ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?  (อ่าน 4413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 11:25:25 »
รถยนต์มันก็บ่งบอกได้ส่วนนึง   แต่บางทีก็บอกอะไรไม่ได้   เพราะคนรวยบางคนทำตัวจนด้วยการขับรถเก่า ๆ  ก็มี   หรือบางคนทำตัวรวยด้วยการขับรถดูหรูหราก็มี

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 11:55:23 »
ตอบได้กว้างๆว่ามันเป็นแค่หนึ่งในอินดิเคเตอร์
แต่โดยภาพลักษณ์แล้วสำหรับคนทั่วไปมันก็ชัดในระดับหนึ่งเลยครับ

สำคัญที่สุดก็คือคนหลังพวงมาลัย การวางตัวกับบุคลิกมากกว่า
ฉะนั้นมีเวลาก็ต้องพัฒนาตัวเองก่อนเพื่อนแล้วอย่างอื่นก็จะเป็นเรื่องรอง
ไม่จำเป็นต้องใช้ของมานำหน้าตาภาพลักษณ์

นึกถึงแต่ปู่บัฟเฟตที่ชอบขับรถเก่าๆ  คนทั่วไปก็รับรู้ได้ว่าตัวแกคือไอคอนอยู่แล้ว ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 16:38:55 »
ยังมีเรื่องของรถมือสองด้วยนะครับ บางคนก็อยากให้คนอื่นมองตัวเองหรูหรา ไฮโซ แต่ไม่มีกำลังพอซื้อป้ายแดง ก็ไปหามือสองแทน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 18:18:28 »
ขับรถหรูรุ่นเก่า เค้าอาจจะได้มาถูก เจ้าของอาจรวยหรือไม่รวยก็ได้ ไม่รู้สินะ  ;D

ขับรถหรูรุ่นใหม่อย่าง Panamera ป้ายแดงแจ๋ โอเคอาจจะซื้อมือสองมา แต่มันก็แพงอยู่ดี เดาง่ายว่าเจ้าของก็คงรวยใช้ได้ละครับ

สุดท้ายแล้วควรเอาเรื่องความดูดีของตัวเรามาเป็นอันดับแรกครับ หน้าตา รูปร่าง ผิวพรรณ ทรงผม เรื่องรถค่อยรองลงมา

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 22:35:16 »
ต้องยอมรับว่าทุกคนในทุกประเทศ define วัตถุนิยมเหมือนฯกัน รถ บ้าน นาฬิกา และการบริโภค
อะไรที่มันเหลือเกินพอจะดำรงชีวิตเค้าก้อทำได้ถ้าไม่ผิดกฎหมาย

กรณี “อิชั้นตํ่า”  ในเมืองไทยมันน่าจะเกิดจาก exemplify ที่มากเกินไป
อภิสิทธิ์ชน เลยสามารถอยู่เหนือกฎหมู่ในบางกรณี

หลายฯประเทศทำแบบนี้ไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นใคร ขับรถหรูแค่ไหน ผิดคือผิด
แม้กระทั่ง รปภ ก้อไม่อำนวยความสะดวกพิเศษให้คุณ

ไอ้รถคันละ 3-5 ล้านบาทบ้านเรา มันคือรถราคาปานกลางบ้านเค้า
แต่บ้านเรา exemplify

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 07:35:03 »
คนรวยที่ไม่มีรถ ไปไหนขึ้นรถไฟฟ้า เรียก taxi เรียก grab ก็มี

คนรวยที่มองว่ารถก็แค่เอาไว้ขับจากจุด a ไปจุด b ขับรถญี่ปุ่นธรรมดาๆก็มี

คนรวยที่เห็นเขาขับรถธรรมดาทั่วไปเป็นประจำแต่มีรถหรู มี super car จอดอยู่บ้านก็มี

พอจะดูได้ แต่ตัดสินฟันธงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 09:38:00 »
ราคารถบอกฐานะเจ้าของรถไม่ได้ แต่รุ่นรถที่เขาเลือกพอจะบอกอุปนิสัยใจคอเขาได้

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 09:47:11 »
ผมว่ายังไงคนขับยุโรปต้องมีเงินระดับนึงครับ
ถึงจะมีคนบอกว่าราคามือ 2 เท่า ecocar
แต่ค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษาโหดมากนะครับ
ถ้าเงินไม่ถึง ได้มาแปปเดียวก็ปล่อยกันหมดครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 09:52:51 »
เดี๋ยวนะ  จขกท เขา mention เรื่อง “ชนชั้น” นะครับ ไม่ใช่ “ฐานะการเงิน”

ถ้าไม่นับเรื่องรวย-จน  ผมมองว่าจขกทน่าจะถามว่ารถ define ชนชั้นในเชิง
เจ้าของกิจการ ลูกจ้าง เกษตรกร พนักงาน White collar/ Blue collar
พ่อค้า แม่ค้า พ่อน้องออนิว พ่อน้องโลมา แม่น้องเนต้า มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 16:07:15 »
นึกว่ากระทู้ Pantip 555 แต่ละคนมีแต่คนรู้จักรวยๆ ขำๆนะครับ

ตอบตามตรงก็ประมาณว่า "คนขับรถหรู มีตังแน่ๆ แต่ตังมาก ตังน้อยก็แล้วแต่ แต่มีแน่นอน ส่วนคนขับรถไม่หรู ไม่ได้แปลผลอะไรเลย อาจมี หรือไม่มีก็ได้"

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 09:54:34 »
คนมีเงินที่เขาไม่ได้ focus เรื่องรถก็เยอะแยะครับ ขับอะไรก็ได้ถึงจุดหมายเหมือนกัน

สมัยนี้ S3,S5,C Class มือสองราคาโคตรถูก ผมยังอยากซื้อมาเขย่งสักคันเลย อยากเป็นคนชนชั้นสูง อิอิ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite