ผู้เขียน หัวข้อ: มีรุ่นน้องถามผมว่าทำไมไม่เล่นรถดีเซลแต่ง  (อ่าน 3408 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ผมเป็นคนที่ชอบในเรื่องความเร็ว แต่ก็ไม่ถึงกับเน้นว่าจะต้องเร็วอะไรมากมาย  แค่ขับรถเก๋งเครื่อง1500 เปลี่ยนปลายให้เสียงเพราะๆก็พอ

แล้วมีน้องคนนึงมาถามผม  พี่ๆ ทำไมไม่เล่นรถดีเซลล่ะ แต่งแรงก็ง่าย กล่องใบนึงก็แรงแล้ว

ผมเลยตอบไปว่า รถดีเซลพี่ก็ชอบ แต่ถ้ามีพี่ก็ไม่แต่งหรอกครับ ขับเดิมๆดีกว่า  แต่งมากก็กินน้ำมัน  เราไม่ได้เสียเงินคนเดียว เพราะดีเซลนั้นรัฐบาลก็อุ้มอยู่จะเพื่อให้คนหันมาใช้ดีเซลแต่งควันดำท่วมถนนนั้นก็ไม่ให้เหตุ แต่เพื่อระบบขนส่งมวลชน  เพื่อรถบรรทุกเพื่อการทำอาชีพต่างๆ  ฝ่ายที่ได้ผลประโยนช์ก็จะมีแต่ผู้ขายน้ำมันเท่าั้นั้นล่ะที่จะมีแต่รวยขึ้น แต่รัฐบาลเราสิ่จะแย่ลง เงินที่เอามาอุ้มนั้นก็เงินภาษีพวกเราทั้งนั้นล่ะ

ผมตอบไปแบบนี้ น้องคนนั้นเปลี่ยนความคิดไปเลยครับ แถมยังบอกอีกว่าถ้าคนอื่นถามเขา  เขาจะตอบแบบนี้  คำตอบที่ผมตอบไปมาข้อผิดตรงไหนรึปล่าวครับ กลัวเขาเอาไปเผยแพร่แบบผิดๆ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: มีรุ่นน้องถามผมว่าทำไมไม่เล่นรถดีเซลแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 22:06:01 »
รัฐน่าจะอุ้มื้อเพลิงอยู่หลายประเภทนะครับ รอคนรู้จริงๆมาตอบคับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ hutzero

Re: มีรุ่นน้องถามผมว่าทำไมไม่เล่นรถดีเซลแต่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 22:49:35 »
ตอนนี้รัฐอุ้ม E85  กับ LPG, NGV เป็นหลัก   นอกนั้นจะถูกบวกเพิ่มเพื่อเก็บเข้ากองทุน
ส่วนดีเซลจะมีช่วงงดเก็บเข้ากองทุน  ถ้าราคาสูงขึ้นมา 

เรื่องรถกระบะดีเซลแต่งเนี่ยถ้าเอาไปลงสนาม  ทำช่วงล่างหลังใหม่หมด  เป็นรถ Drift ผมว่าน่าเล่น
แต่ถ้าเอามาซิ่งบนถนนทั่วไปล่ะก็   มันไม่ใช่แล้ว     

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:42:58 »
เคยอยากได้รถกระบะอยู่ครับ

Triton ก็อยากได้นะ ตอนที่เพิ่งออกใหม่ๆ

BT-50 PRO กระตุ้นต่อมอยากมากๆๆ

แต่....มานั่งคิดดู ปีนึง ตูใช้รถตัวเอง กี่วัน?

ซื้อมาทำไม คันก็ใหญ่ ช่วยได้แค่ การพาหนีน้ำท่วม
ซึ่งบ้านข้าพเจ้า ไม่ได้ท่วมบ่อยเหมือนก่อนปี 2009 แล้ว
มันก็หาเหตุจำเป็นไม่ได้เลย ยิ่ง บิดา กับมารดา จะปีนขึ้นรถแต่ละที
แทบจะเอาบันไดลิงวางพาดกับตัวรถและเบาะนั่งให้เลยทีเดียว

สรุป เลิกคิด สวัสดี!

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 07:12:56 »
ใช้อยู่ค่ะ New Colorado แต่งหมดไปสองแสน คุณพ่อเป็นคนออกรถให้ แล้วก็เอาไปแต่งที่ร้านออกเงินค่าแต่งเอง แรงตอนออกตัวจริงๆ ค่ะ แรงต้นดีกว่า BMW M5 E60 อีก แต่มันก็แค่แรงต้น ไหลไปไม่ไกลมันก็ตันแล้วค่ะ และดูเหมือนว่าจะขับคนเดียวเลย กระบะหลังไม่ค่อยได้ใช้ มีอยู่วันนึงขับพาเพื่อนๆ ไปกินหมูกระทะ เพื่อนนั่งเต็มกระบะหลัง พอไปถึงร้านแล้ว โดนเพื่อนๆ ชมเรื่องฝีมือการขับรถค่ะ (ด่า) แล้วยังมีครั้งนึงที่เพื่อนคนนึงพูดว่า "ยัง all new อยู่เลย แต่ควันดำออกแล้ว" เคืองเลยค่ะ (ก็อยากให้มันดำแล้วไงล่ะ ควันดำแต่แรงมันก็เท่ ไม่เหมือนรถมีปัญหาที่ควันดำแล้ววิ่งไม่ออก)

