ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ คิดว่าทำไม่ Fortuner 2015 ยังใช้เบาะแขวนอยู่??  (อ่าน 13104 ครั้ง)

ออฟไลน์ Member2015

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนนึงที่ปวดตับกับการเลือก PPV 2015 ตอนนี้มากครับ ในใจอยากไป FTN แต่ติดเรื่องเบาะแถว 3 ยังเป็นแบบ "แขวน" มันขัดๆใจยังไงชอบกล
อยากรบกวนความเห็นของสมาชิกทุกท่านครับ ว่าพี่โตเค้าคิดยังไง ผมลองคิดไปคิดมาพอเดาได้ประมาณนี้ครับ (ย้ำว่าเดาล้วนๆ)
ถ้ามีข้ออื่นลอง share ดูครับ

1. ลด Cost >> อันนี้ปัญหาใหญ่แก้ค่อนข้างยาก
2. สิทธิบัตร >> แบบว่าจดไว้แล้วแก้ไม่ได้แระ
3. ข้อจำกัดด้าน design >> ติดปัญหาที่ concern กับ part ตัวอื่น (อีกนัยคือจนปัญญา)
4. คิดว่าแบบนี้ดีอยู่แล้ว ไม่ต้อง improve!!! >> ตอนพับเนื้อที่ก็ยังเหลือ??, พับเบาะก็ไม่ยากอะไร (เหรอ)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ผมว่า ลด cost ครับ
ไม่งั้นก็ไม่อยากเสียหน้าที่จะพับเบาะตามคนอื่น
คือตัวเองแขวนคนแรก
ค่ายอื่นแก้เกมด้วยการพับ
แล้วจะให้ตัวเองพับในร่นถัดมา
เดี๋ยวจะโดนหาว่า เลียนแบบอะเปล่า

ออฟไลน์ euro

• Full Member
คิดว่ายังไงก็ขายได้ ไม่ต้องปรับเปลี่ยนเพิ่มต้นทุน คิดแบบเจ้าตลาดหรือเปล่า

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
เพราะใช้ชุดพื้นตัวถังและงานวิศวะกรรมจากรุ่นที่แล้วไงครับ ถ้าจะออกแบบชุดเบาะใหม่คงต้องแก้งานวิศวะกรรมหลายจุดเลย เรื่องต้นทุนก็มีส่วน 

แต่ผมก็อยากไห้เบาะมันพับได้นะ เวลาแขวนมันบังเสา c มิดเลยครับ อันตรายเวลาถอยจริงๆ
น้ำหนักก็ไม่ใช่น้อยๆ เวลาจะแขวนนี่ต้องใช้แรงผู้ชาย ผู้หญิงตัวเล็กๆแรงน้อยๆ ยกไม่ขึ้นหรอกครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่าเขาคิดต่างนะ ส่วนมากเจ้าอื่นจะใช้เบาะพับเรียบ แบบพับขึ้นจะใส่ของได้สูงกว่า(ติ๊ดเดียว) แถมพับขึ้นแล้วดูเกะกะ(มว้าก) ทั้งหมดเป็น คตสต นะครับ  ;D เหตุผลสำทับคือ ลด cost ได้อีกโดยใช้โครงสร้างจากรุ่นก่อนนี้ไปเลย แต่เชื่อผมป๊ะ Modelถัดไปเปลี่ยนเป็นพับเรียบแน่นอน  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ H3T

ลักษณะการพับเก็บเบาะแถวสามแบบพับแขวนนอกจาก Fortuner แล้ว ยังใช้กับ Toyota / Lexus รุ่นบนๆด้วย
  Landcruiser 200 / LX570
  Landcruiser Prado / GX460
  4Runner

เป็นแบบพับแขวนทั้งหมด
  จะมีรุ่น Sequoia ที่เป็นแบบพับราบ

ถ้าจะหาสาเหตุที่ใช้การพับเก็บแบบนี้จริงๆ น่าจะมาจากการออกแบบของ Toyota เองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

