ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan คิดยังไง กับการใส่กล้องมารอบคัน ดันเอาจอแสดงผลมาใส่กระจกมองหลังเล็กๆ  (อ่าน 7659 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
มีโอกาสได้นั่ง Note ตัว Top ของเพื่อน

ได้เห็นฟีเจอร์กล้องรอบคัน ปรากฏว่า มันโผล่มาบนจอเล็กๆ บนกระจกมองหลัง มองไรแทบไม่เห็น

แทนที่ควรจะไปใส่บนจอ 2DIN ใหญ่ๆ คือแบบ... ปวดตับอะ ฟีเจอร์ดีๆ Option ดีๆ ทำซะเสียของ

ทำซะกลายเป็นออฟชั่นคลองถม ติดตั้งเพิ่มเองเลย ตลก คิดยังไง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
จะขายสายลิงค์ออกจอกลาง 500.- ไงครับ

แต่ตอนพี่สาวผมออก ลิสต์รายการของแถมกำลังจะเซ็นแล้ว ขอยัดเจ้านี่แถม เขาก็ให้นะ

ทุกวันนี้ก็แฮปปี้ดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Staples

จะขายสายลิงค์ออกจอกลาง 500.- ไงครับ

แต่ตอนพี่สาวผมออก ลิสต์รายการของแถมกำลังจะเซ็นแล้ว ขอยัดเจ้านี่แถม เขาก็ให้นะ

สายเส้นเดียว งกไม่เข้าเรื่อง รวมไปในราคาเลยก็ได้

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
จริงเลย ผมลองนั่งรถน้องที่บริษัทแทบมองไม่เห็น ทรมานคนแก่ดีแท้
แต่นิสสันฉลาดนะแค่สายนำสัญญาณขาย 500 ขายรถได้แสนคันก็50ล้านละ

ออฟไลน์ O_o"

คงไว้แถมมากับรถ ราคาจริงๆคงไม่ถึง 500 บาท

นึกถึงสมัย honda city ที่เครื่องเสียงไม่มีช่องสำหรับใส่แผ่น CD แต่มาเป็นรูปแบบ Flash Drive แทน

สมัยนั้น Flash Drive ขนาด 4-8 GB ก็ราคาเอาเรื่องเลย แต่เซลล์ก็แถมมาให้

ออฟไลน์ recycleman

กะจะชูเทคโนโลยีแต่ก็ยังมีความงกอยู่

ออฟไลน์ No Trespassing

ก็ขอเซลส์ตอนซี้อรถสิครับ ผมขอก็ได้ ฟรีทั้งสายจอ และ ติดตั้ง

แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร แรกๆอาจไม่ถนัด แต่ใช้ๆไปก็ชิน

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
คนไม่ชอบ ก็ติไปเรื่อย

ถ้างก จะใส่ฟร้อนเคนวูดมาให้เหรอ

อันนี้เหตุผลในnp300 ดัดแปลงนิดหน่อย

ถ้าจะเอากล้องรอบคันมาใส่จอล่างต้องใช้เครื่องเสียง Bulit in ซึ่งผลวิจัยตลาดออกมาคือลูกค้าอยากได้เครื่องเสียงที่มีลูกเล่นเยอะ มีปรีเอ้า

ก็เลยออกมาเป็นแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 14:35:25 โดย chaiya3163 »

ออฟไลน์ พี่มีลา

• Newbie
  • *
รถผมมีกล้องรอบคัน360เหมือนกันครับ และแสดงภาพบนจอ 2Din วิทยุ จริงอยู่ภาพใหญ่และดูชัดเจน แต่ก็ต้องละสายตาออกจากจอไปที่กระจกหลังและกระจกข้างเหมือนเดิม ซึ่งผมใช้รถคันนี้มา 2ปีแล้ว ก็ยังรู้ืสึกว่าการถอยหลังไม่ค่อยราบรื่นนักหากมองจากจอสองดินแล้วละไปที่กระจกต่างๆ
ผมว่าน่าจะเป็นการเพิ่มความปลอดภัยให้มากขึ้นในการมองข้างหลังโดยที่ไม่ต้องโฟกัสหลักไปที่หน้าจอวิทยุครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้างก จะใส่ฟร้อนเคนวูดมาให้เหรอ

อันนี้เหตุผลในnp300 ดัดแปลงนิดหน่อย

ถ้าจะเอากล้องรอบคันมาใส่จอล่างต้องใช้เครื่องเสียง Bulit in ซึ่งผลวิจัยตลาดออกมาคือลูกค้าอยากได้เครื่องเสียงที่มีลูกเล่นเยอะ มีปรีเอ้า

จริงๆคือ ลูกค้าอยากได้เครื่องเล่น DVD ครับ หลายคนยอมจ่ายแพงกว่าสำหรับรุ่น EL เพื่อเครื่องเล่น DVD นี่แหละครับ เมื่อก่อนรุ่น E กับ EL ต่างกัน 20,000 แค่เครื่องเล่น DVD เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
จริงเลย ผมลองนั่งรถน้องที่บริษัทแทบมองไม่เห็น ทรมานคนแก่ดีแท้
แต่นิสสันฉลาดนะแค่สายนำสัญญาณขาย 500 ขายรถได้แสนคันก็50ล้านละ

