ผู้เขียน หัวข้อ: VDO อธิบายเรื่อง Twin-tube&Mono-tube น่าสนใจดีครับ  (อ่าน 3771 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
VDO อธิบายเรื่อง Twin-tube&Mono-tube น่าสนใจดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 21:42:24 »
ไปเจอมาบน Youtube อธิบายการทำงานของ Twin-tube&Mono-tube และข้อดีกับข้อเสียของทั้งสองแบบ
น่าจะช่วยให้เข้าใจได้ง่ายกว่าการอ่านจากตัวหนังสือครับ ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: VDO อธิบายเรื่อง Twin-tube&Mono-tube น่าสนใจดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 23:55:23 »
ฟังๆ ดูแล้ว ถ้าผมไม่ง่วงเกินไป เหมือน Monotube จะดีกว่าทุกอย่างเลยนะนี่?

ว่าแต่ เคยได้ยินว่ามีโช้ค Inverted Monotube จขกท. พอทราบไหมครับว่าเป็นยังไง... ผมอยากรู้ด้วยคน แหะๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ seamonkey

Re: VDO อธิบายเรื่อง Twin-tube&Mono-tube น่าสนใจดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 07:58:25 »
เท่าที่ผมเข้าใจ Twin-Tube จะมีข้อดีที่ช่วงชักจะกว้างกว่าและ Damp force จะคงที่กว่าในช่วงชัก

ส่วนเรื่อง Inverted monotube คงต้องถามสมาชิกท่านอื่นที่มีความรู้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 12:23:19 »
สรุปง่ายเลยคือ ขับแบบธรรมดาเรื่อยๆ ทวินนุ่มกว่าครับ
เน้นขับมันส์ต้องโมโน

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 09:45:38 »
อันไหนนุ่มกว่ากัน ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ทวิน หรือโมโนนะครับ  ผิดประเด็นแล้ว

ความรู้สึกผม ผมว่าในซีรีย์เดียวกัน ที่แต่ละผู้ผลิตทำออกมาเพื่อทดแทน (oem) ผมว่าโมโนนุ่มกว่านะ

แต่ที่ว่าเน้นขับมันต้องโมโน ผมเข้าใจว่า เป็นพวกโช้คที่พัฒนากเพื่อประสิทธิภาพที่มากขึ้นกว่าโช้คทั่วไปมากกว่า

ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ เป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัวที่เคยใช้ แล้วนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

;)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 16:56:40 »
invert monotube ก็จะมีข้อดีเพิ่มขึ้นมาตรงที่การทำงานของมันไม่ขัดแย้งกับแรงดึงดูดของโลก ทำให้การตอบสนองดีมากขึ้นอีกคร้าบ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 13:07:08 »
 ;D

แวะมาเก็บความรู้เพิ่มอีกรอบ ขอบคุณครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/