ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Nissan ไม่พยายามโฆษณาแบบ Infographic ง่ายๆ ให้คนเข้าใจ เกี่ยวกับ Kick  (อ่าน 12672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ทำไม Nissan ไม่พยายามโฆษณาแบบ Infographic ง่ายๆ ให้คนเข้าใจ แบบโฆษณาบน Youtube หรือ TV แบบ

- Step แรกเลย ทำวิดีโอเป็นการ์ตูนง่ายๆ ก็ได้บอกข้อดีข้อเสียของรถ EV คือแรง ประหยัด แต่เต็มถังไปได้ไม่ไกล ขับไปทางไกลลำบาก และจุดชาร์จมีน้อย หรือชาร์จบ้านใช้เวลานาน

- Step ถัดมา เราได้แก้ข้อเสียของรถ EV ด้วยการทำให้รถ EV เติมน้ำมันได้ โดยน้ำมันที่เติมไปจะถูกปั่นไฟไปใส่แบตเตอรี่ แล้วใช้ไฟในแบตเตอรี่มันขับมอเตอร์ พร้อมบอกข้อดีคือ แรงเพราะไม่ใช้เกียร์แบบเดิม และประหยัด โดยเฉพาะในเมือง

แค่นี้พอ ไม่ต้องโชว์ว่ามีออฟชั่นไร ไม่ต้องยัดคำว่าสปอร์ตหรูหรานั่นนี่  แค่คีย์เวิร์ดหลักยังสื่อให้ลูกค้าไม่รู้เรื่องเลย เราจะยัดอะไรที่ง่ายๆ เข้าสมองลูกค้าให้ไวที่สุด ทำเป็นการ์ตูนง่ายๆ ไม่ใช่แบบ Pop-up Link ให้คนไปนั่งอ่าน E-Power คืออะไรยาวๆ ทุกวันนี้ถามเพื่อนทีไร คิดว่า Nissan Kick คือ EV เพียวๆ ต้องชาร์จไฟ คือสื่อสารการตลาดที่ผ่านมาไม่ผ่านอะ คือถ้าไม่ใช่พวกตามข่าวสารรถจะไม่รู้เลยว่ารถคันนี้เป็นยังไง

ออฟไลน์ Fly to dream

นิสสันกำลังทำให้คนไทยคิดว่ามันคือรถ EV ที่ไม่ต้องชาร์จครับ  ดูคลิปใน Youtube มีเหมือนไปสนับสนุนเป็น AD หลายๆช่องแล้วช่องที่ได้รับการสนับสนุนจะพูดทำนองว่าเป็นรถ EV ที่ไม่ต้องชาร์จทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TeslaX

ขนาดพี่จิมมี่ยังเถียงชนฝาเลยมันคือรถไฮบริด ไม่ใช่รถ ev100%

ออฟไลน์ Jacob

ผมว่าคนเค้าเข้าใจนะ แต่ส่วนใหญ่คือรอดูการใช้งานจริงมากกว่า เพราะจะคิดว่ามันน่าจะเร่งดีแต่ประหยัดแบบ eco car ซึ่งจริงๆจะเป็นแบบนั้นมั้ย ตัวเลขประหยัดน้ำมันในเมืองนอกเมืองเป็นไง 0-100 แค่ไหน เครื่องติดบ่อยแค่ไหน ค่าซ่อมบำรุงแพงแค่ไหน คุ้มมั้ยที่จะซื้อ(เพราะราคาค่าตัวก็แรง แถม mentainance ก็ระดับไฮบริด ไม่ใช่ eco car หรือถูกมากแบบ ev)
ยิ่ง cross ช่วงล่างดี  cx 30 หรู สวย cx3 ที่ขับสนุกก็ลดราคา ไหนจะราคาไปทับกับรถ ev แท้อย่าง mg ก็ต้องมาดูว่ามีดีอะไรเทียบกับคู่แข่ง (ซึ่งรถไม่มีให้ลอง  ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 07:50:04 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Ty ESC

