ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเวลาสักนิดครับพอดีสนใจรถเก๋งเครืองดีเซลนะครับอยากขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dream

• Newbie
  • *
เนื่องจากมีความสนใจประกอบกับเริ่มพอมีรายได้พอจะใช่รถนะครับ
จึงอยากรบกวนสอบถามว่ารถเก๋ง เครื่องดีเซลมีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
หรือว่าควรจะเล่นกระบะเท่านั้นครับ
ผมใช่งานแค่วันเสาร์อาทิตย์เป็นส่วนมากครับ
วันปกติไม่ค่อยได้ใช่นะครับที่ดูไว้จะเป็น Ford Focus นะครับ
ถ้าหากคำถามเป็นการรบกวนขออภัยไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
โฟกัสไม่มีดีเซลแล้วครับ ที่มีนั่นคือโฉมเก่า

และโฉมใหม่นี้ (2012 เป็นต้นมา) ก็ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่

ถ้าไม่ใช่รถระดับ premium เก๋งดีเซลมือหนึ่งมีแต่ Cruze ครับ แต่ราคามันก็แพงใช่ย่อย

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
Benz c220 cdi ครับ ไม่ก็ BMW 320d
ถ้าเป็นรถญีี่ปุ่นน่าจะมีตัวเดียว เชฟโลเลท ครูซ 2.0 LTZ 

ส่วนตัวใช้ c220 อยู่ ประหยัดดีครับ เสียงไม่ดังเลยภ้าอยู่ในห้องโดยสาร
อัตราเร่งแซงใช้ได้ ไม่หนืดครับผม

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ถ้าเป็นรถญีี่ปุ่นน่าจะมีตัวเดียว เชฟโลเลท ครูซ 2.0 LTZ 

คงจะพิมพ์พลาดใช่มั้ยครับ ครูซ รถอเมริกันครับ เป็น Global compact sedan ขายทั่วโลกครับ

ตอบเจ้าของกระทู้ ถ้ารถใหม่ ราคาล้านต้นๆ ก็ครูซ ดีเซลนี่แหละครับ

ชวงล่างดีเยี่ยม เบาะแข็ง สวยแบบเก๋ง 4 ประตู เครื่องแรงใช้ได้ ความเร็วสูงทรงตัวดี ประหยัดน้อยกว่าโฟกัสหน่อย ออปชั่นต่างๆถือว่าครบครัน เสี่ยงมีปัญหาเรื่องเกียร์ แก้เกมส์ด้วยการไปติด ออยเกียร์เสริม  แล้วใช้กันยาวๆไปเลยครับ

พอจะทราบประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ decptt

เนื่องจากมีความสนใจประกอบกับเริ่มพอมีรายได้พอจะใช่รถนะครับ
จึงอยากรบกวนสอบถามว่ารถเก๋ง เครื่องดีเซลมีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
หรือว่าควรจะเล่นกระบะเท่านั้นครับ
ผมใช่งานแค่วันเสาร์อาทิตย์เป็นส่วนมากครับ
วันปกติไม่ค่อยได้ใช่นะครับที่ดูไว้จะเป็น Ford Focus นะครับ
ถ้าหากคำถามเป็นการรบกวนขออภัยไว้ด้วยนะครับ

ผมรบกวนเจ้าของกระทู้ บอก ขนาดรถที่ต้องการ A, B, C, D-seg หรือบอกเป็นรถขนาดประมาณ Jazz, Pulzar, Altis, Camry, Almera ก็ได้ครับ
บอก วัตถุประสงค์ในการใช้งาน วิ่งยาว วิ่งสั้น วันละกี่กิโล คนนั่งทั่วไปกี่คน เต็มที่นั่งกี่คน ใช้ขนของขนาดไหน
ใช้รถกี่ปี จะขายต่อ หรือใช้ยาว  อายุท่านเท่าไหร่ รายได้จะผ่อนประมาณไหน
เป็นรถคันแรกหรือเปล่า ถ้ารถเสีย มีผลกระทบมากหรือไม่

บางทีสมาชิกท่านในนี้ อาจจะแนะนำรถที่น่าจะเหมาะสมกับLife Style ของท่านก็ได้ครับ ดีเซลเก๋ง ตัวเลือกน้อย และเบนซินสมัยนี้ ก็ประหยัดลงมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าดู focus ดีเซลไว้ ตอนนี้ focus ยังไม่มีข่าวจะเอาตัวดีเซลมาขาย เพราะเห็นบอกว่าราคาน่าจะแพงมาก
ถ้าเป็นรถใน segment เดียวกัน ที่มีขายในไทยก็คงไม่พ้น Cruze ตัวดีเซลครับ ซึ่งถ้ารับกับค่าตัวของเขาได้ก็จัดได้เลยครับรถดี ไม่มีคู่แข่งในclassนี้ที่เป็นดีเซล
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
เคยคิดจะหาเหมือนกันครับ และถ้าเป็น Benz กับ BMW ราคาส่วนต่างเพื่อประหยัดน้ำมัน ดูจะไม่คุ้มค่าเสียเลย
ปปง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถบ้านป้ายแดง ตอนนี้มีแค่ CRUZE ครับ