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เอาไปซัดแล้ว ทางบ้านก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าไรที่เล่นรถซิ่งแบบนี้ กำลังจะขายค่ะ แล้วซื้อ Ford Ecosport 1.0 ไว้ใช้เป็นรถส่วนตัว เพราะดูแล้วรุ่นนี้คงเหมาะกับไลฟ์สไตล์มากกว่า และคิดว่าจะใช้ยาวๆ เลยไม่ต้องแต่ง ขับเดิมๆ นี่แหละปลอดภัย แถมแอบลุยได้อีก
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 07:33:23 »
เคยอยากได้รถกระบะอยู่ครับ

Triton ก็อยากได้นะ ตอนที่เพิ่งออกใหม่ๆ

BT-50 PRO กระตุ้นต่อมอยากมากๆๆ

แต่....มานั่งคิดดู ปีนึง ตูใช้รถตัวเอง กี่วัน?

ซื้อมาทำไม คันก็ใหญ่ ช่วยได้แค่ การพาหนีน้ำท่วม
ซึ่งบ้านข้าพเจ้า ไม่ได้ท่วมบ่อยเหมือนก่อนปี 2009 แล้ว
มันก็หาเหตุจำเป็นไม่ได้เลย ยิ่ง บิดา กับมารดา จะปีนขึ้นรถแต่ละที
แทบจะเอาบันไดลิงวางพาดกับตัวรถและเบาะนั่งให้เลยทีเดียว

สรุป เลิกคิด สวัสดี!

บ้านผมตรงข้ามกับพี่จิมมี่เลยแฮะ ผู้สูงอายุที่บ้านอยากนั่ง ppv หรือกระบะใหม่ๆมากกว่า j32 ผมอีกเค้าบอกว่าเบาะนั่งผมต่ำเวลาจะขึ้นจะลงก็ยาก เค้าว่ากระบะท่านั่งสูงสบายกว่า  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:06:56 »
คิดได้ถูกครับ การที่ค่าพลังงานที่เราใช้ถูกไม่ได้หมายความว่าจะเอามาใช้ล้างผลาญตะบี้ตะบันซิ่งแข่งกันเรื่อยเปื่อย แนวคิดแบบส่วนรวมแบบนี้แหละครับผู้มีความเจริญแล้ว  :-* แก๊สเองก็เหมือนกัน คนจำนวนมากติดแก๊สแล้วใช้รถแบบสุรุ่ยสุร่ายมาก เอามาซิ่งแข่งกับคนโน้นคนนี้ ติดแก๊สก็เหมือนผลักภาระมาให้คนอืี่นร่วมรับผิดชอบ ภาคครัวเรือนภาคขนส่งที่จำเป็นต้องใช้ก็ต้องมาหารสัดส่วนเพิ่มเข้าไปอีก ถ้าเป็นคนทึ่ต้องใช้รถจริงๆเช่นเซลขายของก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะมันแบ่งๆกันได้ แต่กับคนที่จะไม่รับผิดชอบค่าพลังงานเลย เอะอะจะติดแก๊สจะจ่ายน้อยๆท่าเดียว.ื้อรถมาติดแก๊สไว้ก่อนแล้วไม่มีที่จอดรถด้วยซ้ำ แล้วใช้แบบไม่คำนึงถึงคุณค่าของพลังงานอันนี้ไม่ไหวครับ แบบนี้ก็จะสบายอยู่ได้ไม่นานก็จนเข้าอีหรอบเดิม ค่าแก๊สก็จะพุ่งสูงขึ้นไม่ต่างจากค่าน้ำมันแล้วทีนี้จะยิ่งแย่กว่าเพราะต้นทุนค่าขนส่งอุปโภคบริโภคต้องขึ้นค่าอาหารก็ต้องขึ้นเพราะร้านค้าก็ต้องมีกำไรเหมือนกัน ตายกันหมดทุกกลุ่ม  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:34:05 »
ผมมี Fortuner 3.0 4WD ยังไม่เคยคิดจะดังรงดันรางอะไรเลย

ขับเดิมๆเวิร์คครับ แต่งไปก็เปลือง(ทั้งเงินค่าแต่ง ทั้งค่าน้ำมัน) เครื่องก็พังไว

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 11:53:04 »
ถ้าได้ลองขับกระบะจัดหนักจะติดจัยคับ
ต้นจัดมากๆ กดเป็นฟรี เอี้ยดดดตลอดสุดๆไปเลย ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 12:52:43 »
ก็ดีครับ อุ้มราตาน้ำมันดีเซล ใครใช้ถูกทาง มันก็จะเป็นลูกโซ่ในทางปลประโยชน์ของทั้งประเทศ
เพราะส่วนใหญ่ใช้ดีเซล

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 13:02:27 »
ผมเคยลองขับลองนั่งแล้ว มันก็ดึงดี ขับง่าย มุมมองดีกว่ารถเก๋ง แต่ผมยังไม่เจอรถกะบะคันไหนนั่งแล้วสบายเลย ยิ่งผมมีคนแก่นั่งด้วยแล้ว ยิ่งชัดเจนเลยว่ามันไม่ใช่ สรุป รถกะบะมันไม่ตรงกับวัตถุประสงค์การใช้งานของผมซักเท่าไหร่