ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านมีความเชื่ื่อเรื่อง ฤกษ์ ในการออกรถใหม่หรือไม่ครับ และสีที่เหมาะสม  (อ่าน 7813 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้นะครับ ว่าปีนี้ ฤกษ์ดีควรเป็นวันอะไร

เกิดวันอาทิตย์ ปีขาล ครับ

และสี นี่มีผลมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เชื่อครับ ว่า วันไหนเราว่างๆ พร้อม รถได้แล้ว ก็รีบไปรับซะจะดีกว่า ส่วนสีก็เอาที่ชอบนะ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมคนนึงล่ะคับที่เชื่อเรื่องพวกนี้ 
อย่างน้อยก็ทำให้เราอุ่นใจอีกด้วย  ::) ::) ::)

GreenG

น้องมีนา

สีม่วง

หรือ สีเงินดีครับ ;)

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ฤกษ์สะดวกเชื่อมากเลย ส่วนสีอยากได้สีไหนสีนั้นเลยครับ

ประเภทรถสีหนึ่งแปะสติกเกอร์ว่าเป็นอีกสีไม่มีครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 17:16:27 โดย polarman »

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเชื่ออย่างเต็มที่ ถึงแม้จะเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย และเป็นนักวิจัยด้านวิทยาศาตร์ แต่ผมก็เชื่อและซื้อรถตามสี และเลขมงคลของตัวเองโดยตลอด

สีรถที่เหมาะสมดูได้ที่ http://www.mahamodo.com/tamnai/color_car.asp
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nuttie

ช่วงนี้ผมบ้าจิตวิทยาซะด้วย เดี๋ยวตอบสาระมากไปจะโดนเกลียดขี้หน้าเอา 55555 ;D

เอาเป็นว่า ฤกษ์ยาม ถ้าเป็นผมก็จะเชื่อ คิดว่าถ้าจะออกรถคงให้พระท่านเป็นคนดูให้

ส่วนจะเป็นพระระดับเกจิ หรือระดับไหนผมไม่สนใจ ขอแค่มาจากผ้าเหลืองผมก็พอใจแล้ว

ถือฤกษ์แค่ยึดเหนี่ยวจิตใจหน่ะครับ ส่วนถ้าฤกษ์ที่ดูมาถ้ามันเป็นวันที่ไม่สะดวกจริงๆ ก็คงจะเอาวันที่สะดวก

ส่วนเรื่องสีนี่ ตามใจตนล้วนๆครับ

สำหรับผมเรื่องนี้ ความเชื่ออยู่ภายใต้เรื่องของจิตใจครับ  :D ถ้าสีที่เขาบอกว่าดี แต่ถอยมาแล้วไม่ชอบ แค่นี้ก็ไม่ดีแล้วล่ะครับ   :) จริงไหม

ออฟไลน์ Nioka

สะดวก คือ ฤกษ์ที่ดีที่สุดสำหรับผม

ส่วนแฟนผมดูหมด ออกวันไหนดี สีไรดี เลขอะไรดี

10 เวปก็ 10 สี เดี๋ยวนู้นดีเดี๋ยวนี้ดี เลขอีก ไอ้นั้นบอกดีไอ้นี้บอกไม่ดี

สรุป เลือกตามสะดวก สีเลือกที่ชอบ เลขได้ไรก็เอา

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
ทำตามที่ตัวเองและคนที่แคร์ สบายใจครับ

ส่วนตัวใช้วันสะดวกครับถ้าเรื่องรถ

popdemonic

เอาคร่าวๆๆ ครับ ส่วนใหญ่เน้นสะดวกครับเพราะถ้าออกรถส่วนใหญ่จะรีบมากต้องเร่งใช้รถก็มักเอาที่ได้รถไวสุดแล้วก็ขับเลยครับ

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ใจพร้อม เงินพร้อม โชว์รูมพร้อม สีถูกใจ ออกรถได้เลย

Blue 229

เรื่องฤกษ์ดี ลองซื้อปฏิทินจีน มีขายตามเยาวราช พาหุรัด มาดูก็ได้ครับ
ผมจะทำอะไร ส่วนใหญ่ผมก็ดูเหมือนกันครับ
ผมว่าเรื่องความเชื่อมันอยู่ที่เราครับ มันไม่มีผิดมีถูกหรอกครับ

