ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมติคุณแต่งงาน คุณอยากนั่งรถอะไรในวันแต่ง  (อ่าน 13593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
น้ำท่วม รอดูน้ำอยู่บ้าน เลยเกิดคำถามที่งงไว้

เมื่อไม่นานมานี้ผมเป็นสารถีให้เพื่อนสนิทที่รู้จักกันตั้งแต่เรียนปี 1 ได้รถมาเป็น E230 W210 สีทอง
สมเป็นรถแต่งงานจริงๆ..เวลาิคิกดาวน์มีคราบน้ำมันพุ่งจากท่อ..กระจกไฟฟ้าลงได้ขึ้นยาก
กระจกมองหลังตัดแสงของจริง..ตัดจนกูมองไม่เห็นหน้าเจ้าสาวบนเบาะหลัง รีโมทยิงบน ยิงจนนกแม่มหมดฟ้า
ประตูก็ไม่ค่อยจะปลดล็อคง่ายๆ เกียร์ออโต้สันนิบาตรับประทาน 1 ไปสองกระตุกกว่า DC5 คลัทช์ทองแดง
ที่คนขับตีนซ้ายเจ็บ ครูสคอนโทรลเสีย ศูนย์เอียง

ผมตั้งชื่อแก้เคล็ดมันเล่นๆว่าไอ้ศิริมงคล

ตอนนี้เพื่อนเอานังมงคลไปคืนเจ้าของแล้ว เพราะกลัวตายห่าคามือ แต่ความทรงจำผมยังอยู่

เล่าให้ฟัง แต่ประเด็นคือ นึกภาพตัวคุณเอง แต่งงาน ในวันแต่ง คุณอยากให้รถคันไหนเป็น Lovemobile ของคุณกันบ้าง

ไม่ต้องบอกแค่คันเดียวก็ได้นะ เผื่อเลือกไม่ถูก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ IncarRus

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ถ้าเอาแบบทุ่มงบไม่อั้น เยอะสุดก็คันนี้ครับ Maybach Landaulet

อ้าว แล้วถ้างบไม่พอล่ะ !? ก็คงจะหดเหลือ BMW Z4 หรือไม่ก็ SLK ก็เป็นพอ...

แต่ถ้างบไม่พออีก อย่างนี้อยผมก็พอจะหารถคันไหนก็ได้ที่มี Panorama Glassroof ล่ะครับ (เท่าที่ผมพอจะนึกออก คือ Sonata Sport)

ความหมายของมันคือ ต้องการให้ชีวิตคู่มีความสดใส เหมือนกับท้องฟ้าสีครามของวันแต่ง

แต่ถ้าวันนั้นฝนตก ... เอาเหอะ เรากับคนข้างๆ ก็จะได้เห็นฟ้าหลังฝนที่สดใสก่อนชาวบ้านเค้า แค่นั้นเองครับ ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 17:07:43 โดย Satino 사티노" [HD] »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ caori888

• Newbie
  • *
ขอคันนี้

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
ผมอายุ 30 กว่าแล้ว แต่ยังไม่ได้คิดเรื่องแต่งงานเลยครับ

และในชีวิตนี้ นอกจากแท็กซี่มิเตอร์กับ Nissan March ของเพื่อน ผมก็ไม่เคยนั่งรถเก๋งอายุไม่เกิน 20 ปีคันอื่นอีกเลย(ขับ+นั่งแต่รถปิคอัพ)

แต่ถ้าจะมีวันนั้นจริง
ณ เวลานี้ ผมขอแค่ Sonata YF สีขาว พร้อม Panoramic Sunroof ก็พอใจแล้วครับ

มีข้อสังเกตเรื่องการใช้คำว่า สิริมงคล นิดนึงครับ
คือ ถ้าเป็นชื่อเฉพาะ อย่างชื่อบุคคล หรือนิติบุคคลอะไรเหล่านี้ จะใช้ ศ ศาลา หรือ ส เสือ ก็ได้
แต่ถ้าเป็นคำนามที่หมายถึง ศรี, มิ่งขวัญ, มงคล, งาม อะไรทำนองนี้ น่าจะสะกดด้วย ส เสือ นะครับ
ลองดูพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานแบบออนไลน์ได้ที่ http://rirs3.royin.go.th/

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สำหรับผมรถหรู ดีๆไม่ใช่ประเด็นครับ
เพราะสำหรับผมต้องเป็นรถที่ใช้ด้วยกันระหว่างเวลาที่คบกันเท่านั้น ซึ่งมีความทรงจำดีๆร่วมกันที่เกิดขึ้นระหว่าเรากับรถคัน

งานแต่งเพื่อนผมเมื่อปีที่แล้ว ใช้รถ taxi เป็นรถเจ้าบ่าวเจ้าสาว เพราะคู่นี้คบกันได้เพราะบังเอิญไปเที่ยวกันเป็นกลุ่มมีเพื่อนๆของเพื่อนมาแจมด้วย แล้วจะไปที่ไหนสักแห่ง เรียกtaxi มาคัน แล้วนั่งอัดกันหมดหลายคน โดยที่เพื่อนผมได้นั่งอัดติดกับแฟนเค้า(ปัจจุบัน)ซึ่งเป็นเพื่อนของเพื่อนกันอยู่เบาะหลังtaxi แล้วหลังจากนั้นก็คบกันมาเรื่อยจนแต่งครับ

ผมก็ได้ถามว่า ทำไมไม่เอารถตัวเองฟะ มันตอบกลับมาว่า ที่เราได้คบกันและรักกันเพราะเหตุบังเอิญบน taxi ไม่มีความจำเป็นจะต้องไปดิ้นรนหาเช่ารถดีๆมา เพราะนี้เป็นงานแต่งของเรา 2คน ซึ่งเรา2คนตกลงที่จะใช้รถ taxi มาเป็นรถส่งเจ้าบ่าวเจ้าสาว เพราะมันมีความสุขกว่าไปยืมรถคนอื่น หรือรถดีๆคันอื่นเยอะ ความสุขในชีวิตคู่ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่รถนะเว้ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมขอ RAV4 ไม่ก็ Prius ของเรา
(หนักสุด Century)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

มีข้อสังเกตเรื่องการใช้คำว่า สิริมงคล นิดนึงครับ
คือ ถ้าเป็นชื่อเฉพาะ อย่างชื่อบุคคล หรือนิติบุคคลอะไรเหล่านี้ จะใช้ ศ ศาลา หรือ ส เสือ ก็ได้
แต่ถ้าเป็นคำนามที่หมายถึง ศรี, มิ่งขวัญ, มงคล, งาม อะไรทำนองนี้ น่าจะสะกดด้วย ส เสือ นะครับ
ลองดูพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานแบบออนไลน์ได้ที่ http://rirs3.royin.go.th/

โอ้ เจ๋งมาก ขอบคุณหลาย ผมสะกดผิดมาตลอดเลยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ถ้าผมแก่กว่านี้ 10 ปี แล้วจะแต่งปีนี้

ถ้าแฟนเขารับได้นะ และถ้าผมมีเงินพอนะ Honda Accord 2.0EL Navi

สีภายนอก ไว้ค่อยเลือก แต่ภายใน ผมจะเอาสีเบจครับ ไม่ชอบภายในสีดำ สำหรับผมมันดูเหมือนเบาะไวนิล ทำให้รถดูกระจอกไปโข

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่เกี่ยวกับกระทู้แต่สงสัยครับ

เบนซ์อายุประมาณ 10 ปี มันจุกจิกมากขนาดนั้นเลยหรอครับ หรือเพราะดูแลรักษารถไม่ดี

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถใหม่ใช้ไม่รักษา ไม่เกิน5ปีก็โทรมได้ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมขอ RAV4 ไม่ก็ Prius ของเรา
(หนักสุด Century)

เออ คิดถึง Century เหมือนกันเลย

ไม่ก็ Gen 2 President

ไม่ก็ Mercedes Benz 500E W124
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผม lexus ls-series เท่านั้นครับ  ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ถ้าสมมติคุณแต่งงาน คุณอยากนั่งรถอะไรŭ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 18:53:10 »
ขอเป็น Phantom ไม่ก้ Continental Supersport แถม Rage Lover ให้อีกคัน

ไม่เกี่ยวกับกระทู้แต่สงสัยครับ

เบนซ์อายุประมาณ 10 ปี มันจุกจิกมากขนาดนั้นเลยหรอครับ หรือเพราะดูแลรักษารถไม่ดี

ตัวรถพินิจดูแล้วเป็น E230 ตัวแรกๆ เกียร์ 4 สปีด น่าจะเป็นปี 95-97
มันก็ 15 ปีได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

Maserati คันนี้เท่านั้น  :D

แต่ถ้าเรื่องจริง รถอะไรผมไม่ค่อยสนใจ เจอคนดีๆก็พอแล้วล่ะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ yacoolsa9

phantom Onlyyyyyyyyyyyyyyy

ออฟไลน์ Pluem_411

Mercedes-Benz S600 W140 5AT/4AT รถบ้าอะไรไม่รู้หนัก 2.8 ตัน ช่วงล่างนุ่มไม่มีที่ติ  รอบเครื่องงมีแค่ 7000 รอบ เกียร์ kick down ที่ 7000 รอบ อายุ 16+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 22:17:33 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chariot

ก็ใช้รถที่ตัวเองขับอยู่ทุกวันเนี่ยแหละครับ

เพราะจะได้รำลึกถึงวันที่เราแต่งงานกันเวลาขับไปทำงานทุกๆวัน

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
ต้องประมาณนี้

รักเราจะได้ยืนยาววววววว ;)
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
Toyota Mark X ครับ
ชอบเป็นการส่วนตัว อิอิ ;D

ออฟไลน์ SP

รถอะไรก็ได้ครับ ที่มีความทรงจำดีๆของคน 2 คนเก็บไว้ในนั้น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

สำหรับผมรถหรู ดีๆไม่ใช่ประเด็นครับ
เพราะสำหรับผมต้องเป็นรถที่ใช้ด้วยกันระหว่างเวลาที่คบกันเท่านั้น ซึ่งมีความทรงจำดีๆร่วมกันที่เกิดขึ้นระหว่าเรากับรถคัน

ข้อนี้ ดีมาก ผมก็คิดว่าน่าจะให้เป็น S80 ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Maserati Quattroporte ครับ

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม วันแต่งงาน ก็ขับรถตัวเองนี่แหละครับ เจ้า Jazz GD นี่แหละ
ตอนเช้ามืด ตี 4 ก็พาแฟนไปแต่งหน้า แต่งตัว ที่ wedding studio แถวบางแสน แล้วก็ขับรถกลับมาประกอบพิธีช่วงเช้า
ตอนเย็น ก็ไปแต่งหน้า แต่งตัวที่  wedding studio ที่เดิม แล้วก็ขับกลับมาที่โรบินสัน ศรีราชา(ที่จัดงานแต่ง)
มาถึงงานตอนเย็นหกโมงกว่าๆ เจ้าบ่าวขับรถตัวเองมาจอดในที่จอดรถ(จองเอาไว้) พร้อมเจ้าสาวในชุดแต่งงาน ขึ้นลิฟท์ไปฮอลล์ชั้น 4  คนในลิฟท์เค้าก็งงกันว่าอ้ายสองคนนี้มันแต่งตัวอะไรกันมา 5555 คิดแล้วก็ขำดี

สำหรับผม โรบินสัน ศรีราชา นี่แทบจะเหมือนบ้านหลังที่สองเลย เป็นที่เดทที่แรก  และที่ใช้แต่งงาน 5555

ปล. ตอนแรกว่าจะหารถเหมือนกัน แต่ก็ขี้เกียจไปยืมหรือเช่าใครเค้า เพื่อนก็อาสาจะขับรถให้ แต่ผมตัดสินใจขับเอง เพราะมันไม่คุ้นเส้นทางแถวนั้นเท่าผม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ซีวิคคันนี้เท่านั้นครับ ไม่ได้สมมุตินะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
ไหนๆก็ละเมออยู่ เอาคันนี้ละกัน  ;)

ซื้อ Veyron ได้แค่แปดคันเอง  ;D
天下無敵

conan_murder

เห็นคันข้างบนแล้ว .....ก็เลยขอให้ ทางเลือกอีกคัน ...

ออฟไลน์ H.

ส่วนตัวครับ H-1  ;D

ได้ทั้งรถและเรือนหอไปพร้อมๆกัน
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
-ขอเป็น E-classCDI ไม่ก็ 520-525D

ลองนึกภาพ รถหรูราคา 4ล้าน ด้านหน้าประดับริบบิ้นชมพู

แต่เสียงเครื่องยนต์มังกรทองคำรามลั่นถนน ให้คนแถวนั้นมันรู้ไปเลยว่า

คืนนี้พี่จะไดเร็คอินเจ็คชั่นน้องนางนะจ๊ะ อิอิ  ;D