กี่ปีถึงจะขายได้แสนคัน

ออฟไลน์ tvm

เคยขับ L33 จอกลางยังมองไม่ค่อยชัดเลยครับ 55
ว่าแต่จะขายได้สักกี่คัน รอลุ้น ศูนย์ก็สุด รถก็เรื่อยๆ 555

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
รถผมมีกล้องรอบคัน360เหมือนกันครับ และแสดงภาพบนจอ 2Din วิทยุ จริงอยู่ภาพใหญ่และดูชัดเจน แต่ก็ต้องละสายตาออกจากจอไปที่กระจกหลังและกระจกข้างเหมือนเดิม ซึ่งผมใช้รถคันนี้มา 2ปีแล้ว ก็ยังรู้ืสึกว่าการถอยหลังไม่ค่อยราบรื่นนักหากมองจากจอสองดินแล้วละไปที่กระจกต่างๆ
ผมว่าน่าจะเป็นการเพิ่มความปลอดภัยให้มากขึ้นในการมองข้างหลังโดยที่ไม่ต้องโฟกัสหลักไปที่หน้าจอวิทยุครับ

ตามนี้เลยครับ ชัดเจน

ออฟไลน์ axister

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ตอบไม่ได้ว่าทำไม nissan ทำแบบนั้น อาจจะอยากให้สะดวกสบาย มองกระจกพร้อมกล้องในทีเดียว คงลืมคิดไปว่ามันเล็กเกินใช้งานจริง

ออฟไลน์ dekdemo

ขนาดจอกลาง ผมยังต้องเพ่งดีๆเลย(กลัวมีวัตถุวิ่งตัดหลังรถ... แล้วเคยมีจริงๆครับ)

ออฟไลน์ SRY

ขอได้ครับ ไม่ยากถามมาแล้ว ไม่ได้ขอด้วย แถมมาเลยถ้าจะซื้อ

ถามหน่อยมีค่ายไหนบ้างไม่งกครับ งกทั้งนั้น เพราะมันได้เงินหมด บางค่ายหายงกตอนเจ็บตัวแล้วก็พึ่งมี
กระจกมองข้างปรับมือยังมีเลยรถราคาไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
พอได้สายที่ว่านี่มาแล้ว ก็เอาไปให้ร้านเครื่องเสียงต่อให้เหรอครับ?

ชวนคุยเรื่องแผ่น DVD เดี๋ยวนี้ผมว่าไม่จำเป็นแล้ว

ยกเว้นว่ามีลูกน้อย ให้เค้าเลือกแผ่นแล้วเปิดดูในรถ เพลิดเพลินไม่กวนใจคุณพ่อครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ตามนี้เลยครับ ชัดเจน

+1 เลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สายเส้นเดียว งกไม่เข้าเรื่อง รวมไปในราคาเลยก็ได้

มีไว้ "แถม" ให้เป็นกิมมิคม้างงงง

นี่ก็ซีเรียสเหลือเกิน  :-X :-X :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ palma

ปรับตัวได้ครับ ตอนนี้มีจอหลังทั้ง 3 คัน จะมองจอกลาง 2DIN และกระจกมองข้าง 2 ด้าน กระจกมองหลังก็ไม่มอง
เพราะแ ทนที่ด้วยจอกลางครับ ก็สะดวกและปลอดภัยดีมากครับ

เซียนต้า > L33 > DIG เรียงตามขนาดความใหญ่ของจอ  รถถูก จอเบิ้มสุด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สายที่ต่อสัญญาณเข้าจอ2DIN เอาเข้าจริงมันก็ไม่ค่อยช่วยนะครับ

เพราะมันแสดงภาพแค่ตอนเกียร์R ถ้าจะกดดูจากปุ่มมันก็ไม่ขึ้นจออยู่ดี  :-\

ออฟไลน์ mothsan

เดี๋ยวนี้ลูกค้าไหน ก็อัพเกรดจอ 2 Din สวยๆทั้งนั้น ซึ่งส่วนใหญ๋ก็ต่อสายมาดูที่จอดได้ เหมือนกล้องถอยหลัง
ถ้าให้ขึ้นเฉพาะรูปภาพด้านหลัง ขณะถอยหลังที่จอกระจกมองหลังเฉยๆมันก็เหมาะสมไม่น่าเกลียดอะไร 
แต่นี้เอารูปกล้องรอบคัน ไปขึ้นจอที่เล็กขนาดนั้นมันจะได้รายละเอียดอะไรล่ะครับ
และนี้ก็เป็นรถเก๋ง Note ซึ่งส่วนใหญ่อย่างมากก็ใส่จอ 2 Din ใหญ่ๆ เท่านั้นครับ

สรุปเลย คืออยากให้รถตัวเองคุยได้ว่ามีออฟชั่น 360 องศา camera ที่เหนือกว่ารถรุ่นอื่นๆ แต่ดันงกเลยไม่สุด สักอย่าง

ออฟไลน์ SM.

เคยมีกระทู้เรื่องนี้แล้วนะครับ โดนบ่นเยอะเลย Nissan  ::) ::) ::) ::) ::)

ผมว่าเป็นเรื่องของระบบจอกลาง ที่อาจไม่รองรับ ถ้าจะเอามาออกจอกลาง อาจต้องเปลี่ยนจอกลางใหม่ไปเลย ซึ่งคงยุ่งยากมาก เลยเลือกที่จะไม่ทำ