พับแล้ว ใส่ของได้ความสูงมากกว่า
ตัวใหม่พับง่ายขึ้นกว่าเดิม
การพับแบบนี้ ทำให้ออกแบบลูกเล่นเบาะได้มากว่าเช่นปรับเอนได้มากกว่า ถอดเก็บแบบไม่ใส่ก็ง่ายกว่าช่วยลดน้ำหนักได้อีกหลาย กิโล
ทนเพราะเวลาวางของ น้ำหนักไม่ต้องกดทับเบาะ ซึ่งอาจเสียหายได้ในระยะยาว
ผมคิดเอาเองนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมโคตรชอบเลย พับแขวน  เห็นแล้วนึกถึงland cruiserตัวเก่าๆ  ยิ่งตัวใหม่พับง่ายขึ้นแล้วเพราะปลดล็อคแล้วมีแรงดึงขึ้นช่วยแถมตำแหน่งเกี่ยวปรับใหม่ง่ายขึ้นเยอะ  ตัวเก่าไม่ไหวหนักและเกี่ยวยาก

แต่ยอมรับเลยเรื่องจุดบอดช่วงเสาซี  แล้วก็ไม่รู้เสียงรบกวนของตัวเบาะเบียดกันจะยังมีอยู่มั๊ย

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ลักษณะการพับเก็บเบาะแถวสามแบบพับแขวนนอกจาก Fortuner แล้ว ยังใช้กับ Toyota / Lexus รุ่นบนๆด้วย
  4Runner

จะมีรุ่น Sequoia ที่เป็นแบบพับราบ

ถ้าจะหาสาเหตุที่ใช้การพับเก็บแบบนี้จริงๆ น่าจะมาจากการออกแบบของ Toyota เองมากกว่าครับ
Land Cruiser Prado 150 Series และ Lexus GX460 เบาะแถว 3 พับเรียบด้วยระบบไฟฟ้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 20:47:16 โดย Gunn »

ออฟไลน์ thchalerms

ตอบแบบกวนๆ นะครับ... ยังไงก็ขายได้
แต่คิดว่าจริงๆแล้ว น่าจะลดcost กับ การที่ใช้แบบนี้มานาน
ไม่กล้าเปลี่ยน เด๋วหาว่า ลอกค่ายอื่นมา เพราะเป็นเจ้าตลาด
แต่ผมคิดว่า minor change ต้องเปลี่ยนแล้วล่ะ เพราะ ยอดหายเยอะ เพราะ การไม่ develop สิ่งเล็กๆน้อยๆ เยอะมาก
ไหนจะ ดรัมเบรค หลังอีก โดนคู่แข่งถล่ม กระจาย
เจอ new pajero ไป คงต้องกลับไปคิดอีกเยอะครับ

ผมมีความเห็นเป็นข้อดีของเบาะแขวนเป็นดังนี้
1.ต้นทุนถูกกว่า
2.ถ้าพับเรียบต้องยกพื้นที่เก็บของขึ้นให้สูงกว่าขอบล่างประตูท้าย หรือไม่ก็ต้องยกขอบล่างประตูท้ายขึ้นให้เสมอกับพื้นที่เก็บของ
3.ทำเบาะได้หนากว่าแบบพับเรียบ
4.ทำเบาะรองนั่งได้สูงกว่าแบบพับเรียบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เท่าที่ไปดูมา มันก็ไม่เหมือนเดิมเสียทีเดียวครับ
พอปลดล็อคตัวเบาะจะดีดขึ้นเองเล็กน้อย (เพิ่มสปริงเข้าไป) เซลล์บอกตัวเก่าไม่มี  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าติดเรื่องพับแถว3 แต่เวลาตอนปรับนั่งครบ7คน มันสมบูรณ์กว่าคู่แข่ง

ผมเห็นข้อดีเหนือคู่แข่งคือ แถว2เลื่อนได้ แถว3เอนได้ พนักพิงศรีษะทุกตำแหน่ง ซึ่งคู่แข่งๆขาดๆเกินๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

คือ เบาะเหมือนเดิมทุกอย่าไงครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็ยด้วยกับที่บอกว่ามันติดปัญหาเรื่องการใช้พื้นฐานของตัวเก่า
เรื่องลดคอสต์ก็ใช่ เพราะทุกๆเจ้าก็ลดคอสต์กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ H.

ลดต้นทุนครับ ผมว่าเหตุผลหลักอยู่ตรงนี้แหละ เบาะพับเรียบมันต้องออกแบบพื้นโดยสารตรงนั้นไหม่ ชิ้นส่วนก็มากขึ้น แล้ว FTN มันเหล้าเก่าในขวดไหม่ คงไม่ทำอะไรยุ่งยากขนาดนั้น คงต้องเจอกันในรุ่นถัดไป
H.

ออฟไลน์ H.