ส่วนเรื่องสีรถ มันก็มีผลอยู่แล้วครับ สีรถช่วยเสริมบุคลิกได้ครับ ทำให้เรามั่นใจเวลาใช้รถ
แต่ไม่ใช่เรื่องการเสริมดวงหรือขับขี่ปลอดภัยอะไรหรอกครับ อันนั้นอยู่ที่คนขับอย่างเดียวครับ :D
และข้อสำคัญถ้ามันเป็นสีที่คุณชอบ แต่ดันมีคนบอกว่าไม่ถูกโฉลก
อย่าไปแคร์ว่ามันเป็นสีไม่ถูกโฉลกครับ ลองหาตำราเล่มอื่นดู
เพราะแต่ละตำราเรื่องดวงมักเขียนไม่เหมือนกันครับ

ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่นะครับ :)

keanetona

ผมเกิดวันอังคาร ไม่ถูกกับสีเหลือง ..... คันที่ผมซื้อ มันไม่มีสีเหลือง .... แต่ไม่ใช่ประเด็น ผมชอบสีน้ำเงิน เสียดาย ฮอนด้า ไม่มีสีน้ำเงินถึงต้องซื้อสีเทา เลยขี่ merida สีน้ำเงินปลอบใจตัวเอง

ออฟไลน์ prai

ถ้ารีบก็ไม่ต้องดู ถ้าไม่รีบก็ดูครับ

ออฟไลน์ JJ

เชื่อไว้หน่อยก็ดีครับ ของแบบนี้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับดีที่สุด

ออฟไลน์ benzd

เชื่อว่าตัวเราต้องอยู่เหนือกว่ามัน

ออฟไลน์ DArkMaster

เอาฤกษ์สะดวกดีกว่าครับ

รถผมออกฤกษ์โคตรดี สีไม่มีปัญหา
สรุป....วันออกรถขับออกจากศูนย์ไม่เกิน 50 เมตร เอารถไปเจิมกับมอเตอร์ไซด์เรียบร้อย วันนั้นรู้สึกแย่ไปทั้งวันเลย

ออฟไลน์ V221

ไม่ได้ลบหลู่และไม่เคยเชื่อมาตลอดระยะเวลาการซื้อรถใช้มา20กว่าปีแล้วครับ โชคชะตาไม่ใช่สิ่งสำคัญกว่าสติและความเข้าใจในการขับขี่ในความเห็นของผมครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆเป็นคนไม่เชื่อเรื่องพวกนี้นะครับ

แต่จากประสบการณ์ที่เปลี่ยนรถมากว่าสิบคัน มีคันสีแดงสองคัน

คันแรกสุด AE111 ขายทิ้งเมื่อสามเดือน เปลี่ยนเป็นเอ็กซิเออร์สีเงิน

คันสุดท้าย Peugeot 405Gri ใช้ได้สักพักไม่นานมาก ประสบอุบัติเหตุบ่อยมาก จนสองสามรอบ
ทั้งๆที่ไม่คันก่อนๆ แทบไม่เคยเกิดอะไรเลย สุดท้ายคันนี้โดนประสานงาที่ หน้าหมู่บ้าน กำลังจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้านแท้ๆ

ผมเลยมานั่งอ่านดูเขาบอกว่า วันจันทร์สีแดงเป็นสีอัปมงคล....ก็คงเชื่อไว้บ้างครับ

ส่วนตัวชอบสีเงิน สีเทา ซึ่งใช้มาก็ไม่เคยเกิดอะไรเลย เลยเลือกสีทำนองนี้ ข้อสำคัญดูแลง่ายครับ

น้องกรีน เลือกสีเงินดีกว่าเชื่อพี่ สีม่วงมันตุ๊ดไป ผมไปเล็งมาหลายรอบแล้ว แฟนอยากได้ม่วงอ่อน
ส่วนตัวผมเอาเงิน ผมออกเงินเลยชนะโหวต 5 5 5

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

จริงๆเป็นคนไม่เชื่อเรื่องพวกนี้นะครับ

แต่จากประสบการณ์ที่เปลี่ยนรถมากว่าสิบคัน มีคันสีแดงสองคัน

คันแรกสุด AE111 ขายทิ้งเมื่อสามเดือน เปลี่ยนเป็นเอ็กซิเออร์สีเงิน

คันสุดท้าย Peugeot 405Gri ใช้ได้สักพักไม่นานมาก ประสบอุบัติเหตุบ่อยมาก จนสองสามรอบ
ทั้งๆที่ไม่คันก่อนๆ แทบไม่เคยเกิดอะไรเลย สุดท้ายคันนี้โดนประสานงาที่ หน้าหมู่บ้าน กำลังจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้านแท้ๆ