คนใน นิสสันเอง ยังงง เล้ย

คนจะขายก็ทำหน้ามึน เพราะนังไม่เห็นรถลงโชวรูม ทำหน้าเอือมๆ

คอนเสปมันไม่ได้ยากที่จะอธิบาย

แต่การสื่อสารที่แย่เอง ทำให้มันยาก

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าเขาพยายามสร้างภาพพจน์ให้คน(ที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องรถ)เข้าใจผิดๆมากกว่า จริงๆมันก็คือไฮบริดจ์แบบอนุกรม ซึ่งส่วนตัวผมว่าไม่น่าใช้เลยครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
สงสัยพนักงานกลุ่มที่ไม่ค่อยมี passion เรื่องรถยนต์ทำงานอยู่เยอะมั้งครับ
ไม่ค่อยอินเรื่องรถ สมัครงานที่นี่ได้ก็ทำๆไป

ออฟไลน์ sukhontha

เถียงกันไปก็ไม่จบ

ใครจะว่าอย่างไร  เชื่ออย่างไร   ผมก็คิดว่าทุกคนรู้ว่ามันทำงานยังไง

เปรียบได้กับเดียงกัน  "ไก่กับไข่"  นั่นแหละครับ

ว่าแต่มันวิ่งบนถนนสักคันหรือยัง

ผมจองมาครบเดือนแล้ว  เซลแจ้งมาว่า  ส.ค.  ได้..

ออฟไลน์ locomotive

ใครนึกไม่ออกมันคืออะไร ให้นึกถึง หัวจักรรถไฟ นะ จบ........

ออฟไลน์ Odd_yim

ตัวรถ Kick เป็นรุ่นที่ผมชอบรุ่นนึงครับ แต่ทางนิสสันต้องเรียกให้ถูกก่อนว่ามันเป็น HEV ไม่อย่างงั้นแค่ขึ้น Step แรก ก็ผิดแล้วครับ แรงและประหยัด Downsizing turbo ก็ให้ได้ แต่ EV จะช่วยลดการปล่อยมลพิษ ได้มากกว่า และ EV แท้ ๆ จะไม่มีถังน้ำมันนะครับ ต้องเรียกแบตเตอรี่จึงจะถูกต้อง และเรื่องระยะทางตอนนี้ BEV ก็วิ่งได้ 300 km ++ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเพียงพอ แต่เรื่องจุดชาร์จแบบเร็ว ยังต้องรอการลงทุนเพิ่ม อีกเรื่องที่ต้องสร้างความมั่นใจ คือ การบำรุงรักษา ซึ่งมีทั้งระบบเครื่องยนต์ มอเตอร์ไฟฟ้าและแบตเตอรี่ครับ

ออฟไลน์ lexus

อย่าไปคิดแทนนิสสันเขาเลยครับ ถ้าเขาคิดได้มันไม่เป็นแบบนี้หรอก
กระทู้คิดแทนนิสสันเยอะมาก ทำไมไม่ทำแบบนั้นแบบนี้ เขาคงไม่สนใจ

ออฟไลน์ pjs6306

ผมชอบที่ว่ามันเป็นรถไฟฟ้าที่ไม่ต้องชาร์จไฟเพราะมีเครื่องปั่นไฟในตัว  เพราะมันขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้ากำลังสูงเพียวๆ ซึ่งต่างจากรถไฮบริจของโตต้าที่กำลังน้อยเหลือเกินดีอย่างเดียวประหยัด ก็พอๆกับkick

ออฟไลน์ Staples

ขนาดพี่จิมมี่ยังเถียงชนฝาเลยมันคือรถไฮบริด ไม่ใช่รถ ev100%

ผมเข้าใจนะ ว่ามันคือรถ Hybrid

แต่สำหรับลูกค้า ผมเชื่อว่าลูกค้าส่วนมาก เช่น ผู้หญิงที่ไม่ได่เสพเรื่องรถ ต้องการอะไรที่เสพง่ายและเข้าใจได้ไว ดังนั้นมันจะชื่ออะไรผมว่าไม่ใช่ประเด็น

ออฟไลน์ SM.

แนวคิดต่างๆ ต้องผ่านการอนุมัติจากคนต่างชาติครับ ซึ่งคนต่างชาติ ไม่ได้คิดแบบคนไทย ถ้าท่านใดเคยทำงานบริษัทต่างชาติ ทำงานกับคนต่างชาติเยอะๆ จะเข้าใจครับ นั่นแหละครับ ปัญหาของ NMT