กระทู้เก่าเปลี่ยนโช้คไม่เปลี่ยนสปริง

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=26393.0

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 21:57:45 »
เช็คก่อนโช๊คเดิมมีปัญหามั้ย รั่วรึเปล่า แล้วค่อยจัดการ ถ้าไม่มีปัญหาก็หาเปลี่ยนเป็นโช๊คใหม่ได้เลย ลองดูพวกที่มันเพิ่มความหนืดขึ้นมาจากโช๊คเดิมๆ
เท่าที่เห็นก็มีพวก kayaba new sr , monroe reflex พวกนี้จะเพิ่มความหนืดมากกว่าโช๊คเดิมๆ ก็ok แล้วครับ ถ้าจะใส่พวกสตรัทต้องรับความแข็ง กระแทกของมันได้นะ ปรับให้มันนุ่มจะเด้งๆ โยนๆอีก  การเปลี่ยนสปริงอย่างเดียวเท่าที่เห็นและลองทำมาแล้ว เด้ง โยน โค้งไม่เข้า ทางตรงไม่ได้นิ่งขึ้นเลย ตัวรถเหวี่ยงไปมาอีก :)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 22:57:15 »
ผมเคยเจอปัญหาเดียวกับท่าน จขกท. และได้ลองผิดลองถูกกับเรื่องช่วงล่างไปมากมาย เสียเงินไปเป็นแสน เสียเวลาทำมาหากิน ทั้งโช๊คแต่ง สปริงโหลด ยี่ห้อดังต่างๆ ที่เค้าๆๆว่ามันเทพเล่นมาหมด สุดท้าย มันไม่ใช่ และไม่จบครับ ตอนนี้ขายรถไปแล้ว และของพวกนี้ก็ถอดทิ้งไว้รอขายออกอย่างเดียว 

**ตอนนี้ซื้อรถใหม่แล้ว ก่อนจะจ่ายเงินผมลองขับหลายยี่ห้อหลายครั้งจนพอใจว่ามันใช่และเหมาะกับเรา และไม่คิดว่าจะไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย นอกจากขับอย่างเดียว***

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 23:58:53 »
ยิ่งโหลดยิ่งเด้ง เพราะช่วงชักของโช๊คจะน้อยลงครับ

เปลี่ยนเป็นชุด ทั้งสปริงและโช๊ค จะเป็นคำตอบที่ดีกว่า ปรับให้สูงเท่าเดิมก็ได้ จะหนึบกว่า นิ่งกว่า
แต่ไม่ได้แก้ให้ตรงจุด ผมว่า โช๊คน่าจะมีปัญหามากกว่า ลองไปเช็คดูอาจจะโช๊คตาย เพราะไม่น่าจะมีไรที่นิ่มกว่าของเดิมๆ ละครับ

ปล. เปลี่ยนสปริงโหลดคุณนรกแน่ๆ ถือแก้วน้ำไว้ ไม่ต้องเจอลอนครับ วิ่งธรรมดา น้ำก็กระฉอกแล้วหละ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:29:40 »
สงสัยต้องหาข้อมูล โช็ค+สปริง เพิ่มซะแล้ว ถ้าโช็คเดิมไม่รั่วแสดงว่าเป็นบุคคลิกของรถเอง

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:05:29 »
ผมเคยเจอปัญหาเดียวกับท่าน จขกท. และได้ลองผิดลองถูกกับเรื่องช่วงล่างไปมากมาย เสียเงินไปเป็นแสน เสียเวลาทำมาหากิน ทั้งโช๊คแต่ง สปริงโหลด ยี่ห้อดังต่างๆ ที่เค้าๆๆว่ามันเทพเล่นมาหมด สุดท้าย มันไม่ใช่ และไม่จบครับ ตอนนี้ขายรถไปแล้ว และของพวกนี้ก็ถอดทิ้งไว้รอขายออกอย่างเดียว 

**ตอนนี้ซื้อรถใหม่แล้ว ก่อนจะจ่ายเงินผมลองขับหลายยี่ห้อหลายครั้งจนพอใจว่ามันใช่และเหมาะกับเรา และไม่คิดว่าจะไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย นอกจากขับอย่างเดียว***
เห็นด้วยครับ ผมเสียเงินไปเป็นแสนเพราะเรื่องช่วงล่าง ตอนนี้รอรถที่โอเคมือหนึ่ง แล้วก็จะไม่ทำอะไรเลยเข้าศูนย์อย่างเดียว