โฟกัส ดีเซลเป็นตัวเก่า ตัวใหม่ยังไม่มีวี่แววว่าจะมาครับ

ถ้ามือ2ก็มีเพียบครับ พวกระดับพรีเมี่ยม

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *

คงจะพิมพ์พลาดใช่มั้ยครับ ครูซ รถอเมริกันครับ เป็น Global compact sedan ขายทั่วโลกครับ

ตอบเจ้าของกระทู้ ถ้ารถใหม่ ราคาล้านต้นๆ ก็ครูซ ดีเซลนี่แหละครับ

ชวงล่างดีเยี่ยม เบาะแข็ง สวยแบบเก๋ง 4 ประตู เครื่องแรงใช้ได้ ความเร็วสูงทรงตัวดี ประหยัดน้อยกว่าโฟกัสหน่อย ออปชั่นต่างๆถือว่าครบครัน เสี่ยงมีปัญหาเรื่องเกียร์ แก้เกมส์ด้วยการไปติด ออยเกียร์เสริม  แล้วใช้กันยาวๆไปเลยครับ

พอจะทราบประมาณนี้ครับ
จำผิดครับ แฮะๆขอโทดทีครับผม แต่คืดว่า ครูซก็โอเครน่ะครัย ญาติใช้อยู่ก็โอเครดีครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าต้องการความหล่อ ราคาไม่ถึงพรีเมี่ยม อัตราเร่ง ความปลอดภัย การทรงตัว ครูซตอบสนองได้หมดครับ ตอนนี้ใช้อยู่18000โลแล้ว ปัญหายังไม่มีไรครับ อนาคตยังไม่แน่ และศูนย์บริการคนบอกว่าห่วยเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้แค่สองวันเหมือนมันจะไม่คุ้มเลย โฟกัสดีเซลมือสองก็คงเหมาะล่ะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

Focus ดีเซล ตัวใหม่ไม่มีแล้วนิครับ

ถ้าให้เลือกคงเหลือ Cruze อ่ะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Dream

• Newbie
  • *
ปกติในวันธรรมดาผมใช่รถไฟฟ้าครับ
รถจะใช่ในการขับไปบางประอินหรือพัทยาในช่วงเสาร์อาทิตครับ
ส่วนสาเหตุที่สนใจเครื่องดีเซลเพราะผมจะเป้นคนที่เที่ยวต่างจังหวัดมากกว่านะครับ
ไม่ถึงกับเข้าป่าอะไรนะครับ
ส่วนคนนั่งปกติคงแค่ผมคนเดียวละครับ
ผมอายุ 33แล้วครับ
ถ้าไม่มีรถให้ใช่เนื่องจากการซ่อมบำรุงผมไม่ติดปัญหาแต่อย่างใดครับ
จะรถเก่าหรือใหม่ผมไม่ได้ติดใจในส่วนนั้นเพราะผมเคยใช่รถเต่าตัวเก่ามาก่อนนะครับ
ส่วนที่ว่าใช่รถกี่ปีผมเป้นคนใช่จนสภาพเค้าไม่ไหวแล้วจริงๆนะครับซ่อมไมไ่ด้อีกแล้วนะครับถึงขอลาจากครับ
หวังว่าจะไม่รบกวนท่านที่เข้ามาอ่านหรือตอบนะครับ
สำหรับทุกความคิดเห็นขอขอบคุณเป้นอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ถ้าชอบ ตจว. รอดูดีเซลมาสด้ามั้ยครับ?

CX-5 ก็น่าสนใจนะครับ เป็น SUV
Mazda 3 ก็ท่าทางจะมีเครื่องดีเซลเข้ามาด้วย

มือ 2 ก็เยอะแยะเลยครับ
โฟกัสตัวเก่าคนก็ชมเยอะ ด่าเยอะ
บีเอ็มดีเซลมือสองตอนนี้ราคาก็ตกพอตัว แต่ก็ยังแพงปะอะไหล่แพงกว่า
ครูซผมไม่ค่อยอยากเชียร์เพราะเรื่องเกียร์
แคปติว่า ไม่เห็นคนบ่นเรื่องเกียร์ มีแต่เีื่องเสียงเครื่อง แต่ผมว่าถ้าใจมาดีเซลก็ไม่น่ามีปัญหา
ช่วงล่างดี ประหยัด

ลองดูครับผม ^^