ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเดินทางไปอิสราเอลบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 9422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีว่า 26-30มิถุนานี้ จะต้องเดินทางไปสัมมนาที่ประเทศอิสราเอล เลยอยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ ว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง ที่นู่นเค้าใช้ไฟกี่โวลต์ ที่ชาร์จแบตมือถือเราจะใช้ได้ไหม ถ้าจะโทรกลับประเทศหรือเล่น net ทำยังไงจึงจะเสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด (ผมใช้ ais อยู่) อะไรทำนองนี้อะครับ

ออฟไลน์ BnN

Re: ใครเคยเดินทางไปอิสราเอลบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:27:12 »
ไม่เคยไปอิสราเอลนะครับ
แต่จะบอกว่าเรื่องการใช้โทรศัพท์ ถ้าอยากใช้โทรศัพท์มือถือของตัวเองโทรทางไกลกลับมายังประเทศไทย
แล้วของคุณเป็นของ AIS ด้วย แนะนำให้เข้าไปดูแพ็กเกจการใช้งาน IR นะครับ
เค้าจะมีให้เลือกเป็นแพ็กเกจ 4 วัน 2000 บาท อะไรทำนองนี้น่ะครับ
ถ้าไปไม่กี่วันแล้วต้องใช้จริงๆ แบบนี้ก็โอเค
แล้วถ้าหากคุณใช้ Blackberry หรือ iPhone ที่มีการใช้งานสัญญานอินเทอร์เน็ทด้วย
แนะนำให้เลือกแพ็กเกจเช่นกันครับ เพราะถ้าหากคุณไม่เลือกแพ็กเกจที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้
กลับมาประเทศไทย คุณเป็นลมแน่นอน เพราะผมเจอมาแล้ว เฉพาะค่าโทร IR ที่ไม่ได้เลือกแพ็กเกจไว้ 7500
แล้วก็ยังมีการใช้งานสัญญาณอินเทอร์เน็ทอีก 5000 แล้วก็ยังมีค่าโทรของเก่าที่ใช้ในประเทศไทยอีกพันกว่าบาท
กลับมาอ้วกเลยครับจ่ายไปหมื่นสองหมื่นสาม แทบจะเป็นลม

แต่จ่ายทีเดียวหมื่นกว่านี่เค้าปรับให้ผมเป็น SERENADE เลยอ่ะ

ออฟไลน์ YAmodels

Re: ใครเคยเดินทางไปอิสราเอลบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:14:37 »
ปลั๊กไฟทั่วโลก

http://kropla.com/electric2.htm

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:04:32 »
อิสราเอล ส่วนใหญ่ใช้ระบบอังกฤษ นะครับ ส่วนอาหารเตรียมไปเลยครับเพราะที่นั่น ชาวยิวจะมีข้อจำกัดด้านอาหารเข้มงวดกว่าอิสลามซะอีกครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:13:43 »
เพิ่มเติมเรื่องการโทรศัพท์นะครับ
ไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อซิมอินเตอร์ของทรูมูฟ และเปิดโรมมิ่ง ลองตรวจราคาดูอาจจะถูกกว่าก็ได้ครับ แค่อาจจะนะ
เพราะอย่างผมเอามาโรมที่อเมริกา โทรกลับไทย นาทีละ 15 บาท ในขณะที่ AIS ไม่มีแพ็คเกจ ตกอยู่ 90

6 เท่าเลยนะนั่น

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 13:14:02 »
ไม่เคยไปอิสราเอลนะครับ
แต่จะบอกว่าเรื่องการใช้โทรศัพท์ ถ้าอยากใช้โทรศัพท์มือถือของตัวเองโทรทางไกลกลับมายังประเทศไทย
แล้วของคุณเป็นของ AIS ด้วย แนะนำให้เข้าไปดูแพ็กเกจการใช้งาน IR นะครับ
เค้าจะมีให้เลือกเป็นแพ็กเกจ 4 วัน 2000 บาท อะไรทำนองนี้น่ะครับ
ถ้าไปไม่กี่วันแล้วต้องใช้จริงๆ แบบนี้ก็โอเค
แล้วถ้าหากคุณใช้ Blackberry หรือ iPhone ที่มีการใช้งานสัญญานอินเทอร์เน็ทด้วย
แนะนำให้เลือกแพ็กเกจเช่นกันครับ เพราะถ้าหากคุณไม่เลือกแพ็กเกจที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้
กลับมาประเทศไทย คุณเป็นลมแน่นอน เพราะผมเจอมาแล้ว เฉพาะค่าโทร IR ที่ไม่ได้เลือกแพ็กเกจไว้ 7500
แล้วก็ยังมีการใช้งานสัญญาณอินเทอร์เน็ทอีก 5000 แล้วก็ยังมีค่าโทรของเก่าที่ใช้ในประเทศไทยอีกพันกว่าบาท
กลับมาอ้วกเลยครับจ่ายไปหมื่นสองหมื่นสาม แทบจะเป็นลม

แต่จ่ายทีเดียวหมื่นกว่านี่เค้าปรับให้ผมเป็น SERENADE เลยอ่ะ

ขอบคุณมากคร้าบบบ ^_^

ผมไปแค่ 5 วัน ตอนนี้กำลังคิดๆอยู่ว่าจะไม่เปิดแล้วอะครับ เพราะค่าโทรกลับมาไทยนาทีละ 192 บาท โอ้ว แม่เจ้า

เดี๋ยวเดือน 7 อาจจะต้องไปจีนกับญี่ปุ่นอีก เสียดายตัง อิอิ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 13:19:16 »
หรือถ้าอยากประหยัดสุดๆ
ไปซื้อบัตรโทรศัพท์ tolldee ที่ร้านซีเอ็ดบุ๊คก็ได้นะครับ
บัตรราคา 300 บาท แต่โทรได้นานมากหลายร้อยนาทีเลย
แต่ต้องหาโทรศัพท์พื้นฐานที่นั่นเพื่อโทรออกครับ อาจจะเป็นโทรศัพท์ที่โรงแรมก็ได้

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:53:59 »
โทรศัพท์ ลองศึกษา ระบบ Voip ดูครับ หรือ ที่กำลัง ฮิต Skype หรือ อาจเป็น Fring ก็ดีครับ video phone ได้ด้วย