ถ้าติดเรื่องพับแถว3 แต่เวลาตอนปรับนั่งครบ7คน มันสมบูรณ์กว่าคู่แข่ง

ผมเห็นข้อดีเหนือคู่แข่งคือ แถว2เลื่อนได้ แถว3เอนได้ พนักพิงศรีษะทุกตำแหน่ง ซึ่งคู่แข่งๆขาดๆเกินๆครับ
ผมกลับมองว่าคู่แข่งหนะมองถูกแล้วนะ จริงๆให้ 5 ที่นั่งมายังได้เลย รถแนวนี้กับเบาะแถว 3 นี้มันนรกติดล้อกันทุกรุ่นนั้นแหละ แค่นรกโลกันต์กับนรกผิวๆโลก

แต่โดยรวมแล้วปล่อยมันไว้แบบนั้นแหละ ให้เด็กกับสัตว์เลี้ยงนั่งเวลาฉุกเฉินจริงๆ พับราบได้ก็พับ พับไม่ได้ใช้ระบบแขวนก็วางมันไวให้เกะกะต่อไป
H.

ออฟไลน์ O_o"

มีใครนั่งกันครบ 7 ที่นั่งทุกวันกันบ้างครับ คิดที่จะซื้อรถ ก็ควรคิดที่จะใช้มันจริงๆด้วย

ออฟไลน์ Jiraia

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าลดต้นทุนในการdesignครับ  แถมอุปกรณ์บ้างตัวหรือpartบางชิ้น สามารถยกจากตัวเก่า มาใช้กับตัวใหม่ครับ (ลดต้นทุนในการทำ tooling ใหม่)  ความเห็นส่วนตัวนะครับ  8)

ออฟไลน์ Auto

4Runner

อีกเหตุผลนึงคือนั่งสบายที่สุดครับ  ถ้าทำเบาะพับเรียบออกมาตัวเบาะจะเล็กเหมือนรุ่นอื่น ๆ รวมถึงท่านั่งด้วย     ถ้าเอาสบายสุดต้องออกแบบเบาะให้ใหญ่   แต่ถ้าใหญ่แบบนี้มันพับเรียบไม่ได้เช่นกัน   ได้อย่างเสียอย่างครับ 

แต่ใน Prado  ห็พับเรียบนะครับ  ไฟฟ้าด้วย แต่ผมยังไม่มีโอกาสลองนั่งแถว 3 Prado  ซักทีไม่รู้ว่าต่างกันเยอะไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลดคอสนั่นแหละ ไม่อยากเปลี่ยนอะไรมากถ้าไม่จำเป็น
แต่สำหรับผมพับราบก็มีผลนะ เวลาขนของ ไอ้เบาะแขวนๆมันทำให้ขนได้น้อย ไม่งั้นก็ถอดออกไปเลย

ออฟไลน์ Auto

ตอบแบบกวนๆ นะครับ... ยังไงก็ขายได้
แต่คิดว่าจริงๆแล้ว น่าจะลดcost กับ การที่ใช้แบบนี้มานาน
ไม่กล้าเปลี่ยน เด๋วหาว่า ลอกค่ายอื่นมา เพราะเป็นเจ้าตลาด
แต่ผมคิดว่า minor change ต้องเปลี่ยนแล้วล่ะ เพราะ ยอดหายเยอะ เพราะ การไม่ develop สิ่งเล็กๆน้อยๆ เยอะมาก
ไหนจะ ดรัมเบรค หลังอีก โดนคู่แข่งถล่ม กระจาย
เจอ new pajero ไป คงต้องกลับไปคิดอีกเยอะครับ
หมดโอกาสแล้วครับ โมเดลนี้เพราะทีแรกที่ผมเห็นรถผมก็คิดว่าจะพับเรียบเหมือน Prado  เลย  แต่ที่ไหนได้ไม่ทำพับเรียบออกมาแขวนหมือนเดิม         แต่ที่แขวนนี้ไม่สามารถปรับให้เรียบได้แล้วเพราะนั่นหมายถึงต้องออกแบบตัวถังกันใหม่หมด ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ     

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
ที่ผมจอง ปา ก็เพราะเบาะ แขวน นี่แหละ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
  4Runner

Land Cruiser Prado 150 Series และ Lexus GX460 เบาะแถว 3 พับเรียบด้วยระบบไฟฟ้าครับ

