ผู้เขียน หัวข้อ: จอดตากแดดทุกวัน ป้องกันอย่างไรในระยะยาวครับ  (อ่าน 3563 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ต้องจอดรถตากแดดทุกวัน จอดข้างบ้านมีร่มถึงตอน 10:00 จากนั้นก็ตากแดดยาว

ทำหลังคาไม่ได้เพราะเป็นถนนส่วนกลางหมู่บ้าน

พยายามคลุมผ้าร่มกันแดด แต่รถไม่ได้สะอาดตลอด ฝุ่นเยอะ สีก็จะเป็นรอยอีก เฮ่อ

จะปกป้องสีและชั้นแล็กเกอร์อย่างไรได้บ้างครับ วานชี้แนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner Champ, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK, Swift

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: จอดตากแดดทุกวัน ป้องกันอย่างไรในระยะยาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2023, 18:59:59 »
อย่าคลุมผ้าตากแดดครับ ไฟหน้าท้ายแตกลายงาหมดครับ ล้างรถทุกอาทิตย์ - 2 อาทิตย์ + wax ขี้ผึ้ง หรือสเปรย์ wax ก็ได้ครับ

หรือลองดูที่มันเป็นร่มกางบนหลังคาไหมครับ ผมเห็นคนใช้อยู่ แต่ไม่รู้มันดีไหม ผมว่ามันก็กันอะไรไม่ได้อยู่ดี รถร้อนเหมือนเดิม กางไม่ดีรถถลอกอีก
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: จอดตากแดดทุกวัน ป้องกันอย่างไรในระยะยาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2023, 19:23:03 »
ถ้าที่จอดเป็น ร่มไม้ ระวังยางไม้กับขี้นกครับ
ร่มรถผมว่าไม่ได้ช่วยอะไรมาก แดดอาจไม่โดนหลังคา / กระโปรงหน้าหลังแบบตรงๆ แต่ส่วนอื่นก็ไม่รอดอยู่ดี
แต่ถ้าเอามาหวังกันขี้นก ยางไม้พอไหวอยู่ ระวังตอนใช้งานจะโดนสีรถครับ
สีภายนอด ลงแว๊กไว้ เริ่อยๆน่าจะพอได้ครับ หา carcare ที่ใช้ของดีหน่อยทำให้ หรือหาพวก spray wax ลงซ้ำเวลาร้านตามร้านถูกๆน่าจะพอไหวครับ
สีภายนอกผมว่าไม่น่ากลัวเท่า ชุดภายในที่ไปเร็วเวลาจอดตากแดดครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2023, 19:49:09 »
ผมจอดตลอด เพราะที่ทำงานมีร่มให้เฉพาะระดับบริหาร  ::)
ลดกระจก แล้วใส่ที่บังแดดเอาช่วยได้เยอะครับ ระบายความร้อนภายในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2023, 20:16:26 »
1. ล้างรถ + เคลือบสีบ่อยๆ ช่วยได้มาก
2. ภายใน ฟิล์มดีๆ ก็ช่วยได้เยอะ
3. น้ำยาเคลือบเบาะเกรดสูง ช่วยรักษาเบาะและคอนโซล

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 07:32:45 »
สี ลงแว็ก เดือนละครั้ง แว็กดีๆมียี่ห้อหน่อยนะคับ

ภายนอก คิ้วยาง กาบดำ ทำใจเลยคับ ไปไวแน่นอน ยิ่งทาอะไรไปช่วยพอตากแดดจัดๆเหมือนน้ำมันทอดเลย

ภายใน ฟิลม์ดีๆเข้มๆหน่อยจะช่วยได้เยอะมากๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 08:35:20 »
เมื่อหลีกเลี่ยงไม่ได้ ลงแว็กเคลือบสีบ่อยๆเอาครับ
รถผมก็จอดตากแดดทุกวัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 08:52:59 »
ตอนอยู่บ้านก็จอดในบ้านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 09:19:26 »
หากรถจอดนานถ้าทำได้ใช้ผ้าห่มคลุมครับ
เอาผ้าห่มไมโครไฟเบอร์พืนใหญ่คลุมเลย สัก 2ผืน
ผืนแรกตั้งแต่หลังคากระโปรงหน้าไปหากระโปรงหน้า
ผืน2ตั้งแต่หลังคา กระจกหลัง ไปหากระโปรงหลัง