ผมเลยมานั่งอ่านดูเขาบอกว่า วันจันทร์สีแดงเป็นสีอัปมงคล....ก็คงเชื่อไว้บ้างครับ

ส่วนตัวชอบสีเงิน สีเทา ซึ่งใช้มาก็ไม่เคยเกิดอะไรเลย เลยเลือกสีทำนองนี้ ข้อสำคัญดูแลง่ายครับ

น้องกรีน เลือกสีเงินดีกว่าเชื่อพี่ สีม่วงมันตุ๊ดไป ผมไปเล็งมาหลายรอบแล้ว แฟนอยากได้ม่วงอ่อน
ส่วนตัวผมเอาเงิน ผมออกเงินเลยชนะโหวต 5 5 5

ใช้ว่าจะสีเงินเช่นกันครับ ;)

วันนี้ขาย AE100 ไปแล้ว เศร้านิดนึง ;)

ออฟไลน์ apinui

เมื่อก่อนเคยเชื่อครับ ...
แต่พอได้บวช ที่วัดสายท่านพุทธทาส .... ก็เลิกเชื่อครับ ...

สรุปง่ายๆว่า "การดูฤกษ์ยาม  ต่างๆ ไม่ว่าจะสีมงคล หรือ วันมงคล ไม่ใช่แนวทางของพุทธศาสนาครับ การจุดธุปกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธ์ ก็ไม่ใช่พุทธศาสนาเช่นกัน " ... นี่คือคำสอนที่ผมได้เรียนมาตอนที่บวชครับ ..

ผมเลยเลิกสนใจเรื่องพวกนี้โดยสิ้นเชิงครับ ... ในรถผม พระสักองค์ก็ไม่มี ของมงคลห้อยในรถก็ไม่ใส่ ออกรถก็เอาฤกษ์สดวก รถมาก็ไปเอา สีก็เอาสีที่ชอบ .... เพราะพระท่านสอนว่า ..... มันอยู่ที่ สติ และสมาธิ ไม่ใช่พระที่ห้อยอยู่หน้ารถ ..... 

ออฟไลน์ gorilla

ผมไม่สนใจเรื่องพวกนี้เหมือนกันครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองตามหลักแท้จริงของพุทธศาสนา

แต่เรื่อวแบบนี้มันเป็นเรื่องส่วนบุุคลครับ  ถ้าทำได้โดยไม่ลำบากอะไรและไม่เดือดร้อนคนรอบข้างก็ทำไปเถอะครับ เผื่อความสบายใจของเรา

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมออกรถวันเกิด(ศุกร์) สีโฉลก(น้ำเงิน) จองเลขทะเบียนที่ชอบ

ไม่ได้ดูฤกษ์อะไรเลย  ทำตามความรู้สึก เลขทะเบียนมีเลข 13 อยู่ด้วย

ทุกอย่างราบรื่นจนถึงวันนี้  จะมีเฉียดๆ ชนเเรงๆ ก็ทีเดียว

เเต่ก็รู้ตัวเลยว่าใจร้อนเกินไป 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมมองสีที่ชอบมากกว่าครับ แต่แฟนผมก็เชื่อนะครับ หมอดูบอกต้องออกรถสีเขียวถึงจะดี ผมล่ะโอ๊ยไม่ชอบ ดีที่ไม่ได้ออกรถใหม่ก็เลยซื้อสติ๊กเกอร์ รถคันนี้สีเขียวมาติดที่ท้ายรถ อนาจใจแทนตัวเองครับ แต่ก็เคยไปว่าพวกที่ติดท้ายรถว่างมงาย ไร้สาระซะเยอะเลย ดันเป็นซะเองเลยเรา 555 ทั้งโรงงานมีแต่รถผมนี่แหละที่ติดแบบนี้มีแต่คนแซว

แต่ถ้าได้ออกรถใหม่แต่แฟนผมอยากได้สีเขียวล่ะก็ผมก็ยอมติดสติ๊กเกอร์อีกคัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fenix

• Newbie
  • *
ผมคงไม่ถือเท่าไหร่ครับ แต่มีอย่างเดียวคือ วันที่นำรถออกจากศูนย์ คงให้ที่บ้านเป็นคนขับรถออกให้  :D

ออฟไลน์ new kid

;D ไม่เชื่อ    และไม่สนใจเรื่องพวกนี้เลย     

ใช้สีที่ชอบ  หรือเห็นว่ารถคันนี้ใช้สีนี้แล้วสวย     กับเลือกเวลาที่สะดวกที่สุด