ชอบแบบนี้จัง สวยมาก ราบเรียบเป็นหน้ากลอง  :-*

ออฟไลน์ mamaman

ที่พูดมานี่
EV มีครบนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเป็นอีกคนที่แปลกใจ เรื่องใช้เบาะแขวน แม้เซลจะพยายามบอกว่า มันสะดวก ง่ายขึ้น และไม่หนักเหมือนตัวเก่า แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้เป็นเบาะแบบพับราบไปกับพื้นมากกว่า

ตอนหลังมาดู alphard vellfire ก็ยังใช้เบาะแขวนกันทั้งคู่ เลยไม่คิดจะถามเบาะพับจาก Toyota อีกแล้ว

ลดต้นทุนหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ อาจจะลดได้บ้าง แต่ที่ผมว่ามีส่วนคือ การออกแบบภายใน เพราะถ้าเบาะพับราบเรียบไปกับพื้น คงต้องออกแบบด้านท้ายใหม่หมด จะออกแบบแบบเดิมคงไม่ได้

ออฟไลน์ Ex_machina

เบาะพับแบบเรียบ มันก็เสียพื้นที่ด้านสูง ได้พื้นที่ด้านกว้างแทน
เบาะแบบแขวน มันก็เสียพื้นที่ด้านข้าง แต่ได้พื้นที่ด้านสูงแทน
ไม่เห็นมีอะไรยุ่งยากเลย อยู่ที่การออกแบบแค่นั้นแหละ

แล้วแถว 2 fortuner เลื่อนถอยหลังได้ ยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อทำไม่ได้
ไม่เห็นมีใครมาตั้งประเด็นเรื่องลดต้นทุนเลย

ผมใช้ mu-x อยู่เบาะแถว 2 ก็เลื่อนไม่ได้
แถว 3 พับได้เรียบก็จริง แต่ใส่อะไรสูงๆไม่ได้เลย
มันก็ได้อย่างเสียอย่างแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ yourturle

เดือนที่แล้วไปดูมา เซล บอก มันคือเอกลักษณ ของFTN ไปแล้ว
ถ้าเบาะไม่แขวน ไม่ใช่ ของจิง

ออกแบบทุกอย่างแต่ ลืมเบาะแถวสาม และถึงกำหนดส่งงาน ส่งๆไปก่อน
 :P ::)  ???

One Day.

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
พอดี..ผมไปลองนั่งมาหมดแระ...ทั้งเบาะพับและเบาะแขวน(มีแค่พี่ต้า เจ้าเดียวเหละคับที่เป็นเบาะแขวน :P)
ผมว่า...เบาะแขวน..นั่งสบายกว่านะคับ..ตัวเบาะหนากว่า..แบบพับ
เหมาะกับครอบครัวที่เน้นนั่งสบาย..มากกว่า..ขนของ...(ผมว่ามันนั่งได้จริงและดีสุดแระ..สำหรับเบาะแถว3)
แต่ถ้าเน้นขนของ..มากกว่า..นั่งสบาย..ผมว่าเบาะพับคือคำตอบคับ  ::) ::) ::)

แต่ตัวใหม่ ทำไมเค้าทำหลังคาเตี้ยลงซะงั้น..แถมเบาะก็บางลงอีก..(T_T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 11:12:23 โดย Thanakrit P. »

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
ต้นทุนเบาะแขวนน่าจะแพงกว่า ต้องมีบานพับ+ขาล๊อกเบาะกับพื้นรถ+ชุดแขวนเบาะ
ต่างจากเบาะพับเรียบที่ยึดตายกับพื้นรถเลย

คิดว่าเบาะแขวนนอกจากประโยชน์ด้านความสูงแล้ว
ยังทำให้ไม่เสียหายกับเบาะ จากการบรรทุกสิ่งของที่มีน้ำหน้กมากและมีน้ำหนักกดเป็นจุดไม่กระจายตัว
หรือของเหลวที่อาจหกเลอะเทอะกับเบาะได้

เบาะแขวนสามารถทำตัวเบาะให้หนาและมีขนาดความกว้างได้เต็มพื้นที่มากกว่าแบบพับเรียบที่ต้องหลบซุ้มล้อหลัง

ผู้ออกแบบน่าจะนึกถึงประโยชน์ใช้สอยที่ต่างกันเน้นความทนทานจึงออกแบบมาเป็นแบบแขวน
อาจจะคิดว่าการพับเบาะไม่ได้ทำบ่อยๆ จึงไม่น่าเป็นปัญหาในการใช้งาน