ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเคลือบแก้วแล้ว เคลือบสี wax ซ้ำได้มั้ยครับ  (อ่าน 3792 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
พอดีรถผมทำเคลือบแก้วจากร้านนึงที่รับเคลือบแก้วอย่างเดียวไว้อยู่แล้ว แล้วมาล้างดูดฝุ่นธรรมดา

แต่ร้านล้างรถประจำเดือนหน้าเขาจะรับแต่ลูกค้าประจำ แล้วก็จะรับแต่ต้องเคลือบสีด้วย

ซึ่งผมไม่อยากหาร้านล้างรถใหม่ เพราะร้านล้างดีๆ หายากมาก

เลยอยากสอบถามว่าถ้าเคลือบแก้ว มาเคลือบสีลง wax ซ้ำอีกทีจะเป็นอะไรมั้ยครับ

เห็นบางคนก็ว่าไม่เป็นไร เหมือนช่วยเสริมกัน บางคนก็ว่าชั้นเคลือบแก้วจะหายไปครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออนไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าเคลือบแก้วแล้ว เคลือบสี wax ซ้ำได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 13:50:07 »
ได้ ใช้ wax ล้วน เช่น canuba wax ที่ไม่ผสมสารขัด ดีที่สุดใช้ที่ผสมมาสำหรับเคลือบแก้วโดยเฉพาะ

ออฟไลน์ Magl

Re: ถ้าเคลือบแก้วแล้ว เคลือบสี wax ซ้ำได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 14:27:00 »
ผมใช้แบบสเปรย์ของยี่ห้อนึง ฉ่ำทนขึ้นมาก

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 14:46:45 »
".....บางคนก็ว่าชั้นเคลือบแก้วจะหายไปครับ...."

ถ้าร้านไหนบอกอย่างนั้น ย้ายร้านครับ

ปกติเคลือบแก้ว มันคือชั้นเซรามิคบางๆที่เกาะบนชั้นผิวแล๊กเกอร์อีกที เวลาที่ลงน้ำยาเคลือบแก้วแล้วเช็ดเก็บงานไม่ทัน ต้องใช้เครื่องปั่น Rotary เอาชั้นเซรามิคออกกันเลยทีเดียว ดังนั้นถ้าแค่โดน wax แล้วหลุด แสดงว่าน้ำยาเคลือบแก้วที่ใช้คุณภาพแย่มากๆ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 15:35:37 »
ล้างสะอาด ลูบดินน้ำมัน ลงแวกซ์ .. อันนี้ได้
แต่ถ้าขัด ไม่ว่าลบรอยหรือชักเงา .. แก้วหาย .. อันนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 15:48:48 »
ถ้าเคลือบแก้วคุณภาพดีก็ลงได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 07:44:53 »
ลงได้ครับ แค่อย่าใช้พวก all in one wax ที่มีสารขัดก็พอ

แต่สำหรับผม เราเคลือบแก้วเพื่อความสะดวกสบายไม่ต้องมาคอยลงแว็กซ์ทุกครั้งหลังล้างรถ

แต่ก็อยากเพิ่มความเงาฉ่ำก็เลยเลือกใช้เป็น Spray wax ฉีดๆแล้วเช็ดพอแล้วครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 19:10:21 »
ผมใช้แบบสเปรย์ของยี่ห้อนึง ฉ่ำทนขึ้นมาก

Spray Wax ยี่ห้ออะไรครับ วานบอก  ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??