แม่ค้าตลาดนัดทำกันเยอะครับ กันร้อนได้ดีพอควร
แต่เรื่องรอยอาจจะพอมีบ้างนะครับ ถ้ารถมีแข้มๆหรือกลัวรอยอาจไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 09:30:58 »
แถวบ้านผมมีตั๊วโรงเจอยู่ใกล้บ้าน มีที่จอดในร่ม เขาคิดรายเดือน 2,000

หักลบค่าล้างรถ ค่าเสียเวลา ค่าเสื่อมสภาพของรถ 2,000 ถือว่าพอรับได้

ลองหาสถานที่ ๆ แบบนี้ดูนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 09:32:14 »
UV ในแสงแดดนี่ร้ายกาจจริงๆ ยังไงถ้าต้องจอดตากแดดทุกวันก็ต้องทำใจ สภาพรถทั้งภายนอกภายในไปไวแน่นอน
ถ้ารักรถจริงๆก็ต้องหาที่จอดในร่มให้ได้ ถ้าไม่มีอาจต้องหาเช่าที่จอด ถ้าอยู่ไกลกว่าจะเดินก็หาสกุ๊ตเตอร์ไฟฟ้าไว้ตัวนึงติดท้ายรถบิดกลับบ้านเอา
หรือไม่ง้นก็พอรถเก่าก็เปลี่ยนรถไปเลย
การเคลือบสี ลงแว็ก หรือล้างรถบ่อยๆก็แค่ช่วยประทังได้ระดับนึง ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
ผมแอนตี้เรื่องเอารถจอดนอกบ้านหรือในที่สาธารณะครับ เราควรจะมีที่จอดรถถาวรหรือไม่ก็เช่าเอาก็ยังดีถ้าอยากใช้รถ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 10:41:31 »
ถ้าหมู่บ้านผม เอามาจอดส่วนกลางนานๆแบบจอดเป็นประจำ เพื่อนบ้านจะถ่ายรูปส่งลายนิติ แล้วนิติเอามาลงประกาศให้เคลื่อนย้าย ในลายหมู่บ้านให้อัพอายในความขาดความรับผิดชอบต่อส่วนรวม ..

จอดไม่นานก็ต้องย้าย ... หมู่บ้านคุณใจดีมาก บอกเลย  5555

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 10:55:22 »
เมื่อก่อนผมจอดตากแดด ใช้ผ้าคลุมรถของแบรนด์ ร่มเงา ครับ เป็นแบบคลุมครึ่งคัน
ถ้ากางบ่อยๆจะรู้วิธีกางเลย วางบนหลังคา พับออกเป็นส่วนๆ จะไม่มีกับการลากสีรถเลย รถเป็นรอยขนแมวน้อยที่สุดละในบรรดาผ้าคลุม
แล้วก็มีตะขอรัดมุมอยู่ ลมพัดไม่มีสะบัดด้วย
เอาจริงๆอย่าไปกลัวมากรอยขนแมว รถใช้งานมันต้องมีอยู่ละ ขัดนิดเดียวก็หาย

ก่อนกางก็ถ้ามีฝุ่นมากก็ใช้ ONR เช็ดก่อน หรือใช้ไม้ปัดขนแกะก่อนก็ได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 12:15:46 »
ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หมู่บ้านต่างจังหวัดน่ะครับ บ้านอยู่หัวมุม และถนนกว้าง 10 เมตร เลยจอดข้างรั้วบ้านตัวเองได้อย่างไม่มีปัญหาใดใด
ต่อให้จอดทั้งสองฝั่ง รถก็ขับสวนกันได้สบายครับ
เมื่อก่อนก็จอดในบ้านได้ครับ (มี 3 คัน) แต่ลูกสาวอยากเลี้ยงสุนัข เลยต้องสละพื้นที่จอดรถบางส่วนเพื่อให้สุนัขอยู่ตอนกลางวัน (กลางคืนนอนในบ้าน)
ก็เลยต้องระเห็ดกระบะ Ranger ไปจอดนอกบ้านโดยปริยาย

แรกๆ ก็พยายามล้าง พอแห้งก็คลุมผ้าคลุมรถแบบครึ่งคันเอาครับ (กัน UV) เน้นที่หลังคาและฝากระโปรง
และเนื่องจากไม่ใช่คันที่ใช้เป็นหลัก จะได้ขับแค่ 1-2 ครั้งต่อสัปดาห์
แต่หลายๆครั้ง รถเลอะจากการขับ จะคลุมก็สองจิตสองใจ ว่าจะยอมให้มีรอย แต่ไม่ซีด หรือจะยอมให้ซีดแต่ไม่มีรอย

เคยคลุมแบบเต็มทั้งคัน ได้รอยเท้าหนูในห้องเครื่องมาแทน สยองเลย

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner Champ, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK, Swift

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 16:42:45 »
ทำใจครับ

อย่าคลุมผ้าเด็ดขาด ยิ่งทำให้สีรถเป็นรอย

ผมเคยเห่อรถใหม่ตอนแรกๆ ผมคลุมผ้าบ่อยมาก (ผ้าคลุมแท้ติดรถมา)

พอผ่านไปสักพัก รอยเส้นๆ เพียบเลย ปวดใจมาก ต้องไปร้าน Detailing ขัดลบรอยให้ เสียตังหลายบาท

เพราะเวลาจอดตากแดด ผมกลับไม่ค่อยห่วงสีรถ ผมห่วงภายใน ที่มันร้อน และ นานไปมันจะเปื่อยมากกว่า

ถ้าทำให้ดีที่สุด คือ ติดฟิล์มหนาๆ ดำๆ กันความร้อนดีๆ เท่านั้นเลย

ปล.ระวังหมามาเยี่ยวใส่ล้อด้วย เดี๋ยวล้อจะด่าง ::)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 17:18:34 »
ล้างรถเรื่อยๆ ครับ เพราะฝุ่นกับน้ำฝนที่ปล่อยทิ้งไว้นานมันกัดสีให้ด้านและพองได้ นอกนั้นก็แค่เอาที่บังแดดบังกระจกหน้าไว้หน่อย แค่นั้น :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2023, 20:48:41 »
อย่าเอาผ้าคุม ทั้งรถเด็ดขาดครับ มันอบกว่าเก่าอีก อาจจะหาผ้าห่มมาปิดกระจกหน้าหน่อยได้ครับ

แต่ก่อนผมจอดตากแดด ผมซื้อ ร่มรถ ที่มันกางอัตโนมัติ หาในกู้เกิ้ลได้เลยครับ  ใช้ดี ช่วยได้ดีมาก แต่ต้องขยันเก็บ ขยันกางหน่อยครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 18:05:34 »
ซื้อเต้นรถพับได้มาครอบครับ ตัวเต้นจะทรงโค้งแบบพัดไม่สัมผัสสีรถเลยกันได่ตรงจุดทั้งความร้อนและ UV เคลือบสีทาภายในยังไงช่วยไม่หมดหรอกครับพวกข้อต่อเขี้ยวพลาสติกมันไม่โดนน้ำยาด้วยยังไงก็ร้อนกรอบแตกอยู่ดี โคมไฟหน้าไฟหลังอีก แทนที่จะเสียเงินซื้อน้ำยาแพงๆมาหลายๆครั้งความเหนื่อยล้างทาอีก เอาไปลงกับเต้นท์รถพกพาอันเดียวปกป้องดีกว่